หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 218607 ครั้ง)
as123p
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:53:42 PM »

วันนี้ตืนกะมืดไปส่องไฟเก็บเห็ดจ้าาาาา

ดอกเห็ดในตะกร้ายังไม่ได้ทำสวย  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนภาพนี้ทำสวยเรียบร้อยพร้อมส่งแล้วค่ะ

ดอกเห็ดได้ไม่เยอะเท่าที่ตั้งเป้าไว้ แต่ก็ได้พอสมควร แถมแต่ละดอกดูมีน้ำหนักดี ดอกขาวใช้ได้ (แม่ค้าที่รับซื้อบอกค่ะ)
เลยไปคุยกะแม่ค้าที่รับซื้อ (เดิมทำเห็ดมาก่อน) กะหมอดินที่ทำเห็ดฟาง + ขายเชื้อเห็ด ว่าเพราะอะไรทำไมถึงได้เห็ดน้อย
ไ้ด้ข้อสรุปมาว่า ....เนื่องจากช่วงนี้อากาศร้อนจัด การเพาะเห็ดจากการย่ำฟางจะไม่ได้ผลเท่าที่ควร
และทำให้ดอกเห็ดไม่ขึ้นที่ปอนด์ฟางที่เราย่ำไว้ แต่จะไปขึ้นที่ดินรอบ ๆ ปอนด์ฟางแทน
จีงควรเปลี่ยนวัตถุเพาะจากฟางเป็นกากทันจะทำให้ได้ผลผลิตเยอะกว่า

ดังนั้น ในการเพาะเห็ดเที่ยวหน้าจีน้อยคงต้องเปลี่ยนจากการย่ำฟางไปใช้กากมันสำปะหลังแทน
แล้วอย่าลืมคอยติดตามกันนะคะ

อ้อ... ลืมบอกไปนิดราคารับซื้อเห็ดฟางวันนี้อยู่ที่ กิโลละ 60 บาทค่ะ
แม่ค้าที่จีน้อยเอาไปขายอยู่ใกล้บ้านมากค่ะ ขี่รดไปส่งไม่ถึงครึ่งกิโลก็ถึงบ้านแม่ค้าใจดีแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวยมากๆครับ
คุณจีน้อยครับผมทำเชื้อเห็ดฟางอยู่ตอนนี้ โดยใช้ข้าวฟ้างเลี้ยงเชื้อครับดูแล้วเชื้อก็เดินสวยดี...และตอนนี้กำลังทำให้เกิดดอกอยู่ครับ
...ถ้าคุณจีน้อยจะเอาเชื้อไปทดสอบบ้างก็ยินดีนะครับ กลับนครสวรรจะเอาไปให้ครับ สงการณ์นี้ไปแน่นอนครับ

วุ้นเลี้ยงหัวเชื้อครับ

เขี่ยหัวเชื้อลงข้าวฟ้าง

เชื้อเห็ดฟางอายุ3วันครับ

ตอนนี้กำลังเพาะเห็ดฟางจากเชื้อที่ทำเองอยู่ครับทำในตระกร้า
...ตอนนี้บ่มเชื้อไ้ด้2วันครับ ไม่รู้จะได้ดอกเห็ดดังที่หวังไว้หรือป่าวช่วยรุ้นผมด้วยนะครับ..เดียวจะเก็บภาพมาให้ดูอีกทีครับ

Gnoy
*

« ตอบ #257 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:56:09 PM »

สวยมากๆครับ
คุณจีน้อยครับผมทำเชื้อเห็ดฟางอยู่ตอนนี้ โดยใช้ข้าวฟ้างเลี้ยงเชื้อครับดูแล้วเชื้อก็เดินสวยดี...และตอนนี้กำลังทำให้เกิดดอกอยู่ครับ
...ถ้าคุณจีน้อยจะเอาเชื้อไปทดสอบบ้างก็ยินดีนะครับ กลับนครสวรรจะเอาไปให้ครับ สงการณ์นี้ไปแน่นอนครับ

ตอนนี้กำลังเพาะเห็ดฟางจากเชื้อที่ทำเองอยู่ครับทำในตระกร้า
...ตอนนี้บ่มเชื้อไ้ด้2วันครับ ไม่รู้จะได้ดอกเห็ดดังที่หวังไว้หรือป่าวช่วยรุ้นผมด้วยนะครับ..เดียวจะเก็บภาพมาให้ดูอีกทีครับ

ขอขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจงาม ๆ ค่ะ แต่...กลัวจะสวนกันซิคะ
เพราะช่วงสงกรานต์จีน้อยน่าจะเข้า กทม นะคะ เดี๋ยวต้องดูที่บ้านก่อนว่ามีโปรแกรมไปไหน ยังไง คิ คิ

ส่วนเรื่องเพาะเห็ดจะรอช่วยลุ้นค่ะ เก็บภาพมาฝากเยอะ ๆ นะคะ

Liked By: as123p
as123p
*

« ตอบ #258 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 05:14:09 PM »

สวยมากๆครับ

ขอขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจงาม ๆ ค่ะ แต่...กลัวจะสวนกันซิคะ
เพราะช่วงสงกรานต์จีน้อยน่าจะเข้า กทม นะคะ เดี๋ยวต้องดูที่บ้านก่อนว่ามีโปรแกรมไปไหน ยังไง คิ คิ

ส่วนเรื่องเพาะเห็ดจะรอช่วยลุ้นค่ะ เก็บภาพมาฝากเยอะ ๆ นะคะ

มาแล้วครับภาพบ่มใยได้2วันแล้วครับใยน้อยไปหน่อย ความร้อนไม่ถึงแน่ๆ วันที่3กะว่าจะเอาไปตากแดดให้ความร้อนสูงเพื่อใยจะได้เยอะๆ เดียวคอยดูกันครับ

หลังเลิกงานประจำครับกลับมืดครับประมาณ19.30 น.ไ้ดมังครับ

ใยน้อยไปหน่อย

พรุ้งนี้ย้ายที่ครับ มาที่เจอแดดหน่อยหวังให้ความร้อนสุงขึ้นครับใยจะได้เยอะๆ

เห็ดฟางอายุ8วันครับ

บานแล้วครับ รวมเวลา 10 วันครับเก็บชุดแรก

หลังเก็บเกี่ยวให้น้ำเพื่อเพิ่มความชื้อให้รุ้นที่2ครับ
...ส่วนดอกเล็กๆก็เอาไวเก็บรุ้นที่2ครับ

Liked By: Gnoy, wee6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 08:11:29 AM โดย as123p » บันทึกการเข้า
looknat
*

« ตอบ #259 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 06:26:30 PM »

มีความรู้เพียบเลย ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันความรู้นะคะ

Liked By: Gnoy
rain1804
*

« ตอบ #260 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 04:37:52 PM »

แล้วของผมมันเห็ดอะไรครับเนี่ยมาขึ้นกองเห็ดฟางผม รบกวนดูกันหน่อยครับ เศร้า เศร้า เศร้า

รูปแรก

ออกเป็นกลุ่มๆ

ซูมใกล้

ถอนออกมาให้ดูชัดๆครับ

Liked By: tass08

เกษตรไร้งบ   *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ritdecha
*

« ตอบ #261 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 05:36:33 PM »

อันนี้น่าจะเป็นเห็ดโคนน้อย หรือบางแห่งก็เรียกเห็ดขี้ม้า เห็ดถั่วเน่า มีหลายชื่อ
คนภาคเหนือเขาเพาะขายได้ครับ เดี๋ยวรอ สมช ท่านอื่นตอบอีกทีครับ

James
*

« ตอบ #262 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 07:27:51 PM »

ไม่น่าจะใช่เห็ดโคนน้อย เห็ดโคนรากจะยาวแล้วก็ไม่มีขนๆแบบในภาพ แล้วเห็ดขี้ม้าก็กินไม่ได้ครับ
ขอเซียนเห็ดมาฟันธงอีกที

artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #263 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 09:04:31 PM »

มาเจอกระทู้ดี สนใจจะเพาะเห็ดฟางนานแล้ว

วัตถุดิบหลักคือ เศษหญ้า กับผักตบ ถ้าจะใช่แค่ 2 อย่างนี้จะได้ไหมครับ

เพียงพอเมื่อพอเพียง
ritdecha
*

« ตอบ #264 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 06:59:25 PM »

ไม่น่าจะใช่เห็ดโคนน้อย เห็ดโคนรากจะยาวแล้วก็ไม่มีขนๆแบบในภาพ แล้วเห็ดขี้ม้าก็กินไม่ได้ครับ
  ลองเข้ากูเกิ้ล แล้วพิมพ์ เห็ดโคนน้อยดู
rain1804
*

« ตอบ #265 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 02:28:41 AM »

ลองเข้ากูเกิ้ล แล้วพิมพ์ เห็ดโคนน้อยดู

มันเหมือนเห็ดโคนน้อยจริงๆด้วยครับ ผมลองเอาไปหาดูในกูเกิ้ล ตามที่ท่านritdecha  แต่ยังไม่กล้ากิน รบกวนท่านสมาชิกมาช่วยยืนยันหน่อยครับ และวิธีทดสอบเห็ดด้วยครับ ขอบคุณมากครับลดความกลัวเปลี่ยนเป็นความดีใจ ขึึ้นมาเยอะเลย พึ่งหัดทำครั้งแรก เอาของคุณgnoy มาเป็นแรงบันดาลใจ ตอนนี้แม่บ้านก็กำลังหมดแรง เพราะเขาตั้งใจทำมากๆ แต่ยังไม่ประสบความสำเร็จ แถวบ้านมีแต่คนบอกเป็นเห็ดเมา เลยไม่กล้ากินเลย

เกษตรไร้งบ   *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
zuddum
*

« ตอบ #266 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:00:57 AM »

ยิ้ม  แถวๆบ้านผมเขาเรียกว่าเห็ดกล้า อย่าไปกินเด้อเมาอ้วกด้วย
James
*

« ตอบ #267 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:59:55 AM »

มันบานแล้วสีดำใช่มั้ย ถ้าใช่จะกินไม่ได้แน่นอน
ในกองปุ๋ยหมักของผมก็มี คล้ายแบบนี้แต่ไม่มีขน
ถ้าเห็ดชนิดนี้ขึ้น เห็ดฟางก็จะไม่ขึ้นหรือขึ้นก็น้อยมาก
rain1804
*

« ตอบ #268 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 09:39:33 PM »

โอ้ว เรื่องของเห็ด บ่ใช่ง่านนะเนี้ย ขอบคุณครับ รอท่านต่อไปมาชึ้แจงต่อ ไม่กล้ากินเหมือนกัน แล้วแถวนี้ไม่มีเซียนเพาะเห็ดหรือพี่น้องชาวเหนือหรืออีสานเลย ก็เลยต้องมองมันทุกวัน แล้วมันก็ออกมาเยอะเย้ยเราเยอะเลย  โกรธ โกรธ โกรธ

wittaya2527
*

« ตอบ #269 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 01:55:58 PM »

มาดูชุดที่ 3  กันดีกว่าค่ะ ชุดนี้จริง ๆ ก็ใช้ กากมัน + ปุ๋ยหมักแม่โจ้เหมือนกัน แต่การผสมจะต่างกับชุดที่ 1 ค่ะ
เพราะไม่ได้ผสมปุ๋ยหมักแม่โจ้ลงไปใสกากมัน แต่เป็นการใช้กากมันล้วน ๆ แต่เอาปุ๋ยหมักมาใส่เป็นชั้นทีหลังค่ะ
เป็นการทดลองทำของจีน้อยโดยประยุกต์มาจากที่ไปดูเค้าทำเห็ดกองเตี้ยมาค่ะ เค้าใส่เป็ันชั้น ๆ
เพื่อความเข้าใจดูภาพประกอบนะคะ

กากมันล้วน ๆ ค่ะ หมักน้ำใส่อีเอ็มไว้ 24 ชม . แล้วใส่ถุงปุ๋ยคลุมด้วยกระสอบอีกทีค่ะ

แล้วก็เทปุ๋ยหมักแม่โจ้ล้วน ๆ อีกเช่นกัน แยกใส่กาละมังไว้

เวลาบรรจุลงในตะกร้า ก็เอากากมันล้วน ๆ ใส่ลงไปก่อนให้ได้ความสูงประมาณ 2 ช่องตะกร้าค่ะ

ภาพด้านข้าง กากมันสูงประมาณ 2 ช่องตะกร้า

แล้วก็วางผักตบที่หั่นแล้วลงไปเหมือนชุดก่อน ๆ ทุกประการ

มาถึงข้อแตกต่างแล้่วค่ะ ชั้นที่จะเอาปุ๋ยหมักแม่โจ้โรยทับบนผักตบให้รอบ ๆ ตะกร้า กะให้พอดีค่ะ อย่าให้หนาไป โดยเว้นช่องตรงกลางไว้

แล้วชั้นต่อไป ถึงจะเอาหัวเชื้อเห็ดวางเป็นจุด ๆ ให้รอบตะกร้า เหมือนชุดก่อน ๆ ค่ะ

ดูกันใกล้ ๆ  ยิงฟันยิ้ม

เสร็จแล้วก็เอากากมันล้วน ๆ ทับแล้วกดให้แน่น โดยมีความสูงประมาณ 2 ช่องตะกร้าค่ะ เ็ป็นอันเสร็จชั้นที่ 1

ภาพด้านข้างค่ะ

แ้ล้วก็ทำเช่นเดิม คือ วางผักตบให้รอบตะกร้า

เสร็จแล้วก็เอาเฉพาะปุ๋ยหมักแม่โจ้ วางทับบนผักตบชวาให้รอบตะกร้า เว้นตรงกลางไว้เหมือนชั้นที่ 1
( ภาพชั้นนี้ลืมถ่ายค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เลยขอยืมภาพจากชั้นที่ 1 มาใส่แทน )

แล้วก็เอาเชื้อเห็ดฟางวางทับบนปุ๋ยหมักแม่โจ้อีกทีค่ะ

ทับด้วยกากมันล้วน ๆ ให้หนา 2 ช่องตะกร้า เป็นอันเสร็จชั้นที่ 2

ดูด้านข้างกันซักนิด  ยิงฟันยิ้ม

แล้วพอชั้นที่ 3 ก็กระจายผักตบชวาให้ทั่วตะกร้าค่ะ

แล้วก็กระจายปุ๋ยหมักแม่โจ้ทับให้ทั่วตะกร้าอีกเช่นกัน

ส่วนหัวเชื้อเห็ดก็กระจายให้ทั่วตะกร้า โดยให้ชิดตะกร้าเหมือนเิดิมค่ะ

ใกล้เข้ามาอีกนิด

แล้วก็เอากากมันล้วนทับด้านบนให้หนาประมาณ 1 นิ้ว แล้วกดให้แน่น เป็นอันเสร็จ

ดูด้านข้างจะเหลือ 1 ช่องตะกร้าด้านบนเสมอค่ะ

ชุดนี้ทำสัญลักษณ์ผูกด้วยเชือกขาว แต่พัน 2 เส้น แล้วก็ผูกโบว์เดียว เพื่อให้ทราบว่าเป็นชุดที่ใช้ปุ๋ยหมักแม่โจ้เช่นเดียวกับชุดที่ 1
แต่ไม่ได้ผสมลงในกากมัน แยกมาวางเป็นชั้นบนผักตบค่ะ

ขอขอบคุณผมก็ติดตามอ่านมาเรื่อยๆถึงวิธีการเพาะเห็ดของคุณ Gnoy ละเอียดดีครับได้ความรู้ด้วย สำหรับคนไม่เคยทำไม่มีความรู้ จะอ่านให้หมดครับ  แต่มีข้อสงสัยครับ  ผักตบที่รองพื้นก่อนวางเชื้อเห็ด เพื่ออะไรครับ
Gnoy
*

« ตอบ #270 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:22:53 PM »

ขอขอบคุณผมก็ติดตามอ่านมาเรื่อยๆถึงวิธีการเพาะเห็ดของคุณ Gnoy ละเอียดดีครับได้ความรู้ด้วย สำหรับคนไม่เคยทำไม่มีความรู้ จะอ่านให้หมดครับ  แต่มีข้อสงสัยครับ  ผักตบที่รองพื้นก่อนวางเชื้อเห็ด เพื่ออะไรครับ

ขอบคุณค่ะที่ติดตาม แต่ช่วงนี้จีน้อยต้องพักยาวเลยค่ะสำหรับงานด้านเกษตรไม่ว่าจะเป็นทางสวน หรือเพาะเห็ด
เพราะมือประท้วงไม่ยอมทำงาน  โกรธ โกรธ โกรธ กำลังฟื้นฟูอยู่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเรื่องข้อสงสัยที่ต้องวางผักตบในแต่ละชั้นนั้น ตามตำราบอกว่าผักตบเป็นอาหารเสริมที่น้องเห็ดชอบค่ะ
และถ้าจะให้ดีต้องเป็นผักตบตามแหล่งน้ำที่น้ำไหลไม่ใช่น้ำขังด้วยนะคะ

หากมีข้อสงสัยอื่น ๆ ถามมาได้นะคะ ถ้าพอรู้จะตอบให้ค่ะ
Gnoy
*

« ตอบ #271 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:27:58 PM »

มาเจอกระทู้ดี สนใจจะเพาะเห็ดฟางนานแล้ว

วัตถุดิบหลักคือ เศษหญ้า กับผักตบ ถ้าจะใช่แค่ 2 อย่างนี้จะได้ไหมครับ

ขอโทษนะคะที่ตอบช้ามาก ๆ พอดีจีน้อยป่วยไม่ได้เข้ามาเน็ตเลยค่ะ

สำหรับคำถามที่ถามมาข้างบน เคยมีเพื่อนที่อยู่ข้าง ๆ สวนเคยทำ เห็ดฟางก็ออกนะคะ แต่ไม่มากนักแค่พอทานในบ้านค่ะ
จีน้อยไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับจำนวนที่ทำด้วยหรือเปล่านะคะ เพราะพี่ที่เค้าทำเค้าไม่ได้บอกถึงจำนวนปริมาณที่ทำมาด้วยค่ะ
ส่วนตัวจีน้อยเองยังไม่เคยลองค่ะ เคยลองแต่ทำทำกองปุ๋ยหมักแม่โจ้แล้วมีเห็ดฟางขึ้นให้เก็บทาน
ซึ้งวัตถุดิบหลัก คือ เศษหญ้า + วัชชพืชต่าง ๆ มีฟางนิดหน่อยค่ะ 

หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์