หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 218755 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:37:21 PM »

มารายงานเรื่องเห็ดกันต่อนะคะ หลังจากหายหน้าไป 2 วัน
ไปร่วมด้วยช่วยกันทำเห็ดมาค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เริ่มจากน้องเป๋าฮื๋อ วันนี้ไ้ด้เก็บสด ๆ กินเองด้วยล่ะ ออกดอกบานรับพอดี อร่อยมากขอบอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนน้องเห็ดฟาง ต้องว่ากันเป็นชุด ๆ ไป เพราะวันก่อนเล่าเรื่องว่ามีไรบุกค้างอยู่
เล่าความเดิมกันซักนิด  ชุดที่ไรบุกนี้เป็นชุดเดียวกะที่น้องหมาขึ้นไปกลิ้งเล่น 2 ตัว  โกรธ โกรธ โกรธ
ผล... คาดเดาว่าคงทำให้เส้นใยเห็ดกระทบกระเทือนมาก วันก่อนเลยบอกให้น้องจ๋าทำซุ้มให้ใหม่ แล้วย้ายขึ้น
น้องจ๋าที่น่ารักก็จัดการให้แล้ว แล้วก็แจ้งมาว่า มีไรบุกอีก เมื่อวานเลยไปช่วยกันจัดการเรื่องไรบุก
โดยต้องวิเคราะห์หาเหตุก่อนว่า มาจากไหน เกิดจากอะไร หลังจากนั่งหาข้อมูลเรื่องนี้ และถกกันอยู่นาน
เลยสรุปได้ว่า
- ซุ้มนี้ไม่ได้โรยปูนขาวลองพื้นก่อน เพราะใช้พลาสติกห่อทั้งซุ้มเลย เลยคิดว่าไม่เป็นไร
- ติดมากับฟาง เพราะฟางชุดนี้คนละกองกะเที่ยวที่แล้ว
- แต่เดิมในพื้นที่ก็เห็นอยู่บ้าง แต่ไม่มากเท่าที่เกิดในเที่ยวนี้

การแก้ไข
- ก่อนจีน้อยไปเลยให้น้องจ๋าพ่นจุลินทรีย์ทริปโตฝาจให้ทั่วซุ้มไปก่อน เรียกได้ว่าเสี่ยงเอาว่าจะได้เห็ดหรือเปล่า  โกรธ
- เมื่อวานเย็น ไปถึงก็จัดการรูดใบน้อยหน่ามาหมักเพื่อพ่นลดไร พอดีที่บ้านน้องจ๋ามีต้นน้อยหน่าพอดี เลยสบายไป
- ระหว่างรอหมักใบน้อยหน่าอีก 2 วันถึงจะใช้ได้  เพื่อช่วยอีกทางนึง ก็ใช้ใบน้องหน่าที่ตำแล้ว  ไปใส่ไว้ทุกซุ้มเพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน แล้วหันไปหันหน้าเจอน้ำส้มคว้นไม้ เลยจัดการเอามาผสมน้ำพ่นรอบพื้นที่อีกที   
- แล้วก็ช่วยกันโรยปูนขาวให้ทั่วรอบพื้นที่ที่ทำเห็ดทั้งหมด เพื่อกำจัดสิ่งที่ไม่พึงประสงค์ ทุกอย่าง

ผล...เป็นที่น่าพอใจ เพราะเช้าวันนี้ไปเปิดดูเองแต่เช้า ไรลดลงมาก เรียกได้ว่าเกือบหมด เพราะปกติพอเปิดซุ้มมันจะไต่แขนยุบยับไปหมด แต่เช้านี้มีบางตามาก ไม่กี่ตัว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Gnoy
*

« ตอบ #193 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 09:00:07 PM »

ขอต่ออีกนิดสำหรับซุ้มนี้ เมื่อกี้ลืมบอกไปว่าเมื่อเช้าตอนไปเปิดดู เหมือนเส้นใยจะเริ่มเดินใหม่
และเห็นมีบางก้อนมี ดอกเห็ดระยะเม็ดแฟ็บ เกิดแล้ว แต่ยังไม่มากเท่าไหร่
ต้องรอดูรายงานจากน้องจ๋าในวันพรุ่งนี้ต่อนะคะ

แล้วเืมื่อวันเสาร์ น้องจ๋าขึ้นเห็ดม้วนเสื่อใหม่อีกกระโจมแล้วค่ะ
แต่ใครเห็นกระโจมนี้คงบอกทำไมมันน่าเอ็นดูนัก เพราะเล็กกระทัดรัด แต่วางก้อนเห็ดได้ 12 ก้อน
ที่เล็กเกิน เพราะว่า........ น้องจ๋าตัดไม้ผิด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ไหน ๆ ก็ตัดไปแล้ว จะิทิ้งไม้ก็เสียดาย เลยปล่อยเลยตามเลย ต่อมันซุ้มเล็ก ๆ เนี่ยแหละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มาดูรูปกันค่ะ

ซุ้มที่น้องจ๋าทำไว้ค่ะ

อีกด้านนึง

เห็นเล็ก ๆ อย่างนี้ วางก้อนเห็ดได้ชั้นละ 6 ก้อน 2 ชั้น ก็ 12 ก้อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อีกด้านค่ะ

ซุ้มนี้เพิ่งทำไปเมื่อวันเสาร์ที่ 1 ธันวา ต้องรอติดตามผลกันต่อไป ว่าจะเห็ดไปขายหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: prtprtza, nooch, rosera, St.SeiYa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:25:00 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #194 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 09:14:15 PM »

แล้ววันนี้ก็ช่วยกันทำอีกซุ้มค่ะ  โดยซุ้มทำชั้นวางใหม่ ให้วางให้ได้ 20 ก้อน
โดยรื้อเหล็กจากกระโจมสามเหลี่ยมเดิมมาประกอบใหม่
(ข้อดีของเหล็กทำชั้นก็งี้่แหละ รื้อปรับปรุง เปลี่ยนแปลงได้ตลอด ประมาณว่า ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอเสริม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
จะว่าเจ้าเหล็กชั้นชุดนี้ รื้อทำอะไรต่อมิอะไรมาไม่รู้กี่รุ่นแล้ว ไม่เชื่อดูจากสนิมได้เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )

โครงชั้นที่ช่วยกันขึ้นค่ะ เพื่อเป็นการกันแมลงที่ไม่ถึงประสงค์ทุกชนิด เลยจัดการโรยปูนขาวอย่างหนา 2 ชั้น
โดบชั้นแรกโรยไปเมื่อวานเย็น เช้าก็รดน้ำ แล้วก่อนวางก้อนเห็ด ก็โรยซ้ำอีกครั้ง

ฝีมือจีน้อยโรยเชื้อเห็ดในแบบ

ช่วยกันทำจนเสร็จ 20 ก้อน

มองต่างมุม

ก่อนที่จะคลุมพลาสติก + แสลม เพื่อเป็นการป้องกันคุณไรที่ไม่พึงปรารถนาไว้ก่อน เลยเอาน้ำหมักใบน้อยหน่าที่หมักไว้วันก่อน
ผสมน้ำแล้วพ่นเป็นละอองให้ทั่วทั้งก้อน ทั้งชั้นเพื่อกันไว้ก่อน แล้วดูว่าอีก 4 วัน ( วันที่ตัดเส้นใยจะมีไรรบกวนหรือเปล่า )
พ่นเสร็จก็คลุมด้วยพลาสติกให้เรียบร้อยแล้วก็เก็บภาพไว้ตามระเบียบ

หลังจากทำเสร็จ นั่งคุยกันอีกพัก แล้วมอง ๆ พื้นที่ บอกว่าเดี๋ยวจะขอลองทำเห็ดฟางแบบกองเตี้ยประยุกต์ดูบ้าง
ว่าจะได้ผลเป็นอย่างไร โดยเก็บความรู้มาจากกระทู้ของ อ.สุรชัย มาประยุกต์ใช้
เกริ่นไว้ก่อนว่าจะมาในเร็ว ๆ นี้

อย่าลืมติดตามชมกันนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:31:55 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
jin kitti567
*

« ตอบ #195 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:02:25 AM »

หลังจากทำเสร็จ นั่งคุยกันอีกพัก แล้วมอง ๆ พื้นที่ บอกว่าเดี๋ยวจะขอลองทำเห็ดฟางแบบกองเตี้ยประยุกต์ดูบ้าง
ว่าจะได้ผลเป็นอย่างไร โดยเก็บความรู้มาจากกระทู้ของ อ.สุรชัย มาประยุกต์ใช้
เกริ่นไว้ก่อนว่าจะมาในเร็ว ๆ นี้

อย่าลืมติดตามชมกันนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]

ขยันจังค่ะ  ติดตามชมอยู่เรื่อยๆ .. ยกโป้งให้ 2 ข้างเลย

Liked By: nooch
Nid_Noy
*

« ตอบ #196 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 09:51:45 AM »

อยากดูรูปตอนที่เห็ดบานเร็ว ๆ จัง  อายจัง อายจัง อายจัง

Gnoy
*

« ตอบ #197 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:35:15 PM »

อย่าลืมติดตามชมกันนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม[/color]

ขยันจังค่ะ  ติดตามชมอยู่เรื่อยๆ .. ยกโป้งให้ 2 ข้างเลย

ขอบคุณค่ะ คุณพี่+ป้าจิน

จีน้อยสันดานเสีย เวลาจะทำอะไร ต้องหาทางทำให้ได้น่ะค่ะ
ไม่ว่ามันจะยาก + มีอุปสรรค เพราะจีน้อยเชื่อว่า ถ้าเราพยายาม วันนึงเราต้องทำได้สำเร็จค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: jin kitti567, nooch, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #198 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:40:54 PM »

อยากดูรูปตอนที่เห็ดบานเร็ว ๆ จัง  อายจัง อายจัง อายจัง

งั้นเอารูปนี้ไปดูก่อนแล้วกันนะคะ

น้องจ๋าแอบถ่าย แล้วส่งมาให้เมื่อเช้า ตอนไปเปิดกระโจมระบายอากาศ
กระโจมนี้เป็นกระโจมชุดที่น้องหมาขึ้นไปเล่นค่ะ หลังจากชะงักไปหลายวัน
ตอนนี้เริ่มติดดอกมากขึ้น เห็นเป็นเม็ดแฟ็บ เม็ดถั่วเขียว เม็ดข้าวโพดแล้วค่ะ

หมายเหตุ ในภาพทางด้านซ้ายมือ ที่เห็นมีใบไม้สีเขียวเป็นหย่อม ๆ  แล้่วมีเส้นใยขี้น นั่นคือ
ใบน้อยหน่าที่ตำ แล้วเอามาโรยไว้ที่ก้อนเห็ดเพื่อไล่ไรนะคะ เดี่ยวจะคิดว่าเป็นราเขียว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วเห็นบอกด้านข้างใต้ก่อน ก็ขึ้นให้พราวหมดค่ะ แต่ถ่ายรูปลำบากเลยไม่ได้ถ่ายมาให้ดูค่ะ

ระยะเวลาจากวันที่ม้วนเสื่อ 9 วันค่ะ (เริ่มทำวันที่ 24 พย. ช้ากว่าชุดแรกนิดหน่อย
เพราะชุดแรก เก็บดอกขายได้ในวันที่ 10 ระยะที่เกิดเม็ดแฟ็บแบบเดียวกะชุดนี้ อยู่ในวันที่ 7 ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

อีกนิดนึง ลืมบอกว่าไรน้อยลงค่ะ มีบ้างแต่ไม่เยอะเหมือนวันก่อนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:34:04 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #199 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:43:05 PM »

ภาพนี้เป็นเห็ดเป๋าฮื๋อค่ะ ออกดอกให้กินตลอด  ยิงฟันยิ้ม
แล้วให้สังเกตุจุดดำ ๆ ที่ดอกเห็ดนะคะ  เจ้าแมลงหวี่ค่ะ  ไล่ไม่ค่อยอยากจะไป  โกรธ
พอหมดกลิ่นน้ำส้มควันไม้ ก็กลับมาใหม่  โกรธ โกรธ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:35:33 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #200 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 07:21:03 AM »

เช้านี้น้องจ๋าส่งภาพมาให้แต่เช้าค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พัฒนาการของดอกเห็ดม้วนเสื่อชุดที่ 2 ( ที่น้องหมาซน ) ต่อจากเมื่อวาน

จากเม็ดแฟบ เม็ดถั่ว เม็ดข้าวโพด พัฒนากลายเป็นเม็ดกระดุม มีทั้งเล็ก + ใหญ่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ภาพนี้มุมด้านล่างของชั้นนะคะ เห็นน้องจ๋าบอกว่าเกือบนอนตะแคงถ่ายให้ เพราะชั้นมันเตี้ย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: nooch, rosera, St.SeiYa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:37:56 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #201 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 07:24:02 AM »

ส่วนภาพนี้ของชุดที่ 3 ที่จะครบกำหนดตัดเส้นใยวันพรุ่งนี้ค่ะ
น้องจ๋าไปแอบเปิดกระโจมถ่ายรูปมาให้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จะเห็นว่าเส้นใยเดินค่ะ แต่เก็บภาพมาให้มุมเดียวนะคะ ยังไม่อยากเปิดกระโจมรบกวนเค้ามาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วปิดท้ายด้วยดอกเห็ดเป๋าฮื๋สวย ๆ ค่ะ

เก็บภาพเสร็จก็เป็นอาหารมื้อเช้าไปเรียบร้อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:38:51 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Nid_Noy
*

« ตอบ #202 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:15:40 PM »

น่าทานจัง

Liked By: Gnoy, nooch
prtprtza
*

« ตอบ #203 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 02:54:47 PM »

เรื่องแมลงหวี่ลองใช้BTกำจัดหนอน กับ เครื่องดููดฝุ่นกำจัดตัวเต็มวัยสิครับ

Liked By: Gnoy, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #204 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 06:27:48 PM »

เรื่องแมลงหวี่ลองใช้BTกำจัดหนอน กับ เครื่องดููดฝุ่นกำจัดตัวเต็มวัยสิครับ

ขอบคุณค๊าาา สำหรับคำแนะนำ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

จีน้อยพ่น บีทีพลายแก้วอยู่ค่ะ สลับกับน้ำส้มควันไม้ มันน้อยลงแต่ยังไม่หมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส่วนเรื่องใช้เครื่องดูดฝุ่นเป็นตัวช่วยเนี่ย เดี๋ยวลองลากสายดูก่อนค่ะ ว่าถึงแปลงหรือเปล่า  ลังเล

Gnoy
*

« ตอบ #205 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 06:42:18 PM »

น่าทานจัง

วันนี้เก็บได้ 6 ขีดค่ะ ไม่ถึงกิโล เลยไม่ได้เอาไปส่งร้าน เช้าเลยผัดเห็ดเป็นมื๊อเช้าไปแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
น้องจ๋าเก็บรูปมาฝากวันนี้ค่ะ

ชั้นบนค่ะ

ชั้นล่าง

ด้านข้าง

และภาพนี้ ต้องตะแคงถ่าย คือ ด้านใต้ก้อน จะเห็นว่าบางดอกมีขนนิดหน่อย น่าจะเพราะอากาศร้อนไปนิดเลยมีขนนิดหน่อย  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:40:30 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #206 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 06:49:47 PM »

อีกซัก 2 ภาพนะคะ

เป็นภาพอีกซุ้มนึง ที่ครบกำหนดที่ต้องตัดเส้นใยแล้วค่ะ

เส้นใยเห็ดเดิน แต่ยังดีเท่าที่ควร  ลังเล เป็นเชื้อเห็ดของอีกเจ้านึง คนละเจ้ากำซุ้มที่แล้ว เป็นการทดลองเชื้อเห็ดค่ะ

อีกมุมนึงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:43:25 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
prtprtza
*

« ตอบ #207 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 06:52:38 PM »

จีน้อยพ่น บีทีพลายแก้วอยู่ค่ะ สลับกับน้ำส้มควันไม้ มันน้อยลงแต่ยังไม่หมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส่วนเรื่องใช้เครื่องดูดฝุ่นเป็นตัวช่วยเนี่ย เดี๋ยวลองลากสายดูก่อนค่ะ ว่าถึงแปลงหรือเปล่า  ลังเล[/color]

ฺBT (Bacillus thuringiensis)คนละตัวกับ BS (Bacillus subtilis)พลายแก้วนะครับ

ถ้าระบาดขั้นรุนแรงกว่าจะรอBTได้ผลคงหลายวัน และ ถ้ามีแหล่งกำเนิดมาจากที่อื่นจะไม่ได้ผลเท่าที่ควร

โอ เครื่องดูดฝุ่นมันยอดมากเลยนะครับซาร่า

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์