หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 249560 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:37:00 PM »

มารายงานร่วมยอดกันนะคะ หลังจากไม่ได้รายงานมาตั้งแต่วันที่ 10
แต่น้องจ๋ายังไม่ได้ถ่ายรูปส่งมาให้นะคะ พอดีน้องจ๋าค่อนยุ่งมากค่ะช่วงนี้
เพราะทำเห็ดกระโจมใหม่ + ก็เตรียมทำเห็ดฟางแบบม้วนเสื่อดูด้วยน่ะค่ะ เลยมัวยุ่ง ๆ เตรียมของ

เห็ดฟาง

น้องจ๋าแจ้งมาว่าเห็ดเริ่มออกดอกแล้วค่ะ  แต่ไม่มากนัก อาจจะผิดพลาดนิดหน่อยเรื่องการควบคุมแสง
ด้วยจีน้อย + น้องจ๋าเข้าใจว่าถ้าอยากให้เห็ดขาวให้คลุมแสลมดำให้มืด ปรากฎว่าทำให้เห็ดไม่ได้รับแสงในการรวมดอกก่อน
คือ คลุมผิดจังหวะไปนิด เลยมาแก้ตอนหลังในการเปิดกระโจมเพื่อรับแสงหลังจากตัดเส้นใย แล้วพอเกิดดอกค่อยคลุม
เลยทำให้เห็ดออกช้าไปนิด แล้วการออกไม่เสมอกัน กลายเป็นค่อย ๆ ทยอยออก  ลังเล
เป็นบทเรียนในการทำกระโจมต่อไปค่ะ

ภาพนี้เป็นเห็ดกระโจมใหม่ที่น้องจ๋าเพิ่งทำเสร็จค่ะ เมื่อวันจันทร์ค่ะ แต่ขอไม่เล่ารายละเอียดนะคะ
เพราะขั้นตอนจะเหมือนที่เล่าในกระทู้ก่อนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เห็ดเป๋าฮื๊อ

เมื่อวันที่ 12 น้องจ๋าเก็บได้ประมาณ 5 ขีดกว่า ๆ ค่ะ ดอกใหญ่ สีสวย มีภาพมาให้ดูค่ะ
เก็บมาชั่งน้ำหนัก ได้ 565 กรัม ค่ะ

มาวันนี้ 14 เก็บได้อีกเกือบ 2 ขีด
รวมเก็บน้องเป๋าฮื๊อได้ 1.3 กก. แล้วค่ะ นับจากวันที่ได้รับมาค่ะ

แล้วก็เก็บภาพซุ้มที่ปรับใหม่ ที่จีน้อยติดไว้ตั้งแต่วันก่อนมาให้ค่ะ

ถ่ายให้เห็นตาข่าย ( เมื่อก่อนทำเป็นเล้าห่านไม่ได้ใช้แล้ว เลยนำมาประยุกต์ใช้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม) เอามาพาดไว้เฉย ๆ

แล้วก็คลุมด้วยแสลม ที่ไม่หนามากนักเพื่อให้แสงสว่าง

Liked By: nooch, James, rosera, wee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 11:41:30 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า

Gnoy
*

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 05:53:23 PM »

ก่อนอื่นต้องขอโทษนะคะ ที่หายหน้าไปหลายวัน  ลังเล
ธุระยุ่งเหยิงติดต่อ ติดพัน เพิ่งจะเคลียร์เสร็จ  เลยไม่ได้อัพเดทข่าวคืบหน้าของน้องเห็ดเลยค่ะ

วันนี้เคลียร์ธุระไปน่าจะเสร็จ เลยพอมีเวลามาอัพเดทกระทู้ให้ค่ะ
เริ่มจากอะไรก่อนดีล่ะ   โกรธ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เริ่มจากน้องเป๋าฮื๊อก่อนแล้วกันนะคะ

น้องเป๋าฮื้อ ออกดอกให้เก็บทุกวัน วันละ 1-3 ขีด เรียกได้มีให้กินทุกวัน จากก้อนเห็ด 50 ถุงค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

แล้วก็มาต่อกันที่เห็ดฟาง ที่แสนจะเอาใจยาก  โกรธ

สำหรับเห็ดที่เพาะในตะกร้า ชุดที่ตั้งใจจะเปรียบเทียบการใช้ปุ๋ยแม่โจ้ + ขึ้วัว มีปัญหาค่ะ

จากภาพนี้ ในวันที่ตัดเส้นใย (6/11/55)

มาถึงวันนี้ 15 วัน น้องเห็ดเกิดน้อยมาก เนื่องจาก

- เกิดราเขียวขึ้นในบางตะกร้า
- ดอกเห็ดรวมกลุ่มเกิดดอกน้อยมาก  สันนิษฐานว่าความชื้นในตะกร้าอาจจะน้อยไป
- ดอกเห็ดที่เกิดดอก ฝ่อ เสียก่อนเก็บ
- ดอกเห็ดที่ออกออกไม่พ้นตะกร้า พอเกิดดอกแล้วติดตะกร้า ทำให้ไม่โต เน่าเสีย  โกรธ

ตอนนี้น้องจ๋าเลยเทออกจากตะกร้ากองไว้มุมนึง รอดูว่าจะเป็นยังไงต่อไปค่ะ  โกรธ

สรุป เห็ดฟางในตะกร้าชุดที่ 2 ยังไม่ได้ผลนะคะ  ต้องหาทางวิเคราะห์ + แก้ไขต่อไปค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

น้องจ๋าถ่ายรูปส่งมาให้ แต่ไม่ชัดค่ะ เลยไม่ได้โพสรูปให้

Liked By: tera, James, nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2015, 11:16:56 AM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
as123p
*

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 06:03:43 PM »

ก่อนอื่นต้องขอโทษนะคะ ที่หายหน้าไปหลายวัน  ลังเล
ธุระยุ่งเหยิงติดต่อ ติดพัน เพิ่งจะเคลียร์เสร็จ  เลยไม่ได้อัพเดทข่าวคืบหน้าของน้องเห็ดเลยค่ะ

วันนี้เคลียร์ธุระไปน่าจะเสร็จ เลยพอมีเวลามาอัพเดทกระทู้ให้ค่ะ
เริ่มจากอะไรก่อนดีล่ะ   โกรธ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เริ่มจากน้องเป๋าฮื๊อก่อนแล้วกันนะคะ

น้องเป๋าฮื้อ ออกดอกให้เก็บทุกวัน วันละ 1-3 ขีด เรียกได้มีให้กินทุกวัน จากก้อนเห็ด 50 ถุงค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

แล้วก็มาต่อกันที่เห็ดฟาง ที่แสนจะเอาใจยาก  โกรธ

สำหรับเห็ดที่เพาะในตะกร้า ชุดที่ตั้งใจจะเปรียบเทียบการใช้ปุ๋ยแม่โจ้ + ขึ้วัว มีปัญหาค่ะ

จากภาพนี้ ในวันที่ตัดเส้นใย (6/11/55)

มาถึงวันนี้ 15 วัน น้องเห็ดเกิดน้อยมาก เนื่องจาก

- เกิดราเขียวขึ้นในบางตะกร้า
- ดอกเห็ดรวมกลุ่มเกิดดอกน้อยมาก  สันนิษฐานว่าความชื้นในตะกร้าอาจจะน้อยไป
- ดอกเห็ดที่เกิดดอก ฝ่อ เสียก่อนเก็บ
- ดอกเห็ดที่ออกออกไม่พ้นตะกร้า พอเกิดดอกแล้วติดตะกร้า ทำให้ไม่โต เน่าเสีย  โกรธ

ตอนนี้น้องจ๋าเลยเทออกจากตะกร้ากองไว้มุมนึง รอดูว่าจะเป็นยังไงต่อไปค่ะ  โกรธ

สรุป เห็ดฟางในตะกร้าชุดที่ 2 ยังไม่ได้ผลนะคะ  ต้องหาทางวิเคราะห์ + แก้ไขต่อไปค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

น้องจ๋าถ่ายรูปส่งมาให้ แต่ไม่ชัดค่ะ เลยไม่ได้โพสรูปให้

เห็ดฟางในวงการเพาะเห็ดฟางเขาเรียกว่า " เห็ดปราบเซียน "
เสียดายน่าอยู่ใกล้กันก็ดีนะครับจะเวาัะไปดู ไม่เคยใช้กากมันเหมือนกันครับเลยไม่รู้จะให้ความเห็นยังไงดี เป็นกำลังใจให้ก็แล้วกันนะครับ

Liked By: tass08, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 06:12:36 PM »

........
เห็ดฟาง
......................
ภาพนี้เป็นเห็ดกระโจมใหม่ที่น้องจ๋าเพิ่งทำเสร็จค่ะ เมื่อวันจันทร์ค่ะ แต่ขอไม่เล่ารายละเีอียดนะคะ
เพราะขั้นตอนจะเหมือนที่เล่าในกระทู้ก่อนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

จากกระทู้นี้ เป็นกระโจมใหม่ที่น้องจ๋าทำเสร็จไปเมื่อวันที่ 11/11/55 ค่ะ
เพิ่งเปิดกระโจมตัดเส้นใยไปเมื่อวันที่ 16/11/55 ค่ะ  
พอวันที่ 18/11 แอบเปิดดูเกิดภาพนี้ค่ะ

ดูใกล้ ๆ

ด้านข้างตะกร้าค่ะ

ออกเยอะ ๆ อย่างนี้ ไม่รู้จะพัฒนาการเป็นดอกที่สมบูรณ์ได้มากขนาดไหนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 11:03:07 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 06:14:50 PM »

เห็ดฟางในวงการเพาะเห็ดฟางเขาเรียกว่า " เห็ดปราบเซียน "
เสียดายน่าอยู่ใกล้กันก็ดีนะครับจะเวาัะไปดู ไม่เคยใช้กากมันเหมือนกันครับเลยไม่รู้จะให้ความเห็นยังไงดี เป็นกำลังใจให้ก็แล้วกันนะครับ

ใช่ค่ะ เห็ดปราบเซียน แล้วจีน้อย กะ น้องจ๋า ก็ไม่ใช่เซียนซะด้วย  โกรธ เลยแป็ก

แต่.....กำลังลุ้นซุ้มใหม่อยู่ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: tass08, nooch, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 06:18:10 PM »

มาถึงวันนี้ค่ะ  น้องจ๋าเพิ่งส่งภาพมาให้เมื่อกี้  ยิงฟันยิ้ม
แบบว่าแง้มประตูไปแอบถ่ายมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วมีดอกที่บานแล้วให้เก็บอีก 1.35 ขีด  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 11:04:49 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 06:32:33 PM »

กำลังนั่งวิเคราะห์กันอยู่ว่า ระหว่าง 2 ซุ้มนี้ การตอบสนองต่างกันเกิดจากอะไร

ซุ้มแรก 15 วัน เกิดดอกน้อยมาก ดอกที่ได้ก็ฝ่อ + เสียเป็นส่วนมาก
ซุ้มที่ 2 ถึงวันนี้ 8 วัน เริ่มเก็บดอกได้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม 
ผลต่างกันเยอะมาก เพราะอะไร ทำไม  ฮืม ฮืม ฮืม

นั่งถกกัน ได้ข้อสรุปออกมาประมาณนี้ค่ะ

อย่างแรกที่เห็นชัดเจน คือ ใช้ก้อนเชื้อเห็ดจากคนละที่กัน
ซุ้มเรกที่เกิดปัญหา ใช้ก้อนเชื้อที่ซื้อมาจากหมอดินที่ซื้อประจำ
ส่วนซุ้มหลังที่เกิดดอก น้องจ๋าไปซื้อมาจากฟาร์มเห็ดที่หนองเบน ( ตามที่คุณ as123p เคยโพสบอก )

อย่างที่ 2  น้องจ๋าบอก น่าจะมาจากเรื่องความชื้นในตะกร้า
ที่ซุ้มหลังน้องจ๋าให้น้ำมากขึ้น เพราะสังเกตุเห็นดูจากซุ้มแรกดูเหมือนมันแห้งไป

อย่างที่ 3 เรื่องการจัดวางแสลมบนกระโจมใหม่ ในการให้แสงช่วยช่วงตัดเส้นใยมากขึ้น

แต่... ใช่ว่าเห็ดในตะกร้าซุ้มที่ 2 จะไม่มีปัญหานะคะ  มีค่ะ กำลังแก้อยู่  ยิงฟันยิ้ม
ปัญหา คือ  ลองสังเกตุในภาพจากระทู้บนดี ๆ นะคะ จะเห็นว่าที่ดอกเห็ดเหมือนมีขนฟู ๆ เกิืดขึ้นที่รอบดอกบาง ๆ 
ถ้าดูจากตะกร้าจริง ๆ จะเห็นชัดค่ะ เลยค้นหากันว่าเกิดจากอะไร ได้คำตอบมาว่า ....
น่าจะมาจากในกระโจมมีก๊าซคาร์บอนฯ มากไป น้องจ๋าเลยเปิดด้านข้างกระโจมให้อากาศเข้าไปช่วยค่ะ
เห็นบอกว่าเปิดให้ตั้งแต่เช้า พอบ่าย ๆ ไปดูใหม่ ปรากฏว่าขนที่ฟูรอบ ๆ ดอกเห็ดยุบลงค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวดูพรุ่งนี้นะคะ ว่าจะช่วยได้ทั้งหมดหรือเปล่าค่ะ

Liked By: James, nooch, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 06:51:30 PM »

และหลังจากเปิดเน็ตหาข้อมูลไปเรื่อย ๆ จีน้อยเลยไปปิ๊งกะการทำ เห็ดฟางม้วนเสื่อ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เพื่อแก้ปัญหาดังต่อไปนี้

- ดอกเห็ดไม่ติดตารางตะกร้าเวลาออกดอกค่ะ เพราะพอดอกเค้าติดช่วงพลาสติกพอดีดอกมักจะเสียหาย
- การเก็บง่ายขึ้น สะดวกขึ้น
- การทำไม่ยาก ไม่ได้ลงทุนเพิ่ม
- ประหยัดพื้นที่มากกว่า หาวัตถุดิบง่ายกว่า

เลยส่งรายละเอียดให้น้องจ๋าจัดการค่ะ

มาเริ่มกันเลยนะคะ สำหรับการทำเห็ดฟางม้วนเสื่อ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ก่อนอื่นต้องทำแบบไม้ก่อนค่ะ แบบที่น้องจ๋าทำ ทำเองง่าย ๆ หาเศษไม้ที่เหลือ ๆ ทิ้ง ๆ แล้วก็วานให้พี่เค้าช่วยประกอบให้  ยิงฟันยิ้ม
ได้ออกมาแบบนี้ค่ะ  ขนาดประมาณ 2 x 3 ฟุต ค่ะ  

ส่วนที่วางข้าง ๆ คือ เชือกกล้วยค่ะ ก็ไปฉีก ๆ มาจากต้นกล้วยในบ้านไว้สำหรับมัดให้เป็นก้อนค่ะ

เสร็จแล้วก็มาถึงวัตถุดิบที่ใช้ค่ะ ในคราวนี้ใช้ฟางข้าวค่ะ ไปซื้อมาก้อนละ 25 บาท
พอได้มา ก่อนทำก็เอาแช่น้ำผสม หัวเชื้อจุลินทรีย์ ไว้ประมาณ 24 ชม. ค่ะ 
พอครบกำหนดก็เอาขึ้นมากองเตรียมทำค่ะ

แล้วที่ขาดไม่ได้คือ เชื้อเห็ดฟางค่ะ ในภาพ เป็นเชื้อเห็ดฟางที่ผสมแป้งข้าวเหนียวแล้วนะคะ
(อัตราส่วนที่ใช้คือ 1 ก้อน ต่อ แป้งข้าวเหนียว 4 ช้อนชาปาดค่ะ)

แล้วก็ลงมือทำกันเลยนะคะ โดยวางแบบลงบนพื้นเรียบ ๆ ที่เห็นคือวางบนประตูพีวีซีเก่า ๆ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ก่อนวางแบบก็วางเชือกกล้วยลงไปก่อน 3 เส้น ไว้สำหรับมัด แล้วค่อยวางแบบไม้ลงไป

เสร็จแล้วก็เอาฟางใส่ลงไปให้หนาประมาณซัก 1-2 นิ้ว แล้วย่ำฟางให้แน่นค่ะ

แล้วก็โรยเชื้อเห็ดฟาง รอบ ๆ ขอบแบบค่ะ

ดูอีกภาพค่ะ

แล้วก็เอาฟางเกลี่ยให้ทั่วประมาณ 1 นิ้ว แล้วย่ำให้แน่นค่ะ ทำแบบนี้ 3 ชั้น เสร็จแล้วก็ม้วนแบบม้วนเสื่อค่ะ
แล้วมัดด้วยเชือกกล้วยค่ะ เป็นอันเสร็จ  ยิงฟันยิ้ม   แล้วก็เอาไปวางเรียงในกระโจม

คลุมด้วยพลาสติก

ตามด้วยแสลมดำ 70 % อีกทีนึง

Liked By: James, 2502, tass08, nooch, wee, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2016, 12:06:09 AM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 06:59:37 PM »

เป็นการทดลองทำเห็ดฟางม้วนเสื่อที่เพิ่งทำเสร็จวันนี้หมาด ๆ เลยค่ะ เป็นการทดลองครั้งแรก
ต้องรอดูผลกันต่อไปว่า จีน้อยกะน้องจ๋าจะได้เห็ดฟางหรือเปล่าค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: b398, James, 2502, tass08, nooch, wee, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:20:02 AM »

มาถึงวันนี้ค่ะ  น้องจ๋าเพิ่งส่งภาพมาให้เมื่อกี้  ยิงฟันยิ้ม
แบบว่าแง้มประตูไปแอบถ่ายมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วมีดอกที่บานแล้วให้เก็บอีก 1.35 ขีด  ยิงฟันยิ้ม

มารายงานความคืบหน้าของซุ่มเห็ดฟางซุ้มนี้ของวันนี้กันค่ะ

การเปิดกระโจมเพื่อให้มีอากาศเข้าไปช่วยให้ดอกเห็ดที่มีขนฟูลดลงค่ะ บางดอกก็เป็นปกติเลย  ยิงฟันยิ้ม
เมื่อเช้าน้องจ๋าเก็บดอกเห็ดได้ 7 ขีด ค่ะ
แต่...... เป็นดอกเล็ก
ก็เลยไปคุ้ย ไปค้นว่าเกิดจากอะไร ก็ได้ความว่า......

เกิดจากเชื้อเห็ดฟางน่าจะเป็นเชื้อที่มาจากการต่อเชื้อซึ่งอาจจะหลายครั้งแล้ว
เลยทำให้เกิดดอกเห็ดเล็ก ๆ มากมาย แต่ดอกเห็ดไม่โต
ก้อนเชื้อเห็ดชุดนี้ได้มาจากฟาร์มที่หนองเบนค่ะ  

ซึ่งเดิมจะใช้เชื้อเห็ดที่ซื้อจากหมอดินแถวบ้าน จะเป็นก้อนเชื้อที่เค้าหยอดเชื้อเลย ไม่ได้มาจากการต่อเชื้อ
เพราะดอกเห็ดที่ได้จากเชื้อชุดที่ซื้อจากหมอดิน จะดอกใหญ่กว่าค่ะ

ต้องลองหากันต่อไปว่าเชื้อเห็ดที่ไหนจะดีมีคุณภาพ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tass08, nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:09:00 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Uthit
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:32:24 AM »

บันทึกไว้ศึกษาครับ   ยิ้มเท่ห์

Liked By: Gnoy, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:42:41 AM »

บันทึกไว้ศึกษาครับ   ยิ้มเท่ห์

ยินดีค่ะ  เวลาคิดจะทำจริง ๆ จะได้ไม่ต้องลองผิดแบบจีน้อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่เป็นการลองถูกไปเลย จะได้ไม่เสียเวลาค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Uthit, James, 2502, nooch, wee
Gnoy
*

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 07:24:38 AM »

เมื่อวาน + อีกครึ่งคืน ได้อาหารสมองเพียบ จากการไปเปิดเจอกระทู้ของ อ.สุรชัย ที่กระทู้นี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5411.msg87374#msg87374
เป็นการเจอโดยบังเอิญ เพราะใช้ตัวช่วยค้นหารายละเอียดเกี่ยวกะเห็ด  ยิงฟันยิ้ม
เลยนั่งอ่านจนแสบตา ได้ความรู้อีกเพียบ ความคิดในหัวเลยโลดแล่น เล่นเอาเมื่อคืนนอนไม่หลับเพราะคิดมาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
คงได้นำความรู้ที่ได้มาประยุกต์ใช้อย่างแน่นอนค่ะ ถึงแม้วันนี้กระทู้จะไม่เดินแล้ว เพราะอ.สุรชัยไม่ได้แวะเวียนเข้ามา
จีน้อยก็ต้องขอน้อมกราบขอบคุณอาจารย์ผู้ให้ความรู้ค่ะ  จุมพิต

Liked By: James, 2502, nooch, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 07:28:33 AM »

เช้านี้มีเห็ดฟางเก็บได้นิดหน่อยค่ะ ดอกไม่โต
ส่วนเห็ดเป๋าฮื้อ มีดอกตูม ๆ อยู่หลายก้อนเหมือนกัน
แต่น้องจ๋ายังไม่ได้ส่งรูปมาให้นะคะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tass08, nooch
tass08
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:53:52 AM »

ตามมาเรียน ยิ้มเท่ห์
หัวหน้า มา update เรื่อยๆๆน่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Gnoy, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 01:08:21 PM »

ตามมาเรียน ยิ้มเท่ห์
หัวหน้า มา update เรื่อยๆๆน่ะ ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตามแต่ตรงที่ถูก ๆ ดี ๆ นะคะ ตรงไหนผิด พลาด อย่าตาม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จริง ๆ มีคนบอกให้เลิกแล้วนะคะเนี่ย บอกไม่ได้ผลเสีึยเวลา  โกรธ
แต่จีน้อยกะน้องจ๋ายังไม่เลิกค่ะ  ยังไง ๆ ต้องทำให้ได้ผล
คนอื่นทำได้ เราก็ต้องทำได้เหมือนกัลลลล  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: b398, tass08, 2502, as123p, nooch, wee
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์