หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 218391 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 02:10:20 PM »

แจ้งข่าวเพิ่มอีกนิดค่ะ เร็ว ๆ นี้จะเพาะเห็ดจากกากมันสำปะหลังแบบกองเตี้ยค่ะ
เริ่มทำเมื่อไหร่จะถ่ายภาพมาให้ดูค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: konthain(นพ)

Nachol
*

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 02:47:07 PM »

ข้อมูลน่าสนใจ เป็นประโยชน์ฒากเลย ขอบคุณมากๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม อายจัง
Pakasai
*

« ตอบ #242 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 04:14:16 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
Gnoy
*

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 09:39:13 PM »

มาอัพเดทค่ะ  หลังจากหายหน้าไปซะนาน  ยิงฟันยิ้ม

จากวัียก่อนที่ว่่าจะขึ้นกองเห็ดโดยใช้กากมันสำปะหลัง เกิดการเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยเลยมาขึ้นด้วยฟางก่อนนะคะ
เก็บรูปมาให้ตั้งแต่แรกทำเลยค่ะ

พอกำหนดวันว่าจะเพาะเห็ดเลยต้องเอาขี้วัวมาตากแดดก่อนเพื่อลดเชื้อรา ตากไว้ 2 วันค่ะ

เตรียมแปลงที่จะเพาะเห็ดค่ะ โดยตีดินให้ร่วนซุย จีน้อยใช้จอบ + คราดนะคะ ไม่ได้ใช้รถไถ เพราะทำเแปลงเล็ก ๆ แค่ร่องเดียว

จัดการหว่านด้วยปูนขาวเพื่อลดเชื้อโรค + แมลงเช่น มด ปลวก ล่วงหน้าซัก 1-2 วัน ค่ะ

แล้วก่อนวันที่จะเพาะเห็ด 1 วัน ต้องเตรียมฟางให้พร้อมค่ะ โดยนำมาแช่น้ำไว้ชุดละประมาณ 2-3 ชม.
แล้วยกขึ้นวางในผ้าใบแล้วหาผ้าใบคลุมอบไว้ 1 คืนค่ะ

พอเช้าวันที่จะทำ (คือวันนี้) ต้องรดน้ำในแปลงให้ชุ่มก่อนนะคะแล้วก็ไปเตรียมอาหารเสริมให้น้องเห็ดค่ะ
สำหรับที่จะผสมในฟาง ก็มี รำ + ปูนขาว + ยิปซั่ม + ดีเกลือ (ตามสูตรของอาจารย์ สุรชัยค่ะ)
จีน้อยจะผสมไว้ส่วนนึงก่อนนำไปหว่านในฟางค่ะ

เสร็จแล้วก็หว่านให้ทั่วกองฟางที่เราหมักไว้ล่วงหน้า  

คราดเคล้าให้ทั่วกอง

ดูกันใกล้ ๆ นะคะจะเห็นว่าฟางจะมีอาหารเสริมอยู่

เสร็จแล้วก็ไปเตรียมเชื้อเห็ดค่ะ

แกะถุงออกให้เห็นว่าเส้นใยเดินแบบชัด ๆ ค่ะ

ให้ยีหัวเชื้อในแตกจากกันแล้วโรยด้วยแป้งข้าวเหนียวค่ะ

ยี + เคล้าแป้งเสร็จแล้ว

ที่นี้ก็เตรียมย่ำก้อนกันได้แล้วค่ะ จีน้อยย่ำก้อนในตะกร้านะคะ  ยิงฟันยิ้ม

วางฟางลงไปก่อนค่ะประมาณซัก 1 ฝ่ามือ แล้วก็ย่ำ ๆ ๆ ค่ะ โรยด้วยเชื้อเห็ดให้รอบตะกร้า

แล้วก็วางฟางให้หนาแล้วก็เข้าไปย่ำ ๆๆๆๆ

ทำแบบนี้ 3 ชั้น (จีน้อยมีเทคนิคว่า ชั้นล่างสุดจะโรยเชื้อเห็ดให้กระจายทั่วตะกร้านะคะ เพราะพอคว่ำตะกร้าลง ชั้นนี้จะเป็นชั้นบนสุด
เผื่อให้เห็ดเกิดดอกที่ด้านบนก้อนค่ะ โดยจะโรยประมาณนี้ค่ะ)

เสร็จแล้วก็ค่อย ๆ คว่ำตะกร้าลงแล้วเคาะเบา ๆ ก็จะได้ออกมาแบบนี้ค่ะ

เวลาเคาะให้ไปเคาะวางในแปลงนะคะ

ระยะห่างระหว่างก้อนก็ประมาณ 20 เซนค่ะ ทำไปเรื่อย ๆ จนหมดวัตถุดิบ
แล้วระหว่างก้อนหากมีเชื้อเห็ดเหลือก็ให้นำมาโรยระหว่างก้อน + รอบก้อนค่ะ เพื่อให้ได้ผลผลิตมากขึ้น
แล้วก็นำไม้ไผ่มาปักเป็นโครงโค้งเพื่อคลุมพลาสติกค่ะ

คลุมพลาสติกให้เรียบร้อย

แล้วก็เอาฟางคลุมบนพลาสติกอีกทีค่ะ

อีกซัก 4 วันมาดูกันอีกทีค่ะถึงความคืบหน้าค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มาร่วมลุ้นกับจีน้อยนะคะว่าจะได้เห็ดฟางหรือไม่ ถ้าได้จะได้กี่กิโล  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 08:43:13 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 02:39:30 PM »

วันนี้วันที่ 3 ของเห็ดแปลงนี้ เช้านี้ัตั้งใจว่าจะไปแอบดูเส้นใยเห็ดว่าเดินเป็นยังไงกันบ้าง
ผลพอแอบแง้มก็เจอปัญหาเลยค่ะ  โกรธ โกรธ โกรธ คือ คุณ ปลวก เดินกันเป็นขบวนเลยค่ะ  ลังเล ลังเล ลังเล

ต้องรีบไปเอาเชื้อจุลินทรีย์เมธาไรเซียมที่่ใช้กำจัดปลวกมาโรยค่ะ
จากที่เดิมจะแง้มไปบางมุมเลยกลายเป็นว่าต้องเปิดรอบซุ้มเพื่อโรยเชื้อเมธาไรเซียม

จากภาพนี้จะมองเห็นปลวกบ้าง ที่วงสีแดงไว้ค่ะ จริง ๆ มีเยอะ แต่พอเปิดปุ๊ปพากันมุดลงดินกันเป็นแถว ต้องรีบโรยเชื้อ แล้วกดชัตเตอร์อย่างไว รูปเลยไม่ค่อยชัด เพราะไม่อยากเปิดซุ้มนาน

และจากการสังเกตุนะคะ  ปลวกมักจะขึ้นตามแนวโครงไม้ไผ้ที่เราเจาะทำโครงซุ้มแหละ

ที่นี้เลยกันอีกทางโดยไปเอาน้ำส้มควันไม้ผสมน้ำใส่ถังพ่น พ่นรอบ ๆ ซุ้มภายนอกอีกชั้น ไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน
เพราะกว่าเชื้อเมธาไรเซียมจะออกฤทธิ์ทำให้ปลวกเป็นโรคตายก็อีก 2-3 วัน เลยหาทางช่วยไว้อีกทาง

ที่นี้ไหน ๆ ก็เปิดรอบซุ้มแล้วก็เลยเก็บภาพเส้นใยเห็ดที่เดินมาฝากด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 02:45:30 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #245 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 09:25:38 PM »

ยิ้ม  เห็นคุณ จีน้อยเพาะเห็ดพางแบบกองเตี้ย ทำให้ผมคิดถึงอดีตเมื่อ20ปีที่ผ่านมาผมเพาะเห็ดฟางเป็นอาชีพเสริมผ่านมาแบบโชคโชนผมไม่ใช้ตะกล้าน่ะ(มันออกน้อย) ผมจะใช้ไม้มาตีเป็นกล่องสี่เหลี่ยมคางหมู ( ก*ย*ส 16*50*18 นิ้ว)ทำเป็นแม่พิมพ์ ฟางที่ใช้เพาะเห็ดมันจะออกไม่เหมือนกันน่ะ ฟางข้าวจ้าว กข15 มันจะเพาะออกดีมากๆช่วงเดือน มค-กพ พอช่วงปลายเดือนกพเป็นต้นไป ใช้ฟางข้าวเหนียว กข6 จะออกดีมาก ฟางต้องตากให้แห้งมไ่งั้นราเขียวๆจะเกิดขึ้น... ค่อยมาเล่าต่อ
Gnoy
*

« ตอบ #246 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 10:08:28 PM »

ยิ้ม  เห็นคุณ จีน้อยเพาะเห็ดพางแบบกองเตี้ย ทำให้ผมคิดถึงอดีตเมื่อ20ปีที่ผ่านมาผมเพาะเห็ดฟางเป็นอาชีพเสริมผ่านมาแบบโชคโชนผมไม่ใช้ตะกล้าน่ะ(มันออกน้อย) ผมจะใช้ไม้มาตีเป็นกล่องสี่เหลี่ยมคางหมู ( ก*ย*ส 16*50*18 นิ้ว)ทำเป็นแม่พิมพ์ ฟางที่ใช้เพาะเห็ดมันจะออกไม่เหมือนกันน่ะ ฟางข้าวจ้าว กข15 มันจะเพาะออกดีมากๆช่วงเดือน มค-กพ พอช่วงปลายเดือนกพเป็นต้นไป ใช้ฟางข้าวเหนียว กข6 จะออกดีมาก ฟางต้องตากให้แห้งมไ่งั้นราเขียวๆจะเกิดขึ้น... ค่อยมาเล่าต่อ

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำบอกเล่าจะเก็บเกี่ยวเอาไว้ประยุกต์ใช้ค่ะ
ถ้าว่างแล้วมาเล่าต่อนะคะ จะรออ่านค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

James
*

« ตอบ #247 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 08:03:30 AM »

จีน้อย เห็ดขึ้นหรือยัง

Liked By: tass08
zuddum
*

« ตอบ #248 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:49:08 AM »

ยิ้ม  ทีนี้สิ่งที่ผมเจอมากับตัวผม ออกจะเป็นเหลือเชื่อแต่ก้ต้องฟังไว้บ้าง บางคนอาจจะปลูกพืชแล้วออกลูกดก บางคนออกลุกบ้างไม่ออกบ้าง บางคนมือเย็นบางคนมือร้อน คงเคยได้ยินมาใช่ไหม. ก็ต้องมาพิสูจน์กันว่าใครมือดีหรือมือไม่ดี ง่ายๆคือ ลองปลูกพริก หรือฟักทอง ที่มันออกลูกไวๆ (หาคนอื่นๆพี่สาว แม่ พ่อ สักสามสี่คนลองมาพิสูจน์ หากว่าใครออกลูก ดกที่สุดคนๆนั้นแหละมือดีเฮ็ง)ปลูกแบบธรรมดาน่ะห้ามใส่ปุ๋ยเคมี ใส่แต่ขี้หมูขี้ไก่  ผมก็ยัง งง อยู่น่ะว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกัน มือก็มีสองข้างเท่ากัน เออ.. ผมเพาะเห็ดกับพี่สาวผมต้องให้แกเป็นคนใส่เชื้อเห็ดทุกๆครั้งมือแกดี ส่วนผมใส่เห็ดออกไม่เยอะ สิ่งเล็กน้อยๆพวกเนี้ยมันไม่มีในตำราไงต้องพิสูจน์ด้วยตัวเองถึงจะได้คำตอบ พี่สาวผมปลูกพริกต้นยังไม่ทันโตเต็มที่เลยออกลูกเต็มเลยกิ่งแทบหัก ส่วนพริกแม่ผมสูงถึ งอก ต้นงาม แต่ลูกติดบ้างแต่ไม่ดก เออ งงไหม..ต้นกล้าแม่เป็นคนเพาะ ต้องไปพิสูจน์เอาเองว่าใครมือเฮ็งมือดี.....

Liked By: Gnoy, tass08, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #249 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 02:06:31 PM »

จีน้อย เห็ดขึ้นหรือยัง

เมื่อวานเย็นดูยังไม่ขึ้นนะคะ ครบ 4 วัน เพิ่งเปิดกระโจมระบายอากาศค่ะ
เดี๋ยวเย็นนี้แอบดูใหม่   ยิ้มกว้างๆ

แต่เมื่อวานไม่เห็นปลวกที่เดินกันเป็นทางแล้วนะคะ ไม่รู้มันหนีเข้าไปในก้อน
หรือตายยกรัง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: tass08, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #250 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 02:11:30 PM »

ยิ้ม  ทีนี้สิ่งที่ผมเจอมากับตัวผม ออกจะเป็นเหลือเชื่อแต่ก้ต้องฟังไว้บ้าง บางคนอาจจะปลูกพืชแล้วออกลูกดก บางคนออกลุกบ้างไม่ออกบ้าง บางคนมือเย็นบางคนมือร้อน คงเคยได้ยินมาใช่ไหม. ก็ต้องมาพิสูจน์กันว่าใครมือดีหรือมือไม่ดี ง่ายๆคือ ลองปลูกพริก หรือฟักทอง ที่มันออกลูกไวๆ (หาคนอื่นๆพี่สาว แม่ พ่อ สักสามสี่คนลองมาพิสูจน์ หากว่าใครออกลูก ดกที่สุดคนๆนั้นแหละมือดีเฮ็ง)ปลูกแบบธรรมดาน่ะห้ามใส่ปุ๋ยเคมี ใส่แต่ขี้หมูขี้ไก่  ผมก็ยัง งง อยู่น่ะว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกัน มือก็มีสองข้างเท่ากัน เออ.. ผมเพาะเห็ดกับพี่สาวผมต้องให้แกเป็นคนใส่เชื้อเห็ดทุกๆครั้งมือแกดี ส่วนผมใส่เห็ดออกไม่เยอะ สิ่งเล็กน้อยๆพวกเนี้ยมันไม่มีในตำราไงต้องพิสูจน์ด้วยตัวเองถึงจะได้คำตอบ พี่สาวผมปลูกพริกต้นยังไม่ทันโตเต็มที่เลยออกลูกเต็มเลยกิ่งแทบหัก ส่วนพริกแม่ผมสูงถึ งอก ต้นงาม แต่ลูกติดบ้างแต่ไม่ดก เออ งงไหม..ต้นกล้าแม่เป็นคนเพาะ ต้องไปพิสูจน์เอาเองว่าใครมือเฮ็งมือดี.....

คือว่า...... มีกันอยู่ 2 คน คือ จีน้อย กะ น้องจ๋า ไม่รู้จะหาใครมาช่วยพิสูจน์เพิ่มค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถ้าให้เทีียบ จีน้อยจะมือร้อนกว่าน้องจ๋า แต่จีน้อยปลูกพริก ปลูกฟักทองก็พอได้ผลนะคะ
แต่รู้สึุกว่าน้องจ๋าจะปลูกได้ลูกมากกว่า แต่น้องจ๋าจะทำงานช้าาาาาาา ถึงช้ามากกกกก
ต้องช่วยไม่งั้นวันเดียวไม่เสร็จ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: tass08, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #251 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:23:58 PM »

น้องเห็ดเริ่มฟอร์มดอกเป็นเม็ดแฟ้บแล้วนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

รูปล่างไม่ค่อยชัดนิดนะคะ ถ่ายไ่ม่ค่อยถนัดค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #252 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:18:31 PM »

มาแอบดูวันที่ 6 ของน้องเห็ดกันค่ะ
เม็ดแฟ้บเริ่มโตขึ้นค่ะ แล้วก็ขึ้นกันมากขึ้น แต่บนก้อนฟางยังไม่เห็นนะคะ เห็นขึ้นแต่ที่บนดินที่โรยเชื้อเห็ดไว้ค่ะ

Gnoy
*

« ตอบ #253 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 10:20:48 PM »

เห็ดเพาะได้ 7 วันแล้วค่ะ ดอกโตขึ้นเป็นระยะเม็ดกระดุมเม็ดโตแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Gnoy
*

« ตอบ #254 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:21:41 PM »

วันนี้วันที่ 8 ของเห็ดซุ้มนี้แล้วนะคะ จวนเก็บได้แล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

พรุ่งนี้เช้ามืดต้องออกไปดูค่ะว่าจะพอเก็บได้หรือยัง เพราะอากาศร้อนอบอ้าวมาก ๆ

การเพาะเห็ดชุดนี้ยังไม่เป็นที่พอใจของจีน้อยนะคะ เพราะ......
กำลังหาสาเหตุอยู่ว่าทำไม  ฮืม ที่ก้อนฟางที่ย่ำ ไม่มีดอกเห็ดขึ้นให้เห็นเลย ส่วนมากที่ขึ้นคือ
บริเวณรอบก้อนฟาง และบนดินที่จีน้อยโรยเชื้อเห็ดไว้
เดี่ยวพรุ่งนี้เช้าตอนตัดเห็ดคงจะเห็ดไ้ด้ชัดขึ้นเพราะต้องเอาผ้าพลาสิกออก
แล้วจะมารายงานอีกทีค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2016, 12:33:44 AM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #255 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 01:33:09 PM »

วันนี้ตืนกะมืดไปส่องไฟเก็บเห็ดจ้าาาาา

ดอกเห็ดในตะกร้ายังไม่ได้ทำสวย  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนภาพนี้ทำสวยเรียบร้อยพร้อมส่งแล้วค่ะ

ดอกเห็ดได้ไม่เยอะเท่าที่ตั้งเป้าไว้ แต่ก็ได้พอสมควร แถมแต่ละดอกดูมีน้ำหนักดี ดอกขาวใช้ได้ (แม่ค้าที่รับซื้อบอกค่ะ)
เลยไปคุยกะแม่ค้าที่รับซื้อ (เดิมทำเห็ดมาก่อน) กะหมอดินที่ทำเห็ดฟาง + ขายเชื้อเห็ด ว่าเพราะอะไรทำไมถึงได้เห็ดน้อย
ไ้ด้ข้อสรุปมาว่า ....เนื่องจากช่วงนี้อากาศร้อนจัด การเพาะเห็ดจากการย่ำฟางจะไม่ได้ผลเท่าที่ควร
และทำให้ดอกเห็ดไม่ขึ้นที่ปอนด์ฟางที่เราย่ำไว้ แต่จะไปขึ้นที่ดินรอบ ๆ ปอนด์ฟางแทน
จีงควรเปลี่ยนวัตถุเพาะจากฟางเป็นกากทันจะทำให้ได้ผลผลิตเยอะกว่า

ดังนั้น ในการเพาะเห็ดเที่ยวหน้าจีน้อยคงต้องเปลี่ยนจากการย่ำฟางไปใช้กากมันสำปะหลังแทน
แล้วอย่าลืมคอยติดตามกันนะคะ

อ้อ... ลืมบอกไปนิดราคารับซื้อเห็ดฟางวันนี้อยู่ที่ กิโลละ 60 บาทค่ะ
แม่ค้าที่จีน้อยเอาไปขายอยู่ใกล้บ้านมากค่ะ ขี่รดไปส่งไม่ถึงครึ่งกิโลก็ถึงบ้านแม่ค้าใจดีแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: James, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2016, 12:36:44 AM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์