หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวออกรวง  (อ่าน 1585 ครั้ง)
ejongkire
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 01:37:28 PM »

ข้าวออกรวงไม่พร้อมกันเป็นเหตุอะไรครับ..

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:10:56 PM »

คิด(เองนะ)  บางเมล็ดมันอาจจะกลายพันธุ์ไปบ้าง
รอผู้รู้จริงมาให้คำตอบ

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 10:01:36 AM »

ปีนี้รู้สึกว่าข้าวจะออกรวงไม่พร้อมกันทุกที่นะครับ  บางแปลงดำเสร็จพร้อมกัน (แปลงเดียวกัน) ตอนเกียว เกี่ยวไม่หมดเพราะมันยังไม่แก่

ผมสงสัยว่านะจะเป็นกับอากาศ และฝนแล้ง มากกว่า  สังเกตว่าจุดไหนมีน้ำดีก็จะแก่ก่อน  ถ้าจุดไหนแล้งไม่มีน้้ำก็จะแก่ช้า   

ปล.เดาเอาครับ....

Liked By: konthain(นพ)

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน ไลน์ 0897031250
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 01:15:21 PM »

ถูกต้องแล้วครับ น้ำแล้งข้าวแก่ตัวช้าลงเพราะต้องเลี้ยงเม็ดข้าวให้เต็มก่อน

ร้านข้าวฮอมบุญ
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
โทร 0968596819
Aomsin
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 01:49:18 PM »

ปีนี้รู้สึกว่าข้าวจะออกรวงไม่พร้อมกันทุกที่นะครับ  บางแปลงดำเสร็จพร้อมกัน (แปลงเดียวกัน) ตอนเกียว เกี่ยวไม่หมดเพราะมันยังไม่แก่

ผมสงสัยว่านะจะเป็นกับอากาศ และฝนแล้ง มากกว่า  สังเกตว่าจุดไหนมีน้ำดีก็จะแก่ก่อน  ถ้าจุดไหนแล้งไม่มีน้้ำก็จะแก่ช้า   

ปล.เดาเอาครับ....
ถูกต้องแล้วครับ น้ำแล้งข้าวแก่ตัวช้าลงเพราะต้องเลี้ยงเม็ดข้าวให้เต็มก่อน

ใช่ครับผม เพราะข้าวขาดน้ำจึงออกรวงไม่พร้อมกัน
vud
staff
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 02:00:28 PM »

ข้าวออกรวงไม่พร้อมกัน มีหลายสาเหตุดังนี้
1. ข้าวจะมีต้นแม่และต้นที่แตกกอออกมาใหม่ ต้นแม่จะออกดอกก่อนแล้วตามด้วยต้นที่แตกกอทีหลัง
2. ความอุดมสมบูรณ์ของต้นข้าวแตกต่างกันบนพื้นที่เดี่ยวกันเนื่องจากการขาดน้ำ ขาดอาหาร หรือมีน้ำและอาหารมากเกินไปก็จะเฝือใบออกดอกช้า
3. มีปัญหาเรื่องโรคแมลงทำให้ต้นที่เสียหายออกดอกช้ากว่าต้นที่สมบูรณ์
4. พันธุ์ข้าวที่ใช้ปลูกมีข้าวอื่นปนทำให้อายุข้าวไม่เท่ากัน
5.ข้าวพันธุ์เดีนวกัน  ที่ปลูกช้าจะออกดอกช้ากว่า
     วันที่ข้าวออกดอก พิจารณาจากวันที่ต้นข้าวที่มีดอกบานเกือบเต็มพื้นที่ คือ 80 % ของพื้นที่ จึงบันทึกวันนั้นเป็นวันที่ข้าวออกดอก          
ejongkire
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 03:06:43 PM »

จะมีปัญหาเรื่องการเกี่ยวข้าวเยอะไหมครับเราควรจะแก้ปัญหาเรื่องเกี่ยวข้าวยังไงครับ..ผมจ้างเขาเกี่ยวครับ..หรือจะรอให้ข้าวสุกพร้อมกันถึงจะเกี่ยวครับ..ขอคำชี้แนะด้วย..ขอบคุณมากครับ
vud
staff
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 03:34:15 PM »

ถ้าจ้างเขาเกี่ยวด้วยเครื่อง  ต้องเกี่ยวตอนที่ข้าวสุกระยะพลับพลึง(สุกแก่ประมาณ 75 %)  เพราะจะเสียหายน้อย แต่ถ้าเกี่ยวด้วยมือรอให้สุกแก่จนเห็นชัดเจนได้ สำหรับข้าวที่ออกทีหลังต้องจำใจเสียไปบ้างตอนเก็บเกี่ยวครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์