หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 249468 ครั้ง)
nooch
เกษตรกรมือใหม่
*

จิตอยู่กับปัจจุบัน

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 11:30:46 PM »

ได้มาอ่านกระทู้ดีๆ สาระ+สนุก ของคุณจีน้อยอีกแล้ว  จุมพิต

ปุ๋ยสูตรแม่โจ้มาจากกระทู้นี้เลยใช่ไหมคะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66761.0

Gnoy
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 06:58:54 AM »

ได้มาอ่านกระทู้ดีๆ สาระ+สนุก ของคุณจีน้อยอีกแล้ว  จุมพิต

ปุ๋ยสูตรแม่โจ้มาจากกระทู้นี้เลยใช่ไหมคะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66761.0

ขอบคุณคุณนุชที่ติดตาม  จุมพิต จุมพิต

ปุ๋ยหมักแม่โจ้มาจากระทู้การบ้านนี้ค่ะ คุณนุช เป็นน้องปุ๋ยที่ทำกองแรกค่ะ ที่แบ่งมาให้น้องจ๋า  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้กำลังรอกำหนดวันที่จะทำเห็ดในกระโจมต่อไปวันที่ 30 ค่ะ เพื่อเปรียบเทียบระหว่างการใช้ปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้ กับ ขี้วัว
หากได้ผลออกมาดีทั้งคุณภาพ + ปริมาณ  ก็ต้องวางแผนในการผลิตปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้ต่อค่ะ
เพราะกว่าจะได้เป็นน้องปุ๋ยมาใช้ต้องใช้เวลาหมัก 2 เดือนถึงจะนำมาใช้ได้ค่ะ   ยิงฟันยิ้ม
James
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 08:50:49 AM »

เพิ่งผ่านมาเห็นเลยแวะมาเยี่ยมจีน้อย
ยอดเยีี่่่ยมมากๆเลยครับ กับการทดลอง ลองทำแบบร่องดูบ้างซิ
ทำวันละสองร่อง ทำทุกวัน เราก็จะมีเห็ดให้เก็บได้ทุกวัน ลงทุนน้อยกว่าเพราะอุปกรณ์น้อย
2502
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:15:50 AM »

อ่านแล้วได้ความรู้ดีค่ะ  รู้สึกว่าน่าจะทำได้ง่าย ๆ เหมาะกับแรงงานผู้หญิง  ขอบคุณหัวหน้าห้อง "นู๋จีน้อยจัง" นะคะ  อยากทราบว่า ถ้าไม่มีต้นกล้วย  จะใช้อะไรมาวางแทนได้คะ  ใช้เป็นท่อนไม้ หรือ ก้อนอิฐบล๊อคมาวางแทนได้ไหมคะ  แล้วค่อยหาไม้มาวางพาดรองก้นตะกร้า  คือต้นกล้วยน่ะมีเยอะค่ะ  แต่หาคนมาช่วยฟันไม่ได้  ขี้เกียจจ้างเขา  งานเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่ค่อยมีคนอยากมาทำหรอกค่ะ  ส่วนกระโจมก็คิดว่าจะใช้ไม้ไผ่ขี้นรูปเป็นกระโจมสามเหลี่ยมแทนเหล็ก  ปุ๋ยสูตรแม่โจ้ของ อาจารย์ลุง  ก็มีเป็นตัน เพราะยังไม่ได้ใช้อะไร  ใช้แต่ปุ๋ยกองเล็ก จนจะหมดแล้ว  เหลือแต่ปุ๋ยกองใหญ่  ล้มกองแล้ว  ตากไว้แล้วค่ะ ยังไม่ได้เก็บใส่กระสอบเลย เหลือแต่ตะกร้า ก็ไม่เป็นปัญหา  ที่นี่ขายแพงค่ะ  อาจจะเป็นเพราะส่งมาไกล  ราคาก็เลยสูงด้วย   เชื้อเห็ดก็จะลองถามแถว ๆ บ้านก่อน 

สรุปว่า อุปกรณ์ เกือบจะพร้อม    เตรียมความพร้อมได้เมื่อไหร่  จะโพสมาคุยด้วยค่ะ  แล้วจะให้ตากล้องช่วยถ่ายรูปไว้ให้ค่ะ

Liked By: Gnoy, nooch, meowkku, rosera
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:38:51 AM »

อ่านแล้วได้ความรู้ดีค่ะ  รู้สึกว่าน่าจะทำได้ง่าย ๆ เหมาะกับแรงงานผู้หญิง  ขอบคุณหัวหน้าห้อง "นู๋จีน้อยจัง" นะคะ  อยากทราบว่า ถ้าไม่มีต้นกล้วย  จะใช้อะไรมาวางแทนได้คะ  ใช้เป็นท่อนไม้ หรือ ก้อนอิฐบล๊อคมาวางแทนได้ไหมคะ  แล้วค่อยหาไม้มาวางพาดรองก้นตะกร้า  คือต้นกล้วยน่ะมีเยอะค่ะ  แต่หาคนมาช่วยฟันไม่ได้  ขี้เกียจจ้างเขา  งานเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่ค่อยมีคนอยากมาทำหรอกค่ะ  ส่วนกระโจมก็คิดว่าจะใช้ไม้ไผ่ขี้นรูปเป็นกระโจมสามเหลี่ยมแทนเหล็ก  ปุ๋ยสูตรแม่โจ้ของ อาจารย์ลุง  ก็มีเป็นตัน เพราะยังไม่ได้ใช้อะไร  ใช้แต่ปุ๋ยกองเล็ก จนจะหมดแล้ว  เหลือแต่ปุ๋ยกองใหญ่  ล้มกองแล้ว  ตากไว้แล้วค่ะ ยังไม่ได้เก็บใส่กระสอบเลย เหลือแต่ตะกร้า ก็ไม่เป็นปัญหา  ที่นี่ขายแพงค่ะ  อาจจะเป็นเพราะส่งมาไกล  ราคาก็เลยสูงด้วย   เชื้อเห็ดก็จะลองถามแถว ๆ บ้านก่อน 

สรุปว่า อุปกรณ์ เกือบจะพร้อม    เตรียมความพร้อมได้เมื่อไหร่  จะโพสมาคุยด้วยค่ะ  แล้วจะให้ตากล้องช่วยถ่ายรูปไว้ให้ค่ะ

เห็นหัวหน้าห้องจีน้อยจัง ไม่ได้ออนไลน์
ขอมาช่วยตอบสักหน่อยนะครับ
ถ้าไม่มีต้นกล้วยแนะนำให้้ใช้อิฐบล๊อคแทนครับ ถ้าเอาไม้มารองจะชักนำปลวกเข้ามาได้นะครับ

ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
2502
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:50:37 AM »

เห็นหัวหน้าห้องจีน้อยจัง ไม่ได้ออนไลน์
ถ้าไม่มีต้นกล้วยแนะนำให้้ใช้อิฐบล๊อคแทนครับ ถ้าเอาไม้มารองจะชักนำปลวกเข้ามาได้นะครับ

ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ  แค่คุณนพบอกว่าจะชักนำปลวกมา   แค่อ่านก็ขนลุกแล้วค่ะ   เพราะปลวกที่นี่  แรงมาก มีทุกหย่อมหญ้าเลยค่ะ  แปลงข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ที่ปลูกไว้ใกล้ ๆ บ้าน  (มีอีกแปลงนึง อยู่ไกลบ้านไป หนึ่ง กิโลเมตรค่ะ)   เจอปลวก ทำเอาต้นข้าวโพด ล้มเห็นจะ จะ ตา เกือบจะทุกวัน 

Liked By: Gnoy, nooch, wee
phalikhit
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:59:34 AM »

.
phalikhit
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:03:31 AM »

ยิงฟันยิ้ม

ผักตอบชวา มีมากเกิน  สร้างปัญหาอย่างมาก
แต่บางท้องถิ่นก็หายากจริงๆ
ถ้าไม่มีผักตบชวา  ใช้อะไรแทนได้บ้างครับ

Liked By: paraluntao, Gnoy, meowkku, nooch, wee

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:31:45 AM »

ยิงฟันยิ้ม

ผักตอบชวา มีมากเกิน  สร้างปัญหาอย่างมาก
แต่บางท้องถิ่นก็หายากจริงๆ
ถ้าไม่มีผักตบชวา  ใช้อะไรแทนได้บ้างครับ

ลองดูไอเดียนั้ดูมั๊ยครับ พี่ฟ้าฯ  ยิงฟันยิ้ม

วัสดุทดแทนฟางที่ใช้เพาะเห็ดฟาง

ชื่อ    วัสดุทดแทนฟางที่ใช้เพาะเห็ดฟาง

เจ้าของผลงาน   ศูนย์ส่งเสริมและพัฒนาอาชีพการเกษตรจังหวัดสมุทรสาคร (พืชสวน)
                        39  หมู่ 12 ตำบลท่าไม้  อำเภอกระทุ่มแบน  จังหวัดสมุทรสาคร
                        โทรศัพท์  02- 4291298-9 โทรสาร 02 – 4291299
                        email : aopdh 03 @ doae. go.th

ความเป็นมาของนวัตกรรม
       การเพาะเห็ดฟางในตะกร้ากำลังเป็นที่นิยมของเกษตรกร และผู้สนใจทั่วไป เนื่องจากใช้พื้นที่เพาะ
และแรงงานน้อย ใช้ระยะเวลาในการเพาะสั้นให้ผลผลิตเร็ว และราคาเห็ดฟางแพงเกือบตลอดทั้งปี
ทำให้การเพาะเห็ดฟางเป็นที่ต้องการของผู้สนใจ
เป็นจำนวนมาก ปัญหาที่สำคัญอย่างหนึ่งของการเพาะเห็ดฟางในตะกร้า คือ ฟางที่ใช้เป็น
วัสดุเพาะหาซื้อได้ยากในหลายพื้นที่ และบางครั้งมีสารเคมีปนเปื้อนมากับฟางข้าว
เนื่องจากการใช้สารเคมีทางการเกษตร ทำให้ผลผลิตเห็ดฟางได้น้อยไม่คุ้มกับการลงทุน
 ศูนย์ส่งเสริมและพัฒนาอาชีพการเกษตรจังหวัดสมุทรสาคร (พืชสวน) มีบทบาทหน้าที่
ในการให้ความรู้โดยการฝึกอบรม ทั้งตามโครงการที่ได้รับงบประมาณ และการให้บริการฝึกอบรม
โดยใช้งบประมาณหน่วยงานอื่น (อบต. เทศบาล) หลังจากได้อบรมความรู้ให้กับเกษตรกรและผู้สนใจ
เรื่อง การเพาะเห็ดฟางในตะกร้าแล้ว
พบว่า ถ้าสามารถนำวัสดุในท้องถิ่นของผู้เข้ารับการอบรมมาเป็นวัสดุเพาะเห็ดฟางในตะกร้าแทน
การใช้ฟาง จะทำให้ผู้เข้ารับการอบรมนำความรู้ไปปฏิบัติได้ดียิ่งขึ้น  วัสดุที่มักพบในพื้นที่
ตามแหล่งรกร้างว่างเปล่าได้แก่ต้นปรือซึ่งมีคุณสมบัติทางกายภาพคล้ายฟาง แต่ยังไม่มี
การนำมาทดสอบการเพาะแต่อย่างใด และโคนต้นเตยซึ่งเป็นวัสดุเหลือใช้จากการนำใบเตย
มาต้มน้ำ หรือใช้ใบเตยเพื่อเป็นส่วนประกอบอาหาร เป็นวัสดุที่เหลือใช้ในบางพื้นที่   
ศูนย์ฯ จึงมีแนวคิดที่จะนำมาใช้เป็นวัสดุทดแทนฟางในการเพาะเห็ดฟาง จึงได้นำมาทดลอง
และเผยแพร่ให้กับเกษตรกรและผู้สนใจต่อไป

การออกแบบนวัตกรรม
               การเพาะเห็ดฟางจะเป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจหรือเกษตรกร เพราะใช้แรงงานน้อย
ให้ผลผลิตเร็ว ถ้ามีการหาวัสดุในพื้นที่เพื่อทดแทนฟางจะช่วยสนับสนุนกิจกรรมดังกล่าวได้
เป็นอย่างดี ถ้าผลการทดลองการใช้ต้นปรือตากแห้ง และโคนต้นเตยตากแห้งเป็นวัสดุเพาะ
แทนฟางใช้ได้ผลใกล้เคียงกับฟาง ผลจากการทดลอง จะนำมาเป็นข้อมูลเพื่อส่งเสริมให้กับ
เกษตรกรและผู้สนใจในการฝึกอบรมครั้งต่อไปเพื่อจะได้ทราบข้อมูลที่เป็น ประโยชน์เพิ่มเติม
เพื่อให้กิจกรรมการเพาะเห็ดฟางในตะกร้าได้เป็นอาชีพเสริมสำหรับหลายครอบครัว และเป็น
แนวทางในการพัฒนาทรัพยากรมนุษย์เพราะใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์
                ในการใช้วัสดุทดแทนฟางในการเพาะเห็ดฟางในตะกร้านั้น มีการใช้วัสดุหลาย
ชนิดในหลายพื้นที่มาก่อนหน้านี้อยู่แล้ว เช่น เปลือกถั่วเขียว ชานอ้อย เปลือกมันสำปะหลัง
ก้อนเห็ดที่หมดอายุ ฯลฯ  ซึ่งวัสดุแต่ละอย่างให้ผลผลิตดีมากน้อยแตกต่างกันไป วัสดุบางชนิด
เช่น ก้อนเห็ดที่หมดอายุแล้วเมื่อนำมาเพาะเห็ดฟางในตะกร้าแล้ว ให้ผลผลิตเทียบกับการใช้
ฟางข้าว แต่เมื่อมีการใช้จุลินทรีย์ EM หมักเพื่อย่อยสลายเยื่อใยที่สลับซับซ้อน
ให้อยู่ในรูปแบบโครงสร้างที่เห็ดฟางย่อยสลายได้ง่ายก็สามารถเพิ่ม ผลผลิตได้ดีขึ้น
ดังนั้นการใช้วัสดุทดแทนฟางข้าวในการเพาะเห็ดฟางไม่ว่าวัสดุนั้นจะมีโครงสร้างดีอยู่แล้ว
หรือไม่ก็ตาม ก็ยังสามารถนำมาหมักเพื่อให้โครงสร้างนั้นเหมาะสมดียิ่งขึ้นอยู่แล้ว   

วัสดุ อุปกรณ์

1) ต้นธูปฤษี

2) ต้นเตยหอม

วิธีการ
                1) นำวัสดุต้นธูปฤษี หรือต้นเตยหอม (ที่ตัดใบออกแล้ว มาตากให้แห้งถ้าแดดจัดประมาณ  3 วัน)
 แล้วนำมาเป็นวัสดุเพาะแทนฟางข้าวด้วย วิธีการเพาะเห็ดฟางในตะกร้า
                2) ต้นปรือตากแห้งนำมาแช่น้ำ 12 ชม.ก่อนเพาะ
                3) ใส่ในตะกร้า แล้วกดให้แน่น ใส่สูงจากพื้นก้นตะกร้าประมาณ 2 ½ นิ้ว
                4) นำผักตบชวาต้นโตเต็มที่ล้างน้ำให้สะอาดนำส่วนแห้ง ส่วนที่เน่า และส่วนที่เป็น
โรคออก แล้วตัดเฉียงหนาไม่เกิน 1 นิ้ว
                5) ใส่ผักตบชวาจำนวน 1 ลิตร โรยบนต้นปรือให้รอบห่างจากขอบตะกร้า
ประมาณ 5 นิ้ว เว้นพื้นที่ตรงกลางไว้
                6) ใส่หัวเชื้อเห็ดฟางจำนวน 1/6 ของก้อนขนาดถุงปอนด์ หยิบขนาดหัวแม่มือ
ยัดบนอาหารเสริมตรงช่องรูตะกร้า (ทำเช่นนี้คือชั้นที่ 1) และ ชั้นที่ 2 ทำเช่นเดียวกับชั้นที่ 1 รวมกันเป็น 3 ชั้น ต่อ 1 ตะกร้า
                7) นำวัสดุชุ่มน้ำคลุมด้านบนเพื่อรักษาความชื้นด้านบน ไม่ให้แห้งเกินไป
                เจ๋ง นำเข้ากระโจม และพรางแสง ควบคุมอุณหภูมิ ในระยะ 1-4 วันที่อุณหภูมิ
38 องศาเซลเซียส ความชื้นสัมพัทธ์ 85 % หลักจากนั้นควบคุมอุณหภูมิที่ 34 องศาเซลเซียส และความชื้นสัมพัทธ์ที่ 70 %
                9) ระยะเวลาดำเนินการจนเก็บผลผลิต ประมาณ 20 วัน

ประโยชน์ที่ได้รับ
                 เกิดความคิดในการพัฒนาวัสดุเพื่อใช้เพาะในอนาคตต่อไป และผู้ที่สนใจสามารถนำวัสดุในท้องถิ่นมาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้
 และยังเป็นการลดต้นทุนการผลิตหรือลดค่าใช้จ่ายในครัวเรือนได้เป็นอย่างดี

เงื่อนไขหรือข้อจำกัดในการนำนวัตกรรมไปปรับใช้ประโยชน์
                นอกจากพืชดังกล่าวแล้ว อาจมีพืชชนิดอื่นในแต่ละท้องถิ่นที่สามารถนำมาใช้
เป็นวัสดุเพาะแทนฟางข้าวได้ การนำต้นปรือมาใช้นั้นต้องคำนึงถึงแหล่งที่จัดหาด้วยว่า
ไกลเกินไปหรือไม่ และมีความปลอดภัยมากน้อยเพียงใด ถ้าเป็นแรงงานเด็ก ที่จะไปตัด
โดยไม่มีผู้ปกครองดูแลก็ต้องให้ระวังความปลอดภัย

ที่มาข้้อมูล: http://www.sewii.doae.go.th/Innovation/index-innovation2-3-3.html

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:38:47 AM »

ยังมีอีก

วิธีการเพาะเชื้อเห็ดฟางจากต้นกล้วย

วัสดุอุปกรณ์

1. ต้นกล้วยสดหั่นตากแห้ง 1 กก .
2. ถุงพลาสติกชนิดใส ขนาด 6*9 นิ้ว 10 ใบ
3. มีดคัทเตอร์ 1 ด้าม
4. แอลกอฮอล์ฆ่าเชื ้อ 70% 1 ขวด
5. แก้วเปล่า 1 ใบ
6. เข็มเย็บกระดาษ 1 อัน
7. ดอกเห็ดฟางสด ( ดอกตู ม ) 1 ดอก
8. กระดาษที่สะอาด 1 แผ่ น
9. สำลี
10.น้ำสะอาดเล็กน้อย

วิธีทำ

1. นำต้นกล้วยสด และควรเป็นต้นกล้วยตัดใหม่ ๆ มาหั่นเป็นแว่น ๆ หนาประมาณ 0.5-1 เซนติเมตร ถ้าเป็นต้นกล้วยที่มีเครือแล้วให้เก็บส่วนของก้านเครือทิ้งให้หมดแล้วใช้มีดสับต้นกล้วยที่หั่นแล้วให้ละเอียดเล็กน้อยประมาณ 1 –2 เซนติเมตรนำไปตากแดดโดยมีแผ่นพลาสติกหรือวัสดุรองพื้นที่สะอาดเกลี่ยให้บาง ๆ ประมาณ 4-5 วัน ควรกลับกองกล้วยทุกวันจนต้นกล้วยแห้งสนิทจึงนำไปทำเชื้อเห็ดฟาง
2. นำ าต้นกล้วยที่แห้งแล้ววางบนพื้นซีเมนต์หรือบนแผ่นพลาสติก พรมด้วยน้ำ้สะอาดผสมคลุกเคล้าจนทั่วแล้วทำการตรวจสอบให้มี ความชื้นหมาด ๆ โดยการใช้มือกำต้นกล้วยแล้วบีบให้แน่น เมื่อคลายมืออกต้นกล้วยจะเป็นต้นเล็กต้นน้อย หรือรู้สึกชื้นมือ ถ้าบีบแล้วน้ำหยดหรือซึมออกตามง่ามมือแสดงว่าความชื้นมากเกิ นไปต้องผึ่งลมทิ้งไว้ให้ความชื้นระเหยไปประมาณ 1-2 ชั่วโมงถ้าความชื้นมากเกินไปเส้นใยเห็ดฟางจะไม่เจริญ
3. บรรจุต้นกล้วยลงในถุ งประมาณถุงละ 200 กรัม (ต้ นกล้วยแห้ง 1 กิโลกรัม บรรจุได้ประมาณ 15- 20 ถุง )
4. นำดอกเห็ดฟางสดมาทำความสะอาด โดยใช้มีดคัทเตอร์ตัดแต่ง บริเวณโคนดอกเห็ดฟางที่สกปรกหรือมีวัสดุเพาะติดโคนดอกมา ออกให้หมดควรทำอย่างระมัดระวัง อย่าให้ดอกเห็ดฟางกระทบกระเทือนหรือชอกช้ำมาก
5. เทแอลกอฮอล์ลงในแก้วประมาณ 1/2 แก้วแล้วนำดอกเห็ดฟางที่ตัดแต่งแล้วจุ่มลงไปจนมิดดอกเห็ดฟาง แล้วนำออกมาวางใน กระดาษที่่สะอาดปล่อยให้แอลกอฮอล์ระเหยออกจากดอกเห็ดฟาง จนแห้ง ( ห้ามนำดอกเห็ดฟางแช่ลงในแก้วแอลกอฮอล์แล้วแช่ ทิ้งไว้ )
6. นำสำลีจุ่่มแอลกอฮอล์ แล้วนำไปเช็ดถูทำความสะอาดใบมีดคัทเตอร์ ใช้มีดตัดส่ วนของดอกเห็ดฟางส่วนใดก็ได้อย่ างระมัดระวัง ขนาดประมาณ 1 ตารางเซนติเมตร หนาประมาณ 1 มิลลิ เมตร ใส่ลงไปในถุงที่บรรจุต้นกล้วยเตรียมไว้ ถุ งละ 1 ชิ้นทุกถุงเห็ดฟาง 1 ดอก ใช้ได้ประมาณ 10 ถุง
7. จับปากถุงแล้วเขย่าให้เนื้อเยื่อดอกเห็ดฟางอยู่ในบริเวณกึ่่งกลางถุงพอดี แล้วแนบปากถุงพับลงมา 2–3 ครั้ง เย็บปากถุงด้วยเข็มเย็บกระดาษ 2-3 ครั้ง
8. นำถุงเชื้อเห็ดฟางบรรจุลงในตะกร้าหรือลังไม้เรียงเป็นแถวทับซ้อนกันได้ไม่เกิน 2 ชั้ น แล้วนำไปบ่ มเชื้อในอุณหภูมิห้องปกติ (30 องศาเซลเซียส ) ประมาณ 10-15 วัน เส้นใยเห็ดฟางจะเจริญจนเต็มถุงจึงนำไปเพาะหรือนำไปต่อเชื้อเพื่อขยายให้มีปริมาณมากขึ้น

ข้อดีของการใช้ต้นกล้วยทำเชื้อเห็ดฟาง

1.เป็นวัสดุที่หาง่าย
2.ต้นทุนต่ำ
3.ทำง่าย
4.ปลอดเชื้อจุลินทรีย์
5.สามารถคัดเลือกสายพันธ์ได้เอง
6.เส้นใยแข็งแรงสมบูรณ์และให้ผลผลิตที่ดี

ที่มาข้อมูล: http://looklumpao.blogspot.com/2010/07/blog-post_24.html

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:39:14 AM »

อีกหน่อย  ยิ้มกว้างๆ

วัตถุดิบหรือวัสดุเพาะเห็ดฟาง

วัตถุดิบหรือวัสดุเพาะเห็ดฟาง หาได้ง่าย ประยุกต์ใช้ได้หลายอย่าง เช่น

- ขี้เลื่อยใหม่ ต้องทำการหมักน้ำจุลินทรีย์ 30 ซีซีต่อน้ำ 10 ลิตร หมัก 10 วัน โดยกลับกองวันเว้นวัน ผลผลิตที่ได้จะได้ประมาณ 1.8 กิโลกรับ/1ตะกร้า ซึ่งใช้ได้ 2 รุ่น ทิ้งไว้ 1 อาทิตย์จะขึ้นอีกรุ่น

- ขี้เลื่อยเก่า ต้องไม่มีราขึ้นทั้งราดำ ราเขียว ราขาว โดยนำมาหมักกับน้ำจุลินทรีย์ 10 วัน

- เปลือกมันสำปะหลัง นำมาผสมขี้วัวในอัตราส่วน 2:1 ทิ้งไว้ 1 คืน

- ชานอ้อย ใช้ชานอ้อยที่บีบน้ำอ้อยแล้ว รดด้วยจุลินทรีย์ 30 ซีซี/น้ำ 10 ลิตร หมักทิ้งไว้ประมาณ 1-2 คืน เพื่อให้นุ่ม ผลผลิตที่ได้จะได้ประมาณ 8ขีด/1 ตะกร้า

- ต้นกล้วยตากแห้ง ตากประมาณ 4-5 แดด ให้แห้งสนิท ไม่ต้องรดน้ำจุลินทรีย์ หมักในน้ำให้มีความชื้นประมาณ 60% ไม่ควรใช้ต้นกล้วยสดเพราะมันจะยับยั้งการเจริญเติบโตของเส้นใยเห็ด

- ฟางข้าว ควรเป็นข้าวนาปีที่ไม่มียาฆ่าเชื้อรา หรือใช้ตอซัง

- ผักตบชวา ตากให้แห้ง 6-7 แดด ถ้าผักตบชวาเป็นโรคราใบไหม้ ราเม็ดผักกาด ไม่ควรใช้

- จอกหูหนู ตากให้แห้งประมาณ 4 แดด

- เปลือกลูกปาล์ม ให้หมักด้วยน้ำจุลินทรีย์ประมาณ 5 วัน กลับกองทุกวัน เห็ดฟางที่ได้จะไม่มีกลิ่นเปรี้ยว

- เปลือกถั่วเหลือง ใช้แช่น้ำทิ้งไว้ 1 คืนก่อนแล้วค่อยนำไปหมักน้ำจุลินทรีย์อีก 1 คืน

การใช้จุลินทรีย์ในการเพาะเห็ดมีส่วนช่วยย่อยสลายวัสดุที่ไม่เหมาะให้มีความเหมาะสมขึ้น ช่วยย่อยสารเคมีให้เสื่อมลง ยับยั้งเชื้อราอื่นไม่ให้เจริญเติบโต อีกทั้งเมื่อจุลินทรีย์ตายก็กลายเป็นอาหารของเห็ดฟางต่อไป ซึ่งจุลินทรีย์ที่ใช้นี้ไม่เกิดผลทางลบต่อการเจริญเติบโตของเห็ดฟาง และไม่เป็นปฏิปักษ์กับเส้นใยเห็ด

ขอขอบคุณ (ที่มา) : วารสารเกษตรกรรมธรรมชาติ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:21:59 AM »

เพิ่งผ่านมาเห็นเลยแวะมาเยี่ยมจีน้อย
ยอดเยีี่่่ยมมากๆเลยครับ กับการทดลอง ลองทำแบบร่องดูบ้างซิ
ทำวันละสองร่อง ทำทุกวัน เราก็จะมีเห็ดให้เก็บได้ทุกวัน ลงทุนน้อยกว่าเพราะอุปกรณ์น้อย

ขอบคุณค่ะคุณเจมส์ ตอนเห็ดมีปัญหา จีน้อยพยายามโทรหาคุณเจมส์ด้วยล่ะ
แต่โทรไม่ติด มีไปโพสถามในกระทู้อยู่แต่คุณเจมส์คงไม่เห็น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เลยต้องไปถามที่วิทยาลัยเกษตรชัยนาท เอง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จริง ๆ อยากทำแบบร่องนะคะ แต่ที่บ้านของน้องจ๋าไม่สะดวกเรื่องพื้นที่ค่ะ
เลยต้องทำแค่ในตะกร้า  จะให้ไปทำที่แปลงนาก็มีปัญหาเรื่องไม่สะดวกหลายอย่าง
โดยเฉพาะตอนไปด้อม ๆ เก็บตอนเช้ามืดคนเดียว เลยให้ทำอยู่ในบริเวณบ้านค่ะ
แล้วอีกอย่าง คือ มีเรื่องจริงที่เกิดขึ้นแถวบ้านน้องจ๋า คือ .....
มีชาวบ้านทำเห็ดฟางกองเตี้ยไว้ที่นา แล้วพอจะเก็บผลผลิตขายได้ปรากฎว่ามีคนมาดักขโมยเห็ดไปก่อน
คาดว่าไปเก็บตั้งแต่ตี 1 ก่อนที่เจ้าของจะไปเก็บเห็ด แล้วยังจับมือใครไม่ได้  กลายเป็นว่าเพาะเห็ดให้คนอื่นไปซะงั้น  โกรธ

Liked By: 2502, James, meowkku, nooch, rosera, wee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2012, 11:37:53 AM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
as123p
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:23:40 AM »

มาลองผิดลองถูกกะจีน้อยทำเห็ดฟางในตะกร้าร่วมกะน้องกันดีกว่าค่ะ
โดยจีน้อยเป็นคนหาข้อมูล ส่งต่อไปให้น้องทำที่นครสวรรค์ เพราะตัวเองไม่มีที่ทำ  โกรธ
โดยน้องเป็นผู้ปฏิบัติ แต่ไม่ค่อยสะดวกโพส เลยส่งรูป + รายละเอียด กลับมาให้จีน้อยโพสต่อ
ซึ่งจีน้อยจะพยายามเก็บข้อมูลมาบอกเล่าให้หมดนะคะ กะการลองทำเห็ดค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

จุดประสงค์ในการทำเห็ด คือ ต้องการหารายได้พิเศษ + งานต้องไม่หนักนัก
ผู้หญิงทำได้ ไม่หนักแรงมาก  ยิงฟันยิ้ม

ทำที่นครสวรรค์ ไม่ทราบอยู่อำเภอไหนครับ บ้านแฟนผมอยู่ที่ อ.ลาดยาว ครับ
และกากมันหาซื้อได้ที่ไหนครับ อยากลองทำบ้าง

Liked By: nooch
Gnoy
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:27:07 AM »

ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ  แค่คุณนพบอกว่าจะชักนำปลวกมา   แค่อ่านก็ขนลุกแล้วค่ะ   เพราะปลวกที่นี่  แรงมาก มีทุกหย่อมหญ้าเลยค่ะ  แปลงข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ที่ปลูกไว้ใกล้ ๆ บ้าน  (มีอีกแปลงนึง อยู่ไกลบ้านไป หนึ่ง กิโลเมตรค่ะ)   เจอปลวก ทำเอาต้นข้าวโพด ล้มเห็นจะ จะ ตา เกือบจะทุกวัน 

ถ้ามีปัญหาเรื่องปลวก คงต้องจัดการเรื่องปลวกล่วงหน้าก่อนค่ะ โดยถ้าออกแนวชีวภาพ ก็เอาเชื้อเมธาไรเซียม โรย
หรือ ขุดหลุมเอาเศษกระดาษ หรือ เศษไม้ ชุบเชื้อเมธาไรเซียมล่อปลวกให้มากินก่อน ปลวกก็จะติดเชื้อตายไปหมดรังบริืเวณนั้นค่ะ
แล้วก็โรยตามด้วยปูนขาว

ถ้าพอจะเล่นทางเคมีได้ ก็มีบางท่านแนะนำให้เอาเชลไดร๊ท พ่นบริเวณนั้นล่วงหน้าซัก 3-7 วัน
แล้วก็โรยตามด้วยปูนขาวอีกทีนึงค่ะ

แล้วแทนที่จะวางไม้ ก็เปลี่ยนเป็นวางด้วยอิฐบล็อกอย่างที่อาจารย์นพแนะนำค่ะ

Liked By: nooch, rosera, wee
Gnoy
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:29:35 AM »

มาลองผิดลองถูกกะจีน้อยทำเห็ดฟางในตะกร้าร่วมกะน้องกันดีกว่าค่ะ
โดยจีน้อยเป็นคนหาข้อมูล ส่งต่อไปให้น้องทำที่นครสวรรค์ เพราะตัวเองไม่มีที่ทำ  โกรธ
โดยน้องเป็นผู้ปฏิบัติ แต่ไม่ค่อยสะดวกโพส เลยส่งรูป + รายละเอียด กลับมาให้จีน้อยโพสต่อ
ซึ่งจีน้อยจะพยายามเก็บข้อมูลมาบอกเล่าให้หมดนะคะ กะการลองทำเห็ดค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

จุดประสงค์ในการทำเห็ด คือ ต้องการหารายได้พิเศษ + งานต้องไม่หนักนัก
ผู้หญิงทำได้ ไม่หนักแรงมาก  ยิงฟันยิ้ม

ทำที่นครสวรรค์ ไม่ทราบอยู่อำเภอไหนครับ บ้านแฟนผมอยู่ที่ อ.ลาดยาว ครับ
และกากมันหาซื้อได้ที่ไหนครับ อยากลองทำบ้าง

น้องจ๋าคนทำอยู่แถวหนองโรงค่ะ ใกล้ ๆ ตลาดหนองเบน ก่อนถึงทางแยกไปลาดยาวค่ะ
กากมัน น้องจ๋าบอกไปซื้อที่ สลกบาตร ค่ะ แถวนั้นมีโรงแป้งมันอยู่หลายโรงค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch
Gnoy
*

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:31:53 AM »

.

ขอขอบพระคุณคุณ phalikhit มากค่ะ ที่ให้เกียรติให้ประกาศนียบัตรแก่กระทู้ของจีน้อยค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Liked By: meowkku, nooch
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์