หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 218782 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 05:33:34 AM »

ข้อดีของการทำเห็ดม้วนเสื่อที่ต่างจากการทำเห็ดในตะกร้านะคะ

- การเกิดดอกเห็ดดีกว่า เวลาดอกเห็ดโตขึ้นจะไม่ติดตะกร้า ออกมาได้โโดยสะดวก
- การเก็บง่ายกว่า ไม่ติดตะกร้า
- การทำความสะอาดตัดแต่งดอกเห็ดง่าย เร็วกว่า การใช้วัตถุดิบเพาะจากเปลือกมันค่ะ
- ระยะเวลาที่เก็บเห็ดได้ เร็วกว่าจากที่เพาะเห็ดในตะกร้าจากกากมันค่ะ ชุดแรกนี้ใช้เวลาในการเพาะ - เก็บดอกได้ประมาณ 10 วันค่ะ
  เพราะตอนที่เพาะเห็ดในตะกร้าจากกากมัน ใช้เวลาไม่น้อยกว่า 15 วัน เลยค่ะกว่าจะเก็บดอกเห็ดได้  ลังเล

หมายเหตุ เดี๋ยวรอดูการตอบสนองของชุดที่ 2 ต่อไปค่ะ วันนี้ครบ 5 วันที่ต้องตัดเส้นใยแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tera, nooch, rosera

Gnoy
*

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:19:18 PM »

เดี๋ยวสาย ๆ มาบอกอีกทีว่าจะขายได้กี่บาท  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็ดตะกร้านี้ ขายได้ 225 บาทค่ะ น้ำหนัก 2.8 กิโล แม่ค้าให้ราคากิโลละ 80 บาทค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สำหรับเห็ดชุดนี้ได้ทุนคืนแล้วนะคะ เพราะต้นทุนในการทำประมาณ 152 บาทค่ะ ได้กำไร 73 บาท  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แล้วหลังจากนี้ส่วนที่เก็บได้จะเป็นกำไรทั้งหมดค่ะ
เพราะเห็นน้องจ๋าบอกว่าเืมื่อเช้าตอนที่เก็บเห็ด ดูแล้วยังมีดอกเล็ก ๆ ที่จะทยอยเก็บได้อีกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
แต่ไม่รู้ว่าจะเก็บได้น้ำหนักเท่าไหร่

แล้วน้องจ๋าเล่าต่อว่า เมื่อเช้าตอนเอาไปส่งแม่ค้า เที่ยวนี้แม่ค้าชมว่าเห็ดสวยขึ้นค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รายละเอียดต้นทุนนะคะ

ฟาง 2.5 ก้อน                62.5 บาท (ก้อนละ 25 บาทค่ะ)
เชื้อเห็ด 5 ถุง x 10 บาท   50   บาท
อาหารเสริม 1/2 ถุง         15    บาท (ทดลองใช้ค่ะ)
แป้งข้าวเหนียว                1     บาท
อีเอ็ม                           5     บาท
ปูนขาว 1 ถุง                14     บาท
ปุ๋ยแม่โจ้ 2 กก                4     บาท

รวม                         151.5  บาท

เฉลี่ยทำ 16 ก้อน ๆ ละ    9.50 บาทค่ะ

Liked By: nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:18:15 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 06:01:55 PM »

วันนี้น้องจ๋าโทรมาฟ้องว่า ........

น้องหมาตัวซน กระโจนขึ้นไปเล่นบนกระโจมเห็ดที่ทำขึ้นใหม่โดยเลียนแบบการทำเห็ดกองเตี้ย
เห็นบอกไปกัน 2 ตัว ขึ้นไปนอนกลิ้งไปกลิ้งมากันอย่างหนุกหนาน  โกรธ
สภาพกระโจมเห็ดน้องจ๋า เลยนอนพังพาบอย่างในรูปค่ะ  ร้องไห้

เปิดออกมา ไม่รู้จะมีปัญหาหรือเปล่า เพราะเส้นใยโดนกระทบกระเทือน น่าจะตอนน้องหมากลิ้งไป กลิ้งมา  โกรธ

น้องจ๋าเลยต้องทำกระโจมใหม่ เที่ยวนี้เลยลองลดพื้นที่ ทำเป็น 2 ชั้น  วางได้ชั้นและ 8 ก้อน

วางก้อนเห็ดลงที่ชั้นล่าง

อีกด้านนึงค่ะ

แล้วก็ชั้นที่ 2

แล้วก็คลุมด้วยผ้าพลาสติก

คุมด้วยแสลมดำ 2 ชั้น

น้องจ๋ายังไม่ได้เอาฟางคลุม จะลองดูผลก่อนค่ะ แล้วค่อยปรับปรุงแก้ไขต่อไป

แต่ก็ตัดเส้นใยไปแล้ว รอดูว่าผลจะออกมาเป็นอย่างไร

ตอนนี้ต้องเอาตาข่ายกั้นแนวปิดตลอด ไม่ให้น้องหมาเข้าไปซนได้อีก  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: James, nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 01:25:36 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
samart4
*

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 02:34:15 PM »

ขอถามคุณ จีน้อย ครับ เชื้อเมธาไรเซียม  ผมซื้อมาที่ซองเขียน เมทาแม๊ก เป็นผงสีขาว เปิดกองไม้เอาไปโรยที่ตัวปลวก วันรุ่งขึ้นเปิดกองไม้ดูยังเห็นปลวกอยู่เลย  รบกวนถามหน่อยครับ  ยี่ห้ออะไร  หาซื้อได้ที่ไหน  ราคาด้วยก็ดี ขอบคุณครับ   จุมพิต จุมพิต

Liked By: tass08, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #180 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 04:57:14 PM »

ขอถามคุณ จีน้อย ครับ เชื้อเมธาไรเซียม  ผมซื้อมาที่ซองเขียน เมทาแม๊ก เป็นผงสีขาว เปิดกองไม้เอาไปโรยที่ตัวปลวก วันรุ่งขึ้นเปิดกองไม้ดูยังเห็นปลวกอยู่เลย  รบกวนถามหน่อยครับ  ยี่ห้ออะไร  หาซื้อได้ที่ไหน  ราคาด้วยก็ดี ขอบคุณครับ   จุมพิต จุมพิต

ที่จีน้อยเคยซื้อใช้ ใช้ของ ชมรมเกษตรปลอดสารพิษค่ะ
ดูรายละเอียดที่ลิงค์นี้นะคะ  http://www.thaigreenagro.com/product/productList_3.aspx

ราคากระปุกละ 300 บาท ค่ะ น้ำหนัก 500 กรัม

ลองดูรายชื่อตัวแทนจำหน่ายที่ลิงค์นี้นะคะ http://www.thaigreenagro.com/agency/agencyList.aspx

แล้วให้โทรไปถามก่อนนะคะ ว่าที่ร้านตามรายชื่อมีหรือเปล่า เพราะบางทีบางร้านไม่ได้เอาเชื้อเมธาไรเซียมมาขายค่ะ
ถ้าในพื้นที่ไม่มีรายชื่อร้านที่ใกล้ ๆ ก็สั่งซื้อโดยตรงจาก กทม เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนการใช้เมธาไรเซียม จะใช้ไม่ได้ผลในทันทีต้องรอให้เชื้อจุิลินทรีย์ออกฤทธิ์อย่างน้อย 3-5 วัน
ถึุงจะเกิดโรคระบาดในปลวกทำให้ปลวกตายค่ะ เค้าจะค่อย ๆ เป็นโรคติดต่อกันเอง
และต้องใช้เป็นประจำอย่างต่อเนื่อง ช่วงแรกอาจจะทุก 7 วัน
แล้วพอเห็นประชากรปลวกน้อยลง ก็ยืดเวลาออกไปเป็นทุก 10-15 วัน หรือถ้าน้อยมาก ๆ ก็ทุก 30 วันค่ะ

และถ้าอยากให้ปลวกมากินเชื้่อเยอะ ๆ ให้ขุดหลุมแถว ๆ ที่ปลวกอยู่
แล้วเอาเศษกระดาษ เศษไม้ ชุบเชื้อเมธาไรเซียมให้ชื้น ๆ แล้วหาอะไรปิดปากหลุมไว้
ปลวกจะมากินเศษไม้ เศษกระดาษ แล้วจะกลับรังไปติดเชื้อกันเอง ค่อย ๆ หมดไปค่ะ

หรือถ้ามีรังปลวก ก็ทลาย ๆ รังซักนิดให้เห็นตัว เอาเชื้อแห้งโรยให้ถูกตัวปลวกเลยก็ได้ค่ะ
ให้ถูกจำนวนปลวกให้มาก ๆ จะได้เป็นโรค ตายยกรังค่ะ
แต่อย่างที่บอกนะคะ ไม่ใช่ทันที อาจจะต้องรอ 3-7 วัน ถึุงจะค่อยสังเกตุเห็นว่าไม่ค่อยเห็นตัวปลวก
ลองอ่านวิธีการใช้เมธาไรเซียมในกระทู้ถาม - ตอบ ของชมรมเกษตรปลอดสารพิษก็ได้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 05:01:00 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #181 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 06:09:56 PM »

รายงานประจำัวันนี้ จาก....น้องจ๋า

เห็ดเป๋าฮื๋อ เก็บได้ประมาณ 3 ขีด ก็เป็นอาหารประจำบ้านไป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็ดฟาง  เก็บได้ประมาณ 8 ขีด แต่บานเยอะ เลยไม่ขาย ดอกที่บานน้องจ๋าก็ผัดเป็นอาหารมื้อเช้าไป
           ส่วนดอกที่ตูมเอาไปให้ข้างบ้านเป็นการตอบแทนที่น้องจ๋าไปขอไม้ไผ่มาทำซุ้มเห็ด แล้วเค้าให้ฟรี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, rosera
promnil
*

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 07:42:53 PM »

ที่บ้านทำแบบกองเตี้ยครับ
promnil
*

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 07:45:06 PM »

อีกมุมครับ
Gnoy
*

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:50:37 PM »

จริง ๆ ก็อยากทำแบบกองเตี้ยนะคะ แต่ไม่มีพื้นที่ค่ะ
เลยต้องหาทางประยุกต์เอาตามพื้นที่ๆมีอยู่
อีกอย่างถ้าออกไปทำที่ที่นา ซึ่งไกลออกจากบ้านไปหลายกิโล
เวลาไปดูแลก็ลำบาก แล้วยิ่งถ้้าต้องออกไปเก็บเห็ดตอนเช้ามืดด้วยคงลำบากไปนิดดดค่ะ
แล้วแถวนั้นเคยเกิดกรณีไปทำเห็ดในที่นา พอถึงวันที่จะเก็บเห็ดได้ ก็มีผู้ช่วยที่ไม่พึงประสงค์ไปช่วยเก็บเห็ดก่อนค่ะ
ไม่เหลือให้เจ้าของดูต่างหน้าซักดอกนึง  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
ผู้ปกครองในบ้านเลยไม่ยอมให้ออกไปทำนอกบ้านค่ะ   ยิงฟันยิ้ม
เพราะถ้าจะทำต้องออกไปนอนเฝ้า  ท่านห่วงกลัวเกิดอันตรายค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
promnil
*

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 11:50:47 PM »

แขกไม่ได้รับเชิญ(เจอเหมือนกันครับ)ล่าสุดโดนรถไถนา

Liked By: Gnoy, 2502, tass08, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #186 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 07:19:12 AM »

แขกไม่ได้รับเชิญ(เจอเหมือนกันครับ)ล่าสุดโดนรถไถนา

น่าเบื่อพวกนี้มากค่ะ กำจัดไม่หมด ทำอะไรก็ต้องคอยระวัง  โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: nooch
Gnoy
*

« ตอบ #187 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 07:22:04 AM »

น้องจ๋า แจ้งข่าวมาแต่เช้าว่า ว่าวันนี้ไปเปิดกระโจมเพื่อระบายอากาศให้เห็ดฟาง
สังเกตุเห็นมีไรเห็ดเกิดขี้นเยอะพอสมควร เลยต้องช่วยหาวิธีลดปริมาณประชากรไรลง
โดยไม่กระทบต่อเห็ดฟางที่กำลังรวมเส้นใย ไม่รู้จะจัดการมันได้ทันก่อนที่กระโจมนี้จะเสียหายหรือเปล่า  โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: tera, 2502, nooch, rosera
Nid_Noy
*

« ตอบ #188 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 09:52:29 AM »

ขออนุญาตเข้าห้องครับคุณครู  พอดีขาดเรียนหลายวัน ป่วยเป็นโรค Honda ประสานงากันอย่างจัง  ตอนนี้ยังเจ็บหลังอยู่เลย เรียนไม่ทันเพื่อนซะแล้วกลับมาอีกที ไปบทที่ 4 เห็ดม้วนเสื่อแล้ว  ขอลอกการบ้านกับเพื่อน ๆ ก่อนนะครับ  เดี๋ยวนอนรอบนเตียงดูเนื้อหาบทต่อไป

โอ เป็นไรมากหรือเปล่าค่ะ ถ้ายังเจ็บหลังอยู่อย่าประมาทนะคะ ควรไปเอ็กซ์เรย์ดูอาการ อย่าปล่อยทิ้งไว้เพราะเดี๋ยวจะมีอาการภายหลัง
เหมือนจีน้อย  โกรธ  

(ขอนอกเรื่องเห็ดนิดน๊าาาา )

เรื่องมีอยู่ว่า จีน้อยเคยตกบันไดตึกที่เป็นปูนน่ะ จากชั้น 2 ลงมาชั้นลอย ประมาณ 11 ชั้น
ดีว่าติดมุ้งลวดที่หน้าต่าง ไม่งั้นคงพุ่งออกนอกตึกไปเลย  โกรธ
แล้วก็ไม่ไปหาหมอ เขยกอยู่เกือบ 2 อาทิตย์ ก็เดินได้ปกติทุกอย่าง
แต่พอผ่านไป ...หลายปี มาเกิดอาการภายหลังค่ะ โดยเฉพาะในหน้าหนาว จะปวดร้าวกระดูกตรงสะโพกข้างที่กระแทกมาก
หรือเดินมาก ๆ ก็จะมีอาการปวด แรก ๆ นึกอยู่ตั้งนานว่าเอเป็นเพราะอะไร นึกไปนึกมา นึกได้ว่ากระดูกด้านนี้คือ ข้างที่ตกบันได
แล้วกระแทกอย่างแรง มันไม่หัก ไม่เดาะ แต่อาจจะมีปัญหา พอกระทบอากาศเย็นจัดเลยปวด หรือ เดินมาก ๆ บางทีก็เป็น
เพราะฉะนั้น อย่าปล่อยอาการปวดทิ้งไว้นะคะ เดี๋ยวพออายุมากขึ้น จะมีปัญหาภายหลังค่ะ

ด้วยความเป็นห่วงค่ะ  จุมพิต

ขอคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ตอนนี้ก็เริ่มรู้สึกปวดกระดูกสันหลังอยู่ ยกของหนักไม่ได้เลย ขอดูเห็ดม้วนเสื่อไปก่อนนะครับ เป็นกำลังใจช่วย

Liked By: Gnoy, nooch
samart4
*

« ตอบ #189 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 01:36:18 PM »

ขอถามคุณ จีน้อย ครับ เชื้อเมธาไรเซียม  ผมซื้อมาที่ซองเขียน เมทาแม๊ก เป็นผงสีขาว เปิดกองไม้เอาไปโรยที่ตัวปลวก วันรุ่งขึ้นเปิดกองไม้ดูยังเห็นปลวกอยู่เลย  รบกวนถามหน่อยครับ  ยี่ห้ออะไร  หาซื้อได้ที่ไหน  ราคาด้วยก็ดี ขอบคุณครับ   จุมพิต จุมพิต

ที่จีน้อยเคยซื้อใช้ ใช้ของ ชมรมเกษตรปลอดสารพิษค่ะ
ดูรายละเอียดที่ลิงค์นี้นะคะ  http://www.thaigreenagro.com/product/productList_3.aspx

ราคากระปุกละ 300 บาท ค่ะ น้ำหนัก 500 กรัม

ลองดูรายชื่อตัวแทนจำหน่ายที่ลิงค์นี้นะคะ http://www.thaigreenagro.com/agency/agencyList.aspx

แล้วให้โทรไปถามก่อนนะคะ ว่าที่ร้านตามรายชื่อมีหรือเปล่า เพราะบางทีบางร้านไม่ได้เอาเชื้อเมธาไรเซียมมาขายค่ะ
ถ้าในพื้นที่ไม่มีรายชื่อร้านที่ใกล้ ๆ ก็สั่งซื้อโดยตรงจาก กทม เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนการใช้เมธาไรเซียม จะใช้ไม่ได้ผลในทันทีต้องรอให้เชื้อจุิลินทรีย์ออกฤทธิ์อย่างน้อย 3-5 วัน
ถึุงจะเกิดโรคระบาดในปลวกทำให้ปลวกตายค่ะ เค้าจะค่อย ๆ เป็นโรคติดต่อกันเอง
และต้องใช้เป็นประจำอย่างต่อเนื่อง ช่วงแรกอาจจะทุก 7 วัน
แล้วพอเห็นประชากรปลวกน้อยลง ก็ยืดเวลาออกไปเป็นทุก 10-15 วัน หรือถ้าน้อยมาก ๆ ก็ทุก 30 วันค่ะ

และถ้าอยากให้ปลวกมากินเชื้่อเยอะ ๆ ให้ขุดหลุมแถว ๆ ที่ปลวกอยู่
แล้วเอาเศษกระดาษ เศษไม้ ชุบเชื้อเมธาไรเซียมให้ชื้น ๆ แล้วหาอะไรปิดปากหลุมไว้
ปลวกจะมากินเศษไม้ เศษกระดาษ แล้วจะกลับรังไปติดเชื้อกันเอง ค่อย ๆ หมดไปค่ะ

หรือถ้ามีรังปลวก ก็ทลาย ๆ รังซักนิดให้เห็นตัว เอาเชื้อแห้งโรยให้ถูกตัวปลวกเลยก็ได้ค่ะ
ให้ถูกจำนวนปลวกให้มาก ๆ จะได้เป็นโรค ตายยกรังค่ะ
แต่อย่างที่บอกนะคะ ไม่ใช่ทันที อาจจะต้องรอ 3-7 วัน ถึุงจะค่อยสังเกตุเห็นว่าไม่ค่อยเห็นตัวปลวก
ลองอ่านวิธีการใช้เมธาไรเซียมในกระทู้ถาม - ตอบ ของชมรมเกษตรปลอดสารพิษก็ได้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณหัวหน้าห้อง จีน้อย ครับ (อยากจะอุดหนุน เห็ดฟาง แต่ระยะทางไกลเหลือเกิน อดกินของอร่อย) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tass08, Gnoy, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #190 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:01:37 PM »

[/color] ขอคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ตอนนี้ก็เริ่มรู้สึกปวดกระดูกสันหลังอยู่ ยกของหนักไม่ได้เลย ขอดูเห็ดม้วนเสื่อไปก่อนนะครับ เป็นกำลังใจช่วย

อย่าฝืนยกของหนักนะคะ อันตรายค่ะถ้ามีปัญหาเกี่ยวกะกระดูกสันหลัง  โกรธ
นอนดูเห็ดม้วนเสื่อไปก่อนนะคะ เร็ว ๆ นี้อาจมีการปรับปรุงการทำเห็ดแบบกองเตี้ยประยุกต์นะคะ
รอติดตามชมนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tera, nooch, prml
Gnoy
*

« ตอบ #191 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:04:13 PM »

ขอบคุณหัวหน้าห้อง จีน้อย ครับ (อยากจะอุดหนุน เห็ดฟาง แต่ระยะทางไกลเหลือเกิน อดกินของอร่อย) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

คิ คิ ไม่ให้อุดหนุนค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  แต่อยากให้ทำกินเอง จะได้ความอร่อย + ความภูมิใจด้วยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tera, nooch
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์