หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 246862 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:38:30 AM »

เห็นหัวหน้าห้องจีน้อยจัง ไม่ได้ออนไลน์
ขอมาช่วยตอบสักหน่อยนะครับ
ถ้าไม่มีต้นกล้วยแนะนำให้้ใช้อิฐบล๊อคแทนครับ ถ้าเอาไม้มารองจะชักนำปลวกเข้ามาได้นะครับ

ยิงฟันยิ้ม

ผักตอบชวา มีมากเกิน  สร้างปัญหาอย่างมาก
แต่บางท้องถิ่นก็หายากจริงๆ
ถ้าไม่มีผักตบชวา  ใช้อะไรแทนได้บ้างครับ

ใช่ค่ะ อย่างแถวบ้านน้องจ๋า มีไม่ใช่ไม่มี แต่ลำบากมากในการลงไปเอา ค่อนข้างอันตราย
พยายามวิ่งรถหา ก็ลงไปเอาลำบาก ตอนนี้จีน้อยเลยกำลังทดลองว่า
ในชุดที่ทำต่อไป จะลองใช้ฟางข้าว ตากแดดซัก 2-3 แดด แล้วแช่น้ำซัก 2 คืน เพื่อล้าง ลด สารเคมีลง
แล้วเอามาเกลี่ยบาง ๆ แทนผักตบชวาค่ะ

ตอนแรกจะเอาต้นกล้วยมาทำ แต่ก็ต้องเสียเวลามานั่งสับ สงสารน้องจ๋าเดี๋ยวแขนจะโป่งซะก่อน  ยิงฟันยิ้ม

เพราะอาจารย์ที่วิทยาลัยเกษตร ฯ แนะนำมาค่ะ ว่าหากหาฟางที่ปลอดสารเคมีไม่ได้ ไม่เป็นไร
อาจารย์แนะนำให้เอาฟางมาตากแดด ไว้หลาย ๆ วัน และพอจะใช้ให้แช่น้ำ ไว้ 1-2 คืน เพื่อลดสารเคมีลงค่ะ

จีน้อยเลยว่าจะทดลองดูว่าผลผลิตจะเป็นอย่างไรค่ะ คอยติดตามนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

Gnoy
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:40:34 AM »

ขอขอบคุณอาจารย์นพหลาย ๆ ค่ะ ที่เข้ามาช่วยตอบให้และเพิ่มเติมความรู้ที่เป็นประโยชน์ให้แก่กระทู้มากขึ้นค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ช่วงเช้า ๆ ส่วนมากไม่ค่อยว่างออนค่ะ ส่วนมากมักว่างหลังเที่ยงไปแล้วที่จะมีเวลาออนได้  ยิงฟันยิ้ม

Gnoy
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:42:41 AM »

เพิ่มเติมอีกนิด หากใครคิดจะเอาต้นกล้วยมาเป็นวัสดุเพาะเห็ด
ควรจะต้องตากให้แห้งก่อนค่อยนำมาใช้ เพราะในต้นกล้วยมีสารเทนนินเยอะ หากใช้สด ๆ อาจจะทำให้เห็ดไม่ขึ้น หรือ ขึ้นน้อยค่ะ
เป็นคำแนะนำจาก อาจารย์ชูชาติ ที่วิทยาลัยเกษตร ฯ ชัยนาท ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
James
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 12:37:06 PM »

เพิ่งผ่านมาเห็นเลยแวะมาเยี่ยมจีน้อย
ยอดเยีี่่่ยมมากๆเลยครับ กับการทดลอง ลองทำแบบร่องดูบ้างซิ
ทำวันละสองร่อง ทำทุกวัน เราก็จะมีเห็ดให้เก็บได้ทุกวัน ลงทุนน้อยกว่าเพราะอุปกรณ์น้อย

ขอบคุณค่ะคุณเจมส์ ตอนเห็ดมีปัญหา จีน้อยพยายามโทรหาคุณเจมส์ด้วยล่ะ
แต่โทรไม่ติด มีไปโพสถามในกระทู้อยู่แต่คุณเจมส์คงไม่เห็น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เลยต้องไปถามที่วิทยาลัยเกษตรชัยนาท เอง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จริง ๆ อยากทำแบบร่องนะคะ แต่ที่บ้านของน้องจ๋าไม่สะดวกเรื่องพื้นที่ค่ะ
เลยต้องทำแค่ในตะกร้า  จะให้ไปทำที่แปลงนาก็มีปัญหาเรื่องไม่สะดวกหลายอย่าง
โดยเฉพาะตอนไปด้อม ๆ เก็บตอนเช้ามืดคนเดียว เลยให้ทำอยู่ในบริเวณบ้านค่ะ
แล้วอีกอย่าง คือ มีเรื่องจริงที่เกิดขึ้นแถวบ้านน้องจ๋า คือ .....
มีชาวบ้านทำเห็ดฟางกองเตี้ยไว้ที่นา แล้วพอจะเก็บผลผลิตขายได้ปรากฎว่ามีคนมาดักขโมยเห็ดไปก่อน
คาดว่าไปเก็บตั้งแต่ตี 1 ก่อนที่เจ้าของจะไปเก็บเห็ด แล้วยังจับมือใครไม่ได้  กลายเป็นว่าเพาะเห็ดให้คนอื่นไปซะงั้น  โกรธ

ต้องขออภัยจีน้อยด้วยที่ไม่ได้รับการติดต่อ มีบางช่วงผมเขาไปอยู่ในหุบเขาซ่ะหลายวันมันเลยไม่มีคลื่น

Liked By: nooch, meowkku
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2012, 12:49:56 PM โดย James » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 01:34:08 PM »

ต้องขออภัยจีน้อยด้วยที่ไม่ได้รับการติดต่อ มีบางช่วงผมเขาไปอยู่ในหุบเขาซ่ะหลายวันมันเลยไม่มีคลื่น

ไม่เป็นไรค่ะ คุณเจมส์ เป็นธรรมดาของโทรศัพท์มือถือเมืองไทย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขนาดมีคลื่น มันยังหลุดเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: meowkku, James, nooch, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 04:47:03 PM »

วันนี้น้องจ๋าโทระโข่งมาบอกว่า หาแหล่งผักตบชวาใกล้บ้านได้แล้วจ๊าาาา
เป็นความฟรุ๊คมาก ๆ  จริง ๆ คือ น้องจ๋าตั้งใจจะไปซื้อฟางข้าวเอามาเตรียมสำหรับกระโจมต่อไป
ระหว่างทางไป ซึ่งไม่ไกลบ้านนัก สายตาก็เหลือบไปเห็นผักตบชวาอยู่ในแหล่งน้ำ ห่างจากบ้านไปนิดเดียว
ลงไปเอาก็ง่าย หลงไปหาทางอื่นอยู่ตั้งนาน ไม่ได้มาหาทางนี้
ที่นี้ก็เลยเสร็จน้องจ๋า กะ จีน้อย ที่ได้ผักตบชวามาทำแล้ว ไม่ต้องใช้ฟางแล้วค่ะ
ดีใจจัง ลดต้นทุนไปอีกนิด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
teppe101
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 05:18:15 PM »

ขอบคุณข้อมูลที่มาแบ่งปันเพื่อนๆน่ะครับ  ผมเองก็กำลังจะเพาะเห็ดฟางครับอยู่ในช่วงหาข้อมูลครับ
Gnoy
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 05:24:35 PM »

ขอบคุณข้อมูลที่มาแบ่งปันเพื่อนๆน่ะครับ  ผมเองก็กำลังจะเพาะเห็ดฟางครับอยู่ในช่วงหาข้อมูลครับ

เริ่มเพาะเมื่อไหร่ ถ่ายรูปมาแชร์แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch
as123p
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 05:25:33 PM »

วันนี้น้องจ๋าโทระโข่งมาบอกว่า หาแหล่งผักตบชวาใกล้บ้านได้แล้วจ๊าาาา
เป็นความฟรุ๊คมาก ๆ  จริง ๆ คือ น้องจ๋าตั้งใจจะไปซื้อฟางข้าวเอามาเตรียมสำหรับกระโจมต่อไป
ระหว่างทางไป ซึ่งไม่ไกลบ้านนัก สายตาก็เหลือบไปเห็นผักตบชวาอยู่ในแหล่งน้ำ ห่างจากบ้านไปนิดเดียว
ลงไปเอาก็ง่าย หลงไปหาทางอื่นอยู่ตั้งนาน ไม่ได้มาหาทางนี้
ที่นี้ก็เลยเสร็จน้องจ๋า กะ จีน้อย ที่ได้ผักตบชวามาทำแล้ว ไม่ต้องใช้ฟางแล้วค่ะ
ดีใจจัง ลดต้นทุนไปอีกนิด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

as123p
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 05:31:28 PM »

ขอขอบคุณอาจารย์นพหลาย ๆ ค่ะ ที่เข้ามาช่วยตอบให้และเพิ่มเติมความรู้ที่เป็นประโยชน์ให้แก่กระทู้มากขึ้นค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ช่วงเช้า ๆ ส่วนมากไม่ค่อยว่างออนค่ะ ส่วนมากมักว่างหลังเที่ยงไปแล้วที่จะมีเวลาออนได้  ยิงฟันยิ้ม

เปลือกถัว หรือขี้ฝ้ายก็ขึ้นดีนะครับ ลองดูชิครับ

กลับไปมาเมื่อเดือนที่แล้วเองครับ อ.ลาดยาว

อ.ลาดยาว ต.บ้านไร่ (บ้านหนองไม้) ที่เห็นหน้าบ้านเป็นถนนครับตรงเข้าไปอีก 10 กม. ถึง อ.ลาดยาวครับ
Gnoy
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 05:37:48 PM »

เปลือกถัว หรือขี้ฝ้ายก็ขึ้นดีนะครับ ลองดูชิครับ

หาซื้อได้ที่ไหนคะ สำหรับเปลือกถั่ว + ขี้ฝ้าย ราคาเป็นอย่างไรบ้างคะ
เพื่อจะหามาทดลองบ้างคะ  ยิงฟันยิ้ม

อ.ลาดยาว ต.บ้านไร่ (บ้านหนองไม้) ที่เห็นหน้าบ้านเป็นถนนครับตรงเข้าไปอีก 10 กม. ถึง อ.ลาดยาวครับ

อยู่บ้านไร่ ลาดยาวเหรอคะ จีน้อยเคยไปนะคะ ที่วัดบ้านไร่ค่ะ คุณปู่เคยอยู่ที่นั่นค่ะ
แต่ย้ายไปรับราชการทางใต้ตั้งแต่หนุ่ม ๆ  นาน ๆ จะไปซักทีนึง
จำได้ว่าไปครั้งสุดท้าย ตอนไปทอดกฐินแต่ก็หลายปีมาแล้วค่ะ

Liked By: nooch, rosera
as123p
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 05:50:21 PM »

หาซื้อได้ที่ไหนคะ สำหรับเปลือกถั่ว + ขี้ฝ้าย ราคาเป็นอย่างไรบ้างคะ
เพื่อจะหามาทดลองบ้างคะ  ยิงฟันยิ้ม

อยู่บ้านไร่ ลาดยาวเหรอคะ จีน้อยเคยไปนะคะ ที่วัดบ้านไร่ค่ะ คุณปู่เคยอยู่ที่นั่นค่ะ
แต่ย้ายไปรับราชการทางใต้ตั้งแต่หนุ่ม ๆ  นาน ๆ จะไปซักทีนึง
จำได้ว่าไปครั้งสุดท้าย ตอนไปทอดกฐินแต่ก็หลายปีมาแล้วค่ะ

กก.5บาทครับ ไปขอแบ่งซื้อที่ฟาร์ บัวหลวง-บัวทองครับ อยู่นนทบรี อ.บางบัวทอง

อันนี้เยอะสุงเท่าที่ทำมาครับ (เปลือกถัว+ขี้ฝ้าย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2012, 05:58:20 PM โดย as123p » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 06:00:28 PM »

กก.5บาทครับ ไปขอแบ่งซื้อที่ฟาร์ บัวหลวง-บัวทองครับ อยู่นนทบรี อ.บางบัวทอง

อันนี้เยอะสุงเท่าที่ทำมาครับ (เปลือกถัว+ขี้ฝ้าย)

แป่วว อยู่นนท์ น้องจ๋าคงมาซื้อลำบาก ส่วนจีน้อยอยู่ใกล้ก็ไม่มีรถ  โกรธ
แต่เห็ดที่ออกมาสวยจังค่ะ  ดอกใหญ่ ขาว อวบ  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: konthain(นพ), nooch
as123p
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 06:06:51 PM »

แป่วว อยู่นนท์ น้องจ๋าคงมาซื้อลำบาก ส่วนจีน้อยอยู่ใกล้ก็ไม่มีรถ  โกรธ
แต่เห็ดที่ออกมาสวยจังค่ะ  ดอกใหญ่ ขาว อวบ  อายจัง อายจัง อายจัง

พยายามอย่าให้โดนแสงมากครับ ตรงกันข้ามโดนแสงมากจะดำครับ....ต้องขอตัวก่อนนะครับเลิกงาน 18.00 น. พบกันวันจันทร์ครับผม
as123p
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:30:07 PM »

พยายามอย่าให้โดนแสงมากครับ ตรงกันข้ามโดนแสงมากจะดำครับ....ต้องขอตัวก่อนนะครับเลิกงาน 18.00 น. พบกันวันจันทร์ครับผม

อันนี้โดนแสงมากหน่อยครับดำไปนีด..

อันนี้ภาพตัวอย่างที่โดนแสงมากครับ...ดำเห็นได้ชัดเลยครับ

Liked By: Gnoy
Gnoy
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 06:49:14 PM »

ดูจาก 2 ภาพนี้ เหมือนตะกร้าวางอยู่ในห้อง ไม่ได้อยู่ในกระโจมนะคะ 
หรือ ว่ายกออกจากกระโจมมาเพื่อตัดดอกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
อยากข้อความรู้นิดนึงว่า ควบคุมอุณหภูมิยังไงคะ แล้วหากวางให้ห้อง + พื้นปูนมีผลกกะการออกเห็ดหรือเปล่า
เพราะเห็นหลายคนแนะนำให้วางบนดิน บอกว่าจะให้ผลผลิตดีกว่าค่ะ

อันนี้ภาพตัวอย่างที่โดนแสงมากครับ...ดำเห็นได้ชัดเลยครับ

ขอบคุณค่ะ ที่หาภาพมาให้ดู  ยิงฟันยิ้ม
ในชุดต่อไปที่จีน้อยจะทำ อาจจะเปลี่ยนแสลมดำ เป็นผ้าใบสีดำเลย เห็ดจะได้ออกมาขาว ๆ  ยิ้มกว้างๆ
คง 2-3 วัน นี้ค่ะ ที่จะได้ทำชุดใหม่ 

Liked By: 2502, nooch, wee
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์