หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะกอก"ต้นงอ"....มันเป็นอะไร!!! ท่านผู้รู้ช่วยที  (อ่าน 3196 ครั้ง)
the_k_koh
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 06:45:31 AM »

ผมปลูกมะกอกไว้ 2 ต้น ไปทำงานต่างจังหวัด กลับมาดู ต้นหงิกงอแบบพับลงมาเลยครับ
แล้วก็ม้วนเป็นเกลียวเลย งงมาก ไม่รู้จะแก้ยังไง ท่านผู้รู้ช่วยทีครับ
ข้อมูลเพิ่มเติม
1 มะกอกผมไม่ทราบสายพันธ์เพราะเก็บเม็ดมาเพาะเอง ต้นแม่สูงพอดูเลยละครับ
2 ปลูกแบบธรรมชาติให้นำ้ครับ ไม่ได้ดูแล
3 ปุ๋ย ไม่ได้ให้อะไรมากมายมากครับ ธรรมชาติล้วนๆ
4 ดิน จากการสังเกตุสมบูรณ์ดี ดำมาก ไส้เดือนเต็มเลย
5 ต้นพริกที่ปลูกข้างๆ ก็ใบหงิกงอเหมือนกัน
6 มะม่วงที่ปลูกใกล้ๆ ใบสวยงามเป็นปกติ
7 กล้วยที่ปลูกใกล้ๆ ต้นโตให้ผลผลิตดี

สงสัยมากเลยครับ ที่สำคัญไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงต่อดี
ปล่อยไว้ หรือต้องตัดส่วนที่งอทิ้งเพื่อให้แตกใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2012, 06:48:23 AM โดย the_k_koh » บันทึกการเข้า

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 07:11:28 AM »

อาการยอดหงิกงอ น่าจะเกิดจาดโดนแมลงปากดูดจำพวกเพลี้ย แล้วนำเชื้อไวรัสมาติดที่ยอดมะกอกครับ
ไปหาข้อมูลการแก้ไขมาให้ ลองไปทำดูนะครับ

1.แมลงจำพวกเพลี้ยต่างๆมาดูดกินน้ำเลี้ยงที่หลังใบพืช เช่นพวก เพลี้ยอ่อน เพลี้ยแป้งหรือ เพลี้ยไฟ โดยเพลี้ยพวกนี้จะมาเกาะดูดกินน้ำเลี้ยงที่ใบและยอดอ่อนของพืช จนทำให้เกิดอาการใบหงิกงอ ลักษณะเหมือนกับใบต้นพริกที่ถูกพวกเพลี้ยอ่อนดูดกินน้ำเลี้ยงที่ใบและยอดอ่อน วิธีกำจัด ตัดส่วนยอดที่มีเพลี้ยไปทำลายโดยเผาไฟ และหาสารเคมีกลุ่มพวกมาลาไทออน มาฉีดพ่นทั้งต้นพืช และควรกำจัดมดต่างๆ เพราะเป็นตัวพาหะนำเพลี้ยมาด้วย
2. หลังจากที่คุณตัดส่วนที่หงิกงอออกแล้วแต่ยอดใหม่ยังหงิกงออีก สาเหตุเกิดจากต้นไม้ได้รับเชื้อไวรัสที่มาจากการตัวเพลี้ยที่ดูดกินน้ำเลี้ยงของพืชและถ่ายเชื้อเข้าสู่ต้นพืช วิธีการแก้ไขต้องพยายามตัดกิ่งพืชให้ต่ำลงมาอีกเพื่อให้เกิดการแตกยอดให้ที่ปราศจากเชื้อ หรือถ้าไม้หาย ต้องหาสารเคมีในกลุ่มที่กำจัดเชื้อไวรัสที่เป็นสาเหตุในการเกิดโรคมาฉีดพ่น สอบถามได้ที่ร้านขายเคมีภัณฑ์ครับ

ที่มา: http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=maipradab&topic=4591

ยิ้มเท่ห์

Liked By: suteera, deemeechai

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:44:20 AM »

ไม่มีอะไรมาก ที่ไหนก็เป็นกันครับแบบนี้ เด็ดใบที่หงิกงอ แล้วนำไปทิ้งไกลๆหรือไม่ก็ฝังดิน หรือ เผาไฟทิ้ง เลือกทำตามใจชอบ ถ้าจะให้ดีที่สุด วิธีสุดท้าย เมื่อยอดมะกอก แตกยอดใหม่ ทุกอย่างก็กลับสู่ภาวะปกติ หากเป็นอีก ก็ทำแบบที่แนะนำครับ ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
the_k_koh
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 06:21:53 AM »

คุณนพและท่านมหาบ้านนอก
ขอบคุณมากครับ กลับบ้านจะรีบทำตามเลยครับ
"ตัดเลยตัดเลย ชับ ชับ ชับ....."
moteabc
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 11:51:42 AM »

เคยเป็นเหมือนกันและค้นเจอกระทู้นี้ ตัดยอดไปนับครั้งไม่ถ้วนแล้วไม่หายหงิก
วิธีที่ทำให้หาย คือต้องไม่รดน้ำเลยครับ แค่ตัดแต่งกิ่งอย่างเดียว
เดือนเมษ.นี้ ร้อนจัดทั้งเดือน ผมไม่รดน้ำเลย ก็ไม่เห็นจะเฉาอะไร ใบยังเขียวสมบูรณ์ยังโตได้ปกติ
moteabc
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 12:07:48 PM »

รูปสดๆของต้นมะกอกฝรั่งครับ รอบๆเป็นพื้นปูนอุณหภูมิห้าสิบกว่าองศา ไม่ได้รดน้ำมาหลายเดือนแล้ว
มีปลูกไว้สองต้น ไว้คนละที่ ทีแรกยอดหงิกทั้งสองต้น(รดน้ำทุกวันเช้าครั้งเย็นครั้ง)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์