ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 132015 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:01:30 PM »

จะติดตามชม ........

ขอบคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

มาช่วยกันลุ้นนะคะ ว่าจะได้เห็ดฟางหรือเปล่า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: , nooch, Papa63, thepunyapat

Gnoy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:16:46 PM »

กลับมาดูกระโจมที่ 2 กันค่ะ

หลังจากน้องจ๋าได้ข้อมูล ก็ประคบประหงมเช็คอุณหภูมิตลอด เรียกได้ว่ามุดเข้า มุดออกอยู่ตลอด
ผ่านไป 10 วัน น้องเห็ดก็ยังนิ่งเงียบไม่มีดอก ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เห็นมีราขาวขึ้นบ้าง

จีน้อยกะน้องจ๋าเริ่มใจเสียแล้วว่า สงกะสัยกระโจมก็จะกินแห้ววว กันอีกแล้วววว
แต่ไม่เป็นไร เดี๊ยวทำใหม่ เพราะพอรู้ปัญหา + แนวทางแก้แล้ว

ผ่านไป 14 วัน ก็ยังเงียบ น้องจ๋าโทรมาบอกว่า สงกะสัยจะไม่ได้แล้วล่ะ เดี่ยวจ๋าจะรื้อทำใหม่นะ
ตอนนี้จ๋ากำัลังตากกากมัน + ขี้วัว ใหม่อยู่

พอน้องจ๋าว่างน่าจะประมาณวันที่ 17 ตอนเช้าไปเปิดกระโจมจะรื้อทิ้งเพื่อล้างตะกร้า
พอเปิดกระโจมน้องจ๋าเจอภาพนี้ค่ะ

น้องจ๋าดีใจมาก รีบโทรศัพท์มาบอก ได้แล้ว ได้เห็ดแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จีน้อยเลยสั่งให้ชั่งว่าตะกร้านึงได้กี่ขีด
แล้วดอกที่ใหญ่ที่สุดหนักเท่าไหร่
เช็คน้ำหนักให้ด้วย
น้องจ๋าเช็ครายละเอียดให้ได้ดังนี้ ค่ะ

ตะกร้านึงประมาณ 250 - 360 กรัม

ดอกที่ใหญ่ที่สุด น้ำหนัก 75 กรัม

น้ำหนักรวมจาก 20 ตะกร้า ได้เห็ดประมาณ 7.6 กิโลกรัมค่ะ

แต่เนื่องจากตอนจ๋ามาเปิดกระโจมเป็นช่วงประมาณ 6 โมงกว่า เกือบ 7 โมงแล้ว
ดังนั้น กว่าจะตัด + แต่งดอกเห็ดเสร็จ มีดอกเห็ดที่บานเยอะ ( เพราะไม่ได้ดูหลายวัน )
น้องจ๋าเลยรับผิดชอบดอกเห็ดที่บาน โดยเอามาผัด + ต้มยำไปค่ะ

แล้วคัด ๆ ดอกที่ยังตูม ๆ อยู่ไปฝากร้านกับข้าวได้ 4 กิโล
โดยมีดอกที่เริ่มบานนิด ๆ ปนนิดหน่อย แม่ค้าให้มากิโลละ 60 บาทค่ะ  4 กิโล ก็ได้เงินมา 240 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 05:34:27 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:19:33 PM »

ตกลงเพาะเห็ดทางมือถือ ว่าอย่างนั้น 5555

ดีใจด้วยที่ทำสำเร็จ.. ขอให้เทรินโปรไวๆ จะได้ขอเค็ดลับวิชาบ้างครับ...

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
Gnoy
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:22:57 PM »

ตอนนี้สรุปว่า กระโจมที่ 2 ที่ใช้วัตถุดิบจาก กากมัน + ปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้ ใช้เพาะเห็ดได้ค่ะ
แต่ต้องแก้ใขเรื่องการตากฆ่าเชื้อ + ความชื้นค่ะ

น้องจ๋าบอกว่า เห็ดที่ได้ เนื้อแน่น กรอบ เพีียงแต่สีเข้มไปนิด น่าจะเกิดจากพอช่วงวันหลัง ๆ ที่คิดกันว่าไม่ได้เห็ดแล้ว
น้องจ๋าไม่ได้ดึงแสลมดำคลุมค่ะ เลยทำให้เห็ดมีเข้่มไปนิดนึง

เลยไปความคิดว่า อย่าใจเร็วด่วนได้ หรือ ตีตนไปก่อน ให้ดูจนถึงที่สุดก่อน  ยิงฟันยิ้ม

Gnoy
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:30:29 PM »

วันนี้ให้น้่องจ๋าเช็คว่าเชื้อเห็ดจะกำหนดอีกเมื่อไหร่
เค้าบอกว่าจะได้วันที่ 30 เลยสั่งว่างั้นช่วงนี้ระหว่างรอเชื้อเห็ด
ให้เอากากมัน ปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้ ขี้วัว มาตากแดดให้หมด
แล้วตะกร้าที่รื้อแล้วให้ล้างให้สะอาดแล้วเอามาตากแดดด้วย

ชุดต่อไปจีน้อยกำลังจะลองทำเปรียบเทียบ 2 ชุด ในกระโจมเดียวค่ะ คือ
ชุด 1 จะใช้ กากมัน + ฟาง + ขี้วัว (เอาฟางมาแทนผักตบ)
ชุด 2 จะใช้ กากมัน + ฟาง + ปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้

เพื่อเปรียบเทียบผลกันว่าระหว่างใช้ ขี้วัว กับ ปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้ อันไหนจะได้คุณภาพทั้งด้านน้ำหนัก + ปริมาณ มากว่ากันค่ะ
เหตุที่ต้องแปลงเอาฟางมาแทนผักตบ เพราะผักตบเอาขึ้นจากคู คลองแถวบ้านยาก

ต้องรอดูผลการเพาะในกระโจมชุดหน้าค่ะ
paraluntao
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:39:54 PM »

เทียบกับของผมแล้ว เห็ดฟางของคุณ Gnoy ออกเยอะอลังการตื่นตาสุดๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ประเดี๋ยวเห็ดตะกร้ารุ่นต่อไปผมจะถ่ายรูปเก็บเอาไว้มาอวดกันบ้างดีกว่าเนอะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Gnoy, , nooch, meowkku, Papa63, thepunyapat, wee
Gnoy
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:42:59 PM »

ระหว่างรอทำกระโจมต่อไป เผื่อใครสนใจจะทำ จีน้อยจะให้รายละเอียดค่าใช้จ่ายคร่าว ๆ นะคะ

ตะกร้า  ราคาโหลละ 210 บาท (เป็นตะกร้าสีดำค่ะ ไม่มีแบบสี ๆ เห็นที่โรงงานบอกว่าถ้าเป็นสี ๆ จะแพงกว่า เลยไม่ได้ทำ)
กากมัน ราคาตันละ  450 บาท
ขี้วัว    ราคาถุงะ      10 บาท ( ซื้อเก็บไว้หลายเดือนแล้ว )
แป้งข้าวเหนียว ถุงละ 45 บาท
เชื้อเห็ด ถุงละ  10 บาท
อีเอ็ม  ลิตรละ 90 ( ซื้อมานานแล้วอีกเหมือนกัน )
ปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้ ทำเองค่ะ ต้นทุนต่ำ

ค่าพลาสติกใสคลุมกระโจม ราคาเฉลี่ยเมตรละ 27 บาท ( ซื้อยกม้วนมา ม้วนละ 960 บาท มี 36 เมตร )
ค่าเหล็กทำกระโจม ไม่มี เพราะใช้เหล็กเก่ามาทำ
ค่าแสลมดำไม่มีค่ะ เพราะเก็บของเก่ามาใช้อีกเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม
ค่าต้นกล้วยรองตะกร้า ไม่มี เพราะตัดต้นกล้วยในบ้านมารอง
ปรอท  อันละ 65 บาท

จีน้อยเฉลี่ยคร่าว ๆ กระโจมนึงต้นทุนวัตถุดิบสิ้นเปลืองไม่เกิน 100 บาทค่ะ

ส่วนกระโจม + ตะกร้า + พลาสติก สามารถนำมาใช้ได้อีกหลายครั้ง จนกว่าจะพังค่ะ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 08:49:04 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:44:56 PM »

เทียบกับของผมแล้ว เห็ดฟางของคุณ Gnoy ออกเยอะอลังการตื่นตาสุดๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ประเดี๋ยวเห็ดตะกร้ารุ่นต่อไปผมจะถ่ายรูปเก็บเอาไว้มาอวดกันบ้างดีกว่าเนอะ  ยิงฟันยิ้ม

เอามาอวดกันเลยค่ะ จะได้แชร์กันว่าเวลาทำมีปัญหาอะไร ทำอย่างไร ........
เพื่อให้ได้ผลผลิตออกมามีคุณภาพทั้งด้านน้ำหนัก + ปริมาณค่ะ
Gnoy
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:46:54 PM »

จีน้อยกำลังวิเคราะห์ว่า ส่วนนึงที่ทำให้ได้เห็ดเยอะ + ดอกใหญ่ มาจากปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้หรือเปล่า
จึงเป็นที่มาของการทำในกระโจมต่อไป ที่จะเปรียบเทีียบกันระหว่าง ขี้วัว + ปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
paraluntao
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:51:05 PM »

จีน้อยกำลังวิเคราะห์ว่า ส่วนนึงที่ทำให้ได้เห็ดเยอะ + ดอกใหญ่ มาจากปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้หรือเปล่า
จึงเป็นที่มาของการทำในกระโจมต่อไป ที่จะเปรียบเทีียบกันระหว่าง ขี้วัว + ปุ๋ยหมักสูตรแม่โจ้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

น่าสนใจครับอันนี้ รอติดตามชม

Liked By: Gnoy, nooch, Papa63, thepunyapat, wee
Gnoy
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 08:58:25 PM »

ในเดือนหน้า จีน้อยจะมีการเพิ่มเห็ดนางฟ้า เห็ดภูฐาน กะเห็ดเป๋าฮื๊อ เพิ่มด้วยนะคะ
สั่งเชื้อเห็ดไว้แล้ว คงจะได้ราว ๆ กลางเดือนค่ะ

เพราะน้องจ๋าไปคุยที่ร้านกับข้าวแถวบ้าน เค้าบอกว่าน่าจะมีเห็ดอย่างอื่นบ้าง
ก็เลยว่าจะเอามาเปิดดอกอย่างละนิดละหน่อย
พอให้น้องจ๋ามีรายได้เสริมพิเศษขึ้นมาค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ   

แต่จริง ๆ แล้ว สำหรับเห็ดฟางเนี่ย น้องจ๋าบอกมีคนรับซื้อตลอด รับไม่อั้้่นด้วย
แต่ถ้าทำมากเกิน จ๋าจะทำคนเดียวไม่ไหว เลยบอกให้ทำแค่พอทำได้ อย่าโลภ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ThEKobMx
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:06:04 PM »

ผมว่าแปลกล้ำสุดๆอ่า

Liked By: nooch, Papa63, thepunyapat
Gnoy
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:14:24 PM »

ผมว่าแปลกล้ำสุดๆอ่า

หากสนใจในความแปลก ลองเพาะดูบ้างมั๊ยคะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: nooch, Papa63
thitikornkrub
*

ความยั่งยืนคือจุดหมายสุงสุด เวียงแหง เชียงใหม่

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:35:13 PM »

รอติดตามด้วยคนครับ.... อายจัง อายจัง

Liked By: Gnoy, nooch, Papa63

10คนล้วกนั่งตี้เก่า บ่าเต้า 1คนง่าวลงมือทำ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:37:49 PM »

อายจัง ชื่นชมในความพยายามครับ 

Liked By: Gnoy, nooch, Papa63, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:51:36 PM »

ขอบคุณคุณ  thitikornkrub  ที่รอติดตามชมค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

และ

ขอขอบคุณคุณ ชาวนา™ ที่ชื่นชมค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ความรู้ทั้งหลายที่ได้มาส่วนนึงก็ได้มาจากกระทู้ทั้งหลายในเว็บนี้ค่ะ ที่เป็นแนวคิด + แรงบันดาลใจให้จีน้อย
ตอนแรกก็ว่าจะไม่โพส จะทำเงียบ ๆ แต่คิดไปคิดมา เอามาโพสดีกว่า เพื่อแบ่งปันประสบการณ์หากมีท่านใดสนใจ
จะได้เป็นการต่อยอดพัฒนาให้สามารถผลิตเห็ดได้อย่างมีคุณภาพค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์