หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 246819 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 07:11:54 PM »

ฺBT (Bacillus thuringiensis)คนละตัวกับ BS (Bacillus subtilis)พลายแก้วนะครับ

ถ้าระบาดขั้นรุนแรงกว่าจะรอBTได้ผลคงหลายวัน และ ถ้ามีแหล่งกำเนิดมาจากที่อื่นจะไม่ได้ผลเท่าที่ควร

โอ เครื่องดูดฝุ่นมันยอดมากเลยนะครับซาร่า

อ้าวววววว คนละตัวกันซะอีก  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
งั้นเดี๋ยวไปหาซื้อก่อนค่ะ ถ้าไม่มีคงต้องสั่งจาก ชมรมเกษตรปลอดสารพิษซะแล้วเรา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แต่เดี๊ยวจะลองลากสายต่อเครื่องดูดฝุ่นดูค่ะ ว่าสายถึงหรือเปล่า

จริง ๆ มีเครื่องตัวเล็กที่ใช้ในรถ โดยใช้ไฟจากแบตเตอรี่รถ โดยต่อผ่านที่จุดบุหรี่
แต่รถเข้าไม่ถึงแปลงที่ทำเห็ดน่ะ ลากสายไฟคงจะสะดวกกว่า  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 07:16:18 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า

Gnoy
*

« ตอบ #209 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:52:46 PM »

รายงานประจำวันนี้ค่ะ

เห็ดฟางเก็บได้นิดหน่อย ยังส่งขายไม่ได้อีกเหมือนเดิม  ลังเล  แต่ได้เป็น ต้มยำเห็ดฟาง  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนซุ้มที่ตัดเส้นใยไปเมื่อวาน เช้านี้รวมตัวกันเป็น เม็ดแฟ็บแล้วค่ะ

ส่วนเห็ดเป๋าฮื๊อ ดอกยังโตไม่เต็มที่ พรุ่งนี้คงเก็บทำกับข้าวได้อีกเช่นเคย  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:45:47 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #210 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 02:14:51 PM »

รายงานเห็ดประจำวันที่ 8 ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เห็ดม้วนเสื่อ (ชุดน้องหมาซน) เก็บทำกับข้าวได้นิดหน่อยค่ะ
เห็ดมัวนเสื่อ ชุดที่ 3 ดอกเห็ดพัฒนาจะเม็ดแฟ็บ เป็น ระยะหัวเข็มหมุดแล้วค่ะ

เห็ดเป๋าฮื๋อ เก็บดอกได้ประมาณเกือบ 3 ขีดค่ะ   ยิงฟันยิ้ม

แต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ พอดีแบตเตอรี่ในกล้องหมด เลยถ่ายรูปไม่ได้  โกรธ

Gnoy
*

« ตอบ #211 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 02:38:04 PM »

วันนี้เริ่มทดลอง การเพาะเห็ดแบบกองเตี้ยประยุกต์ แล้วนะคะ
โดยขอนำความรู้ที่ได้จากระทู้ของ อ.สุรชัย ที่กระทู้นี้มาประยุกต์ทำค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5411.msg87374#msg87374

แบบที่ใช้ค่ะ ตะกร้าใส่ผลไม้ใบเก่า  ยิ้มกว้างๆ

การเตรียมวัตถุดิบครั้งนี้ จีน้อยใช้ฟางล้วน ๆ เลยนะคะ โดยนำฟางแช่น้ำไว้ประมาณ 3 ชม.
แล้วยกขึ้นมามาพักไว้ คลุมด้วยผ้าพลาสติกค้างคืนไว้ตั้งแต่เมื่อวานค่ะ เพื่อให้ฟางนุ่มขึ้น

แล้วก็เตรียมอาหารเสริม เชื้อเห็ดให้พร้อม จากนั้นก็ลุยกันเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขั้นตอนก็ละม้ายทำเห็ดในตะกร้า หรือ เห็ดม้วนเสื่อน่ะค่ะ
คือใส่ฟางลงไปแล้วก็ลงไปย่ำ ๆ   ยิงฟันยิ้ม

แล้วก็โรยเชื้อเห็ดขอบ ๆ ตะกร้า

แล้วก็วางทับด้วยฟาง ลงไปย่ำ ๆ ใหม่ จนครบ 3 ชั้น
แล้วก็เอาตะกร้าไปเคาะแบบออก

โดยปกติ เห็ดกองเตี้ยทั่วไป เค้าจะทำแถวเดียว แล้วก็ทำบนดินเลย

แต่จีน้อยนำแบบของ อ.สุรชัยที่นำผ้าพลาสติกปูรองพื้นมาประยุกต์ใช้ เพราะจะได้ทำซ้ำที่ได้ค่ะ
แล้วจีน้อยวาง 2 แถวคู่เลย เพราะผ้าพลาสติกกว้างพอ  ยิงฟันยิ้ม

จะสังเกตุว่าตรงร่องระหว่างแถว จีน้อยทดลองเอาฟางใส่ไว้ แล้วก็โรยเชื้อเห็ดนิดหน่อย
จะดูว่าให้แนวระหว่างร่องนี้จะมีดอกเห็ดเกิด และเก็บได้หรือเปล่า
เพื่อไม่ให้เสียพื้นที่โดยเปล่าประโยชน์ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อีกมุมนึงค่ะ

แล้วก็เอาไม้ไผ่บ้าง เหล็กเส้นเหลือ ๆ บ้าง มาำทำโครงกระโจมให้  ยิงฟันยิ้ม

แล้วก็คลุมหลังคาด้วยพลาสติกให้เรียบร้อย

แล้วตามด้วยแสลมคลุมทับอีกทีนึง

ปกติเค้าจะใช้ฟางคลุมกัน แต่ที่จีน้อยใช้แสลมคลุมเพราะพื้นที่อยู่ในร่มไม้ตลอด
มีโดนแดดส่งบ้างนิดหน่อย ไม่ได้อยู่กลางแดดเลยคิดว่าคงไม่ต้องใช้ฟางคลุม
แล้วอีกเหตุดผล คือ ฟางหมดพอดี  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยังไม่ได้ไปเอามาใหม่
เลยลองใช้แสลมแล้วดูผลไปก่อน ถ้าเห็ดออกมาเป็นที่น่าพอใจ เราก็จะไม่ใช้ต่อไป  ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าเห็ดมีปัญหา ดำ เดี๊ยวค่อยปรับชุดต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:50:51 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
jin kitti567
*

« ตอบ #212 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:26:29 PM »

แบบนี้ท่าจะง่าย รอดูผลครูจีน้อยก่อน

ตามลิงค์ไป อ่านได้ 18 หน้า ปวดตา .. พักสายตาจังน่อยก่อนเด้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yudhapol, Gnoy, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #213 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:38:41 AM »

แบบนี้ท่าจะง่าย รอดูผลครูจีน้อยก่อน

ตามลิงค์ไป อ่านได้ 18 หน้า ปวดตา .. พักสายตาจังน่อยก่อนเด้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าจะเอาแบบจานด่วน เข้าไปโหลดไฟล์ที่กระทู้นี้อ่านก็ได้ค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8696.msg156879#msg156879

ถ้าเกี่ยวกับการทำเห็ดฟางแบบที่จีน้อยประยุกต์มาใช้ ให้โหลดไฟล์นี้นะคะ

14. การเพาะเห็ดฟางกองเตี้ยสมัยใหม่
http://www.sendspace.com/file/x7dpjb

เพราะบางที่ในกระทู้รูปขึ้นให้ไม่หมด  ลังเล แต่ในกระทู้ที่ให้ไปจะมีเกร็ดเล็ก เกร็ดน้อยเยอะกว่าค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ช่วงที่เกี่ยวกับเรื่องเห็ดฟาง จะอยู่ในช่วงหน้าที่ 125 เป็นต้นไปนะคะ
ค่อย ๆ อ่านค่ะ พักสายตาบ้าง จะได้ถนอมไว้ใช้นาน ๆ  จุมพิต

Liked By: nooch, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #214 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:57:19 AM »

รายงานประจำวันที่ 9 ธค. ค่ะ

เก็บเห็ดเป๋าฮื๋อได้ 2 ช่อ รวมกับเมื่อวาน เช้านี้กลายเป็นผัดเผ็ดเห็ดเป๋าฮื๋อไปเรียบร้อย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนเห็ดฟางม้วนเสื่อ ตอนนี้มี 3 ชุด

ชุดที่ 2 คงต้องรื้อกระโจมแล้ว เพราะดอกเห็ดออกมา้น้อย แล้วฝ่อหมด  ลังเล
ชุดที่ 3 จากระยะเม็ดเข็มหมุด เริ่มพัฒนาเป็นระยะเม็ดกระดุมแล้วค่ะ พรุ่งนี้คาดว่าน่าจะมีเก็บได้บ้าง

ลองดูรูปนะคะ  (รูปแรกเบลอไปนิด)

อีกมุมนึงค่ะ ชัดขึ้นมาหน่อย

ส่วนภาพนี้อีกด้านนึงของกระโจมค่ะ

แล้วก็มาถึงชุดที่ 4 ที่ตัดเส้นใยในวันนี้ จากวันที่ทำ - วันนี้เป็นวันที่ 6 ค่ะ  

เส้นใยเดินสานกันให้เห็น

จะเห็นว่ามีบางจุด เริ่มเกิดเม็ดแฟ็บขึ้นมาแล้วค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:55:23 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #215 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 03:10:46 PM »

สุดยอดเลยคนคนนี้(ที่ชื่อ Gnoy)
ทำอะไรทำจริง ถึงขิงถึงพริก แบบกัดไม่ปล่อย

Liked By: tera, nooch, tass08, Gnoy, rosera, St.SeiYa
Nid_Noy
*

« ตอบ #216 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 05:15:59 AM »

โฮ ... มาอีกทีเปลี่ยนเวอร์ชั่นใหม่  สรุปว่าจะทำแบบครบเครื่องเลยเหรอครับ  หมัด เข่า ศอก แม้ไม้มวยเห็ด ว่าแล้วก็ลอกลงสมุดไว้  เพราะตอนนี้คงยังทำอะไรไม่ได้  เหมือนคุณจีนอยเตือนเลยครับ  กระดูกสันหลังมีปัญญาจากอุบัติเหตุ  หมอเตือนห้ามยกของหนักใดๆ ทั้งสิ้น อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Gnoy, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #217 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:20:20 AM »

โฮ ... มาอีกทีเปลี่ยนเวอร์ชั่นใหม่  สรุปว่าจะทำแบบครบเครื่องเลยเหรอครับ  หมัด เข่า ศอก แม้ไม้มวยเห็ด ว่าแล้วก็ลอกลงสมุดไว้  เพราะตอนนี้คงยังทำอะไรไม่ได้  เหมือนคุณจีนอยเตือนเลยครับ  กระดูกสันหลังมีปัญญาจากอุบัติเหตุ  หมอเตือนห้ามยกของหนักใดๆ ทั้งสิ้น อายจัง อายจัง อายจัง

ถ้าอย่างนั้น จีน้อยว่ากว่าจะให้ปกติเหมือนเดิม คงนานค่ะ เพราะกระดูกสันหลังเป็นจุดที่ใช้เวลานานในการรักษา
เพราะหากมีปัญหาแล้วต้องระวังเรื่องการก้ม การหมุน หรือ หันเร็ว และเรื่องยกของหนักเป็นอย่างมากค่ะ
ดูแลตัวเองดี ๆ นะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ส่วนเรื่องเห็ด จีน้อยพัฒนาไปเรื่อย ๆ น่ะค่ะ เพราะอยากจะทำให้ได้ในพื้นที่จำกัด และผลผลิตออกได้เกือบทุกวัน ถึงแม้จะไม่มากก็ตาม

เพราะพอลงมือทำแต่ละแบบ ก่อนจะทำเราก็มองไม่ออกว่าจะเจออะไรบ้าง
พอทำจริง ๆ ก็จะเจอว่ามีปัญหาอะไรบ้าง ก็แก้ ปรับปรุง ไปเรื่อย ๆ ค่ะ

สรุปได้คร่าว ๆ ว่า

- เห็ดในตะกร้า ดอกเห็ดมักจะติดตะกร้าทำให้ดอกไม่สวย เก็บลำบากนิดหน่อย แล้วผลผลิตไม่นิ่ง
- เห็ดม้วนเสื่อ ถ้าทำให้กระโจมชั้นเดียว จะดีกว่าทำอยู่ในชั้น 2 ชั้น เพราะตอนนี้ปัญหาทีเจอคือ
เห็ดที่วางไว้ชั้นล่าง ช่วงกลาง ๆ เกิดดอกน้อยมาก ไม่เหมือนพวกที่อยู่ชั้นบน ดังนั้น ถ้าจะทำควรวางชั้นดียวดีกว่า
เลยเป็นที่มาของแบบที่ 3 กองเตี้ยประยุกต์ไงคะ ที่นี้แทนที่จีน้อยจะม้วนเป็นเสื่อ วางมันทั้งก้อนเลย แล้วต้องดุผลผลิตอีกทีว่า
จะออกมาดีขึ้นหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

จะว่าไป จากที่เริ่มทำ มาถึงตอนนี้ จีน้อยก็พอใจนะคะ เพราะมันเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น
ได้ผลผลิตมากขึ้น ถึงจะมากบ้าง น้อยบ้างก็ตาม แต่มันยังไม่นิ่งเท่านั้นเอง  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 2502, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #218 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:47:08 AM »

รูปดอกเห็ดม้วนเสื่อ ที่ถ่ายเมื่อวานนี้ ดอกเห็ดเริ่มโต  ยิงฟันยิ้ม

เช้าวันนี้ 11/12 เก็บไปขายได้แล้วค่ะ ขายได้ กิโลละ 80 บาทเช่นเคย
แต่ดอกเห็ดยังโตไม่มากเก็บได้ 1.5 กก. ได้เงินมา 120 บาท
พรุ่งนี้คงเก็บได้อีกค่ะ เพราะเช้านี้จะเก็บมันยังเล็กไปเลยยังไม่เก็บ  ยิงฟันยิ้ม

แต่มีปัญหานิดคือ ในช่วงกลาง ๆ ของเห็ดม้วนเสื่อที่อยู่ชั้นล่าง เกิดดอกเห็ดน้อยมากค่ะ
สงสัยทำ 2 ชั้น จะไม่คุ้ม หากจะทำต่อคงต้องลดชั้นเหลือแค่ชั้นเดียว  ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:57:01 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #219 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:54:13 AM »

แล้วเมื่อวานก็ทำเห็ดกองเตี้ยชุดใหม่ค่ะ เนื่องจากวางแนวยาวไม่ได้ เลยต้องจัด วางแนวก้อนใหม่ ให้พอดีเนื้อที่
ทำได้ 13 ก้อน ค่ะ สำหรับชุดนี้

วางโครงไม้ไผ่ สำหรับคลุมพลาสติก

คลุมพลาสติก + แสลมเรียบร้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:58:32 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #220 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 12:05:54 PM »

ตอนนี้วางแผนไว้ว่าจะำเพาะเห็ดวันเว้นวันค่ะ วันละ 1 ซุ้ม
ในแต่ละซุ้มจะอยู่ที่ 12-14 ก้อน ขึ้นอยู่กับพื้นที่แต่ละช่วง
โดยกะว่าอย่างน้อยผลผลิตที่ได้ ถ้าทำต่อเนื่องก็จะมีเห็ดให้เก็บเกือบทุกวัน ตามผลผลิตที่ออก
ก็จะมีรายได้เสริมให้น้องจ๋าทุกวัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นน้องจ๋าเล่าว่า มีเพื่อนบ้านมาชวนทำเห็ดกองเตี้ยที่กลางนา
บอกจะได้ผลผลิตเยอะ ๆ แต่น้องจ๋าบอกว่า
ถ้าไปทำที่กลางนา มันมีปํญหาหลายอย่าง ตั้งแต่เรื่องการไปทำ ทำคนเดียวก็จะไม่ไหว  ลังเล
แถมพอใกล้จะเก็บเห็ดต้องไปนอนเฝ้าเห็ด ไม่งั้นเดี๋ยวมีผู้ปรารถนาดีมาช่วยเก็บไปก่อน  โกรธ
แล้วพอเก็บได้ หากได้เยอะ ๆ จะหาใครมาช่วยตัดแต่งดอกเห็ดให้ทันส่งแม่ค้า
เลยยังเก็บ ๆ ความคิดนี้ไว้ก่อน หากหาคนช่วยทำได้ อาจจะไปทำ   ยิงฟันยิ้ม

แต่จีน้อยบอก ไม่ต้องไปหรอก ทำอยู่ในบ้านแหละดีแล้ว
เราทำแค่พอทำไหว ไม่หนักแรง มีรายได้เสริมวันละ 200-500 บาท ก็พอแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

phalikhit
*

« ตอบ #221 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 03:33:24 PM »

ใคร เก็บรองเท้าไว้ในตะกร้า

Liked By: Gnoy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 03:35:59 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #222 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 03:41:47 PM »

รายงานประจำวันค่ะ วันนี้ไม่มีรูปประกอบนะคะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เนื่องจากคนถ่ายยุ่ง ๆ เลยลืมกดชัตเตอร์

เช้านี้เก็บเห็ดฟางขายได้อีกนิดหน่อยค่ะ ส่วนที่ขายได้วันนี้เป็นกำไรทั้งหมด เพราะได้ทุนคืืนตั้งแต่เมื่อวานแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

และก็เป็นไปตามการวางแผน เพราะน้องจ๋าขึ้นเห็ดฟางใหม่ได้อีก 1 ชุด 12 ก้อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนแรกนึกว่าจะทำไม่ได้เพราะเห็นบอกว่าฝนตกแต่เช้า ดีว่าสาย ๆ ฝนหยุดตกให้
แต่ก็ทำไป มองฟ้า มองฝนไป เพราะท่าทางคุณฝนพร้อมจะตกอยู่ตลอดเวลา จริง ๆ ก็ตกแหละ
แต่ตกเป็นละออง พอดีอยู่ใต้ร่มไม้ใหญ่เลยไม่ค่อยเปียกเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม
เลยเป็นสาเหตุให้น้องจ๋าไม่ถ่ายรูปไว้เลย เพราะเร่งมือทำ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เดี๊ยวถ้าพรุ่งนี้ฟ้าแจ่ม ๆ หรือ ฝนไม่ตกน้องจ๋าคงเก็บรูปมาฝากค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเห็ดเป๋าฮื๋อเค้าน่ารัก ผลัดกันออกดอกให้กินทุกวัน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Gnoy
*

« ตอบ #223 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:22:55 AM »

มารายงานผลค่ะ

เป็นข่าวเศร้าสำหรับจีน้อยจัง  ฮืม

เนื่องด้วยเมื่อเช้าวันพุธฝนตกลงมาค่อนเยอะ  แล้วก็ตก ๆ หยุด ๆ จนถึงบ่าย
น้องเห็ดฟางม้วนเสื่ออีก 2 ซุ้ม ที่กำลังเป็นระยะเม็ดแฟ้บ เม็ดกระดุมทั้งหลาย
เจอผลกระทบ ดอกฝ่อหมดค่ะ บางจุดก็เน่าเลย  ร้องไห้    แถมราขาวขึ้นอีกต่างหาก  โกรธ

ต้องรื้อทิ้งหมดทั้ง 2 ซุ้มค่ะ เพิ่งรื้อเสร็จไปเมื่อเช้า เพราะทิ้งไ้ว้ก็คงไม่เกิดดอกแล้ว หรือ เกิดก็คงน้อยมาก เสียเวลารอ
เดี๋ยวรื้อแล้วทำใหม่ดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์