หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 246972 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:29:47 PM »

โอ้ว เรื่องของเห็ด บ่ใช่ง่านนะเนี้ย ขอบคุณครับ รอท่านต่อไปมาชึ้แจงต่อ ไม่กล้ากินเหมือนกัน แล้วแถวนี้ไม่มีเซียนเพาะเห็ดหรือพี่น้องชาวเหนือหรืออีสานเลย ก็เลยต้องมองมันทุกวัน แล้วมันก็ออกมาเยอะเย้ยเราเยอะเลย  โกรธ โกรธ โกรธ

ภาพเห็ดที่ให้มาจีน้อยไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าเป็นเห็ดอะไร ต้องขอโทษด้วยนะคะ
แต่ถ้าไม่แน่ใจอย่าทานนะคะ เดี๋ยวเป็นอันตรายต่อร่างกายค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rosera

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:56:38 PM »

ขอขอบคุณผมก็ติดตามอ่านมาเรื่อยๆถึงวิธีการเพาะเห็ดของคุณ Gnoy ละเอียดดีครับได้ความรู้ด้วย สำหรับคนไม่เคยทำไม่มีความรู้ จะอ่านให้หมดครับ  แต่มีข้อสงสัยครับ  ผักตบที่รองพื้นก่อนวางเชื้อเห็ด เพื่ออะไรครับ

ขอบคุณค่ะที่ติดตาม แต่ช่วงนี้จีน้อยต้องพักยาวเลยค่ะสำหรับงานด้านเกษตรไม่ว่าจะเป็นทางสวน หรือเพาะเห็ด
เพราะมือประท้วงไม่ยอมทำงาน  โกรธ โกรธ โกรธ กำลังฟื้นฟูอยู่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเรื่องข้อสงสัยที่ต้องวางผักตบในแต่ละชั้นนั้น ตามตำราบอกว่าผักตบเป็นอาหารเสริมที่น้องเห็ดชอบค่ะ
และถ้าจะให้ดีต้องเป็นผักตบตามแหล่งน้ำที่น้ำไหลไม่ใช่น้ำขังด้วยนะคะ

หากมีข้อสงสัยอื่น ๆ ถามมาได้นะคะ ถ้าพอรู้จะตอบให้ค่ะ

สวัสดีครับจีน้อย

ขอให้หายป่วยเร็วๆนะครับ ให้สุขภาพแข็งแรงด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Gnoy, rosera

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
ร่มยาง กา
*

« ตอบ #274 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 02:49:57 PM »

ขอขอบคุณผมก็ติดตามอ่านมาเรื่อยๆถึงวิธีการเพาะเห็ดของคุณ Gnoy ละเอียดดีครับได้ความรู้ด้วย สำหรับคนไม่เคยทำไม่มีความรู้ จะอ่านให้หมดครับ  แต่มีข้อสงสัยครับ  ผักตบที่รองพื้นก่อนวางเชื้อเห็ด เพื่ออะไรครับ

ขอบคุณค่ะที่ติดตาม แต่ช่วงนี้จีน้อยต้องพักยาวเลยค่ะสำหรับงานด้านเกษตรไม่ว่าจะเป็นทางสวน หรือเพาะเห็ด
เพราะมือประท้วงไม่ยอมทำงาน  โกรธ โกรธ โกรธ กำลังฟื้นฟูอยู่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเรื่องข้อสงสัยที่ต้องวางผักตบในแต่ละชั้นนั้น ตามตำราบอกว่าผักตบเป็นอาหารเสริมที่น้องเห็ดชอบค่ะ
และถ้าจะให้ดีต้องเป็นผักตบตามแหล่งน้ำที่น้ำไหลไม่ใช่น้ำขังด้วยนะคะ

หากมีข้อสงสัยอื่น ๆ ถามมาได้นะคะ ถ้าพอรู้จะตอบให้ค่ะ

ขอให้หายป่วยเร็วๆนะครับ ให้สุขภาพแข็งแรงด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์

+ อีกแรง ให้จีน้อย หายเร็ว ๆ นะครับ รอดูผลงานของจีน้อยต่อไปครับ

Liked By: konthain(นพ)
Gnoy
*

« ตอบ #275 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:53:56 AM »

ขอบพระคุณมากค่ะที่เป็นแรงใจให้ คงเพราะได้แรงใจจากทุก ๆ ท่าน
ตอนนี้มือจีน้อยหายเป็นปกติดีแล้วค่ะ
แต่..... งานเกษตรคงต้องพักยาว เพราะ..... จีน้อยได้งานทำแถว ๆ นนท์
แล้วงานก็มีล่วงเวลาทุกวัน เลยยังไม่มีเวลาทำเกษตรเลยค่ะ
แถมยังไม่มีเวลาเข้าบอร์ดอีกต่างหาก  ลังเล

วันนี้พอมีเวลาเลยแวะเข้ามาดูค่ะ ยังคิดถึงทุกคนอยู่นะคะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #276 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 06:29:13 PM »

ยินดีที่หายป่วยและได้งานทำ( Make Money)พอมีเวลาและคิดถึงเวปเกษตรพอเพียง
ก็แวะมาทักทายกันบ่อยๆนะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #277 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 06:49:11 PM »

ยินดีที่หายป่วยและได้งานทำ( Make Money)พอมีเวลาและคิดถึงเวปเกษตรพอเพียง
ก็แวะมาทักทายกันบ่อยๆนะครับ

ยิ้มเท่ห์

รับทราบค่ะ จะพยายามเข้าบอร์ดบ่อย ๆ ค่ะ
ช่วงก่อนที่หาย ๆ ไป เพราะแอร์การ์ดอันเก่ามันไม่ค่อยดี เลยเพิ่งเปลี่ยนอันใหม่น่าจะเข้าได้บ่อยขึ้นค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
kased97
*

« ตอบ #278 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 11:27:16 PM »

ทำไมเราดูรูปไม่ได้หนอ ใครรู้บอกที ร้องไห้ ร้องไห้

« ตอบ #279 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 09:24:19 AM »

ทำไมเราดูรูปไม่ได้หนอ ใครรู้บอกที ร้องไห้ ร้องไห้

สวัสดีครับ

ปัญหาดูรูปไม่ได้เพราะ รูปนั้นถูกฝากไว้ที่ Photobucket พี่ไก่โต้ง เคยอธิบายไว้ที่ห้อง IT
ผมขอลอกมาให้อ่านนะครับ

แนะนำ เปิดหลายยูสเซอร์
แล้ว เอาภาพเดียวกัน ฝากในหลายยูสเซอร์ได้  แต่ตอนเอามาลงในกระทู้  ให้นำมาจากทั้ง 2 ยูสเซอร์

Storage: Using 0.4 GB of 2.2 GB (20.22%)
จริงๆแล้ว ยังมีพื้นที่เหลือให้ฝากอีกเยอะ

Bandwidth: Using 10.0 GB of 10.0 GB/month (100%)
แต่ที่ดูภาพไม่ได้ เพราะ การใช้ Bandwidth ต่อเดือน เต็มแล้ว (ภาพไม่ได้หาย แต่ไม่สามารถแสดงได้)
Your bandwidth limit will reset in 2 days.
ต้องรออีก 2 วันถึงจะเคลียร์ แบนวิช  (ใช้ได้ตั้ง 28 วันเลยนะ)
ถ้าไม่ไปแก้ไขลิ้งใหม่ ก็บอกสมาชิก รออีก 2 วัน กลับมาดูใหม่  ยิ้มกว้างๆ

การใช้ Bandwidth เกิดจาก มีคนเข้าดู ภาพในยูสเซอร์  นั้นๆ  มากไป

เช่น การวางภาพในกระทู้  ถ้ามี 10 ภาพ จากยูสเซอร์เดียว
ถ้ามีสมาชิกเปิด กระทู้นั้น  ทั้ง 10 ภาพ จะกินแบนวิช  ( ทั้งๆที่ เค้าอยากดู ภาพสุดท้ายที่โพสก็ตาม)

ถ้า เปิดหลายยูสเซอร์  ในกระทู้นั้น ลง 5 ภาพ จาก ยูสเซอร์แรก อีก 5 ภาพ จากยูสเซอร์ ที่2
เมื่อมีคนเปิดกระทู้ แบนวิช ก็ จะแบ่ง ไปยูสเซอร์ ละครึ่ง  ในหนึ่งเดือนแบนวิชน่าจะอยู่ในพิกัด

กระทู้ Hot นะเนี่ย คนเข้าดูต่อเดือนเยอะจริงๆ ฮิอิ

ขอบคุณพี่ไก่โต้งมากๆครับ ผมละมึนหัวจากการลงเรื่องแล้วภาพมาหายอีก จะทดลองเปิดหลายๆยูสเซอร์ดูครับ ผมเปิดบัญชีใหม่ 4บัญชีแล้วครับ

ขอบคุณครับพี่ไก่โต้ง ที่อธิบายจนเข้าใจ และทำใจว่ารูปในกระทู้ของผมไม่หายแต่ดูไม่ได้
เพราะกระทู้ของผมมีคนไปดูเยอะนี่เอง เศร้าง่ะรูปของผมทั้งกระทู้(ตอนนี้ 60 กว่าหน้าแล้ว)
และกระทู้อื่นๆเข้าไปดูไม่ได้เลย แต่ไปดูที่เวปฝาก(Photobucket) รูปก็ยังอยู่เฮ้อ

ร้องไห้

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
kased97
*

« ตอบ #280 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 02:26:45 PM »

ขอบคุณมากค่า ถึงจะงงนิดๆ แต่ก็พอเดาๆ ได้ ว่าให้เข้ามาดูบ่อยๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #281 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 07:58:56 PM »

ขอบคุณมากค่า ถึงจะงงนิดๆ แต่ก็พอเดาๆ ได้ ว่าให้เข้ามาดูบ่อยๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กรรมจริงๆ จีน้อย งานเข้าแล้ว
ต้องขอโทษนะคะ ที่ดูรูปไม่ไ้ด้ จีน้อยไม่ทราบเลย เพราะหายหน้าจากบอร์ดไปนาน
เพิ่งเข้ามาเมื่อไม่กี่วันนี้ ขอเวลาจีน้อยซักนิดเดี๊ยวแก้ไขภาพให้ใหม่ค่ะ

เอาเป็นว่าไม่น่าจะเกินวันอาทิตย์ค่ะ เพราะจีน้อยหยุดงานคงพอมีเวลาใส่ภาพให้ใหม่

อดใจรอกันนิดนะคะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ปล. ภาพที่หน้า 1 แก้ให้เสร็จแล้วนะคะ ภาพขึ้นให้แล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 09:22:32 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #282 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 05:12:20 PM »

วันนี้พอดีงานน้อย พอมีเวลาว่างได้แอบเข้าเน็ตเลยโหลดภาพลงให้ใหม่ ทำได้ถึงหน้า 8 แล้วนะคะ
ส่วนจากหน้า 9 ไป ยังมีรูปขึ้นให้อยู่ค่ะ แต่จีน้อยกะว่าจะแก้ไฟล์ย้ายภาพให้หมด จะได้หมดปัญหาภาพหายซะทีค่ะ
ไม่งั้นภาพหายอยู่เรื่อย ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ขอพักก่อนเดี๋ยวพรุ่งนี้ทำให้ต่อนะคะ เพราะถึงแม้มือจะหายดีแล้ว
แต่คุณหมอก็ไม่ให้ใช้มือเล่นคอมจับเมาส์นาน ๆ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ร่มยาง กา
*

« ตอบ #283 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 03:17:24 PM »

มาเป็นกำลังใจให้กับ ทุก ๆ ท่านนะครับ และคุณจีน้อย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เมื่อวานคุยกะแม่เลยแนะนำให้แม่ปลูกเห็ดฟาง ไว้กินเอง แม่ก็บอกว่าดี ๆ แม่ชอบกินเห็ดฟาง
ผมก็เลย หาโหลด VDO เก็บไว้ให้ท่านดู หาโหลดอยู่นะครับ ใครพอมี ขอหน่อยนะครับ ขอแหล่งโหลดด้วยนะครับ จะได้ตามไปโหลดได้ทุกที่นะครับ
เป็น Bit ก็ได้นะครับ หรือว่าใน Youtube ก็ได้นะครับ
โหลดได้เยอะ ๆ แล้วจะเอาลง DVD แล้วส่งไปให้แม่ที่บ้าน

ขอบคุณครับ...ทุก ๆ ท่าน.

Liked By: Gnoy

« ตอบ #284 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 06:50:09 PM »

มาเป็นกำลังใจให้กับ ทุก ๆ ท่านนะครับ และคุณจีน้อย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เมื่อวานคุยกะแม่เลยแนะนำให้แม่ปลูกเห็ดฟาง ไว้กินเอง แม่ก็บอกว่าดี ๆ แม่ชอบกินเห็ดฟาง
ผมก็เลย หาโหลด VDO เก็บไว้ให้ท่านดู หาโหลดอยู่นะครับ ใครพอมี ขอหน่อยนะครับ ขอแหล่งโหลดด้วยนะครับ จะได้ตามไปโหลดได้ทุกที่นะครับ
เป็น Bit ก็ได้นะครับ หรือว่าใน Youtube ก็ได้นะครับ
โหลดได้เยอะ ๆ แล้วจะเอาลง DVD แล้วส่งไปให้แม่ที่บ้าน

สวัสดีครับ

นานๆจะผ่านเข้ามากระทู้นี้สักที เอา Video มาให้ดูตามที่ขอครับ  ยิงฟันยิ้ม

เพาะเห็ดฟางในตะกร้า 1

เพาะเห็ดฟางในตะกร้า 2

การเพาะเห็ดฟางในกระสอบ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Gnoy

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
xabce003
*

« ตอบ #285 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:53:02 AM »

รบกวนถามคุณจีนน้อย ว่าการเพาะเห็ดแบบกองเตี้ยนี่ต้องถ้าจะเพาะซ้ำที่เดิมต้อง
ทำการฆ่าเชื้อก่อนหรือป่าวคับ หรอว่าเพาะได้เลยคับ
CHANCHAI
*

« ตอบ #286 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 03:50:01 PM »

ขอบคุณครับกำลังหาข้อมูลอยู่พอดี

สวัสดีครับ

นานๆจะผ่านเข้ามากระทู้นี้สักที เอา Video มาให้ดูตามที่ขอครับ  ยิงฟันยิ้ม

เพาะเห็ดฟางในตะกร้า 1

เพาะเห็ดฟางในตะกร้า 2

การเพาะเห็ดฟางในกระสอบ

ยิ้มเท่ห์
Gnoy
*

« ตอบ #287 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 09:19:23 AM »

รบกวนถามคุณจีนน้อย ว่าการเพาะเห็ดแบบกองเตี้ยนี่ต้องถ้าจะเพาะซ้ำที่เดิมต้อง
ทำการฆ่าเชื้อก่อนหรือป่าวคับ หรอว่าเพาะได้เลยคับ

ต้องเว้นระยะพักแปลงซักนิดนะคะ  อาจจจะโดยวิธีธรรมชาติ คือ ตากแดด คิ คิ
แล้วเว้นช่วงซัก 5-7 วัน เอาปูนขาวหว่านซ้ำอีกทีค่ะ  เพราะผู้รู้หลานท่านบอกว่าจะให้ผลผลิตดีกว่า
ไม่มีการพักแปลงและฆ่าเชื้อค่ะ

ขอโทษนะคะ ตอบช้าไปนิด นาน ๆ เข้ามาทีค่ะ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์