หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 249574 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:01:48 PM »

วันนี้มีของใหม่มาค่ะ แอ่น แอน แอ๊นนนน......
น้องจ๋าได้เห็ดเป๋าฮื๊อมาค่ะ ได้มา 50 ถุง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เลยแบ่งใช้กระโจมของพี่เห็ดฟางก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะยังไม่ได้ทำกระโจมใหม่ให้ เนื่องจากกำลังปรับที่อยู่ค่ะ
แต่ก็ต้องเอาทรายหยาบมาโรยพื้นก่อน ( จริง ๆ ก่อนหน้านี้โรยปูนขาวไว้ก่อนแล้วนะคะ )

แล้วก็โรยปูนขาวซ้ำอีกที

แล้วก็เอาอิฐวางเรียงก่อน จีงค่อยลำเลียงน้องเป๋าฮื๊อลงไป  ยิงฟันยิ้ม

ตอนไปเอาก้อนเห็ด เค้าบอกวันนี้มันรีบออกดอกรับหน้าน้องจ๋าเลยค่ะ พอรู้ว่าจะไปรับ
เลยได้ก้อนเห็ดที่ออกดอกแล้วมา 10 กว่าถุงค่ะ (พรุ่งนี้ได้กินเห็ดเป๋าฮื้อแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ )

แล้วก็รดน้ำให้ชุ่ม แล้วเอาแสลมดำมาคลุมอีกทีเป็นอันเสร็จ

Liked By: tass08, nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 11:29:58 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า

as123p
*

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 12:19:32 PM »

วันนี้มีของใหม่มาค่ะ แอ่น แอน แอ๊นนนน......
น้องจ๋าได้เห็ดเป๋าฮื๊อมาค่ะ ได้มา 50 ถุง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เลยแบ่งใช้กระโจมของพี่เห็ดฟางก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะยังไม่ได้ทำกระโจมใหม่ให้ เนื่องจากกำลังปรับที่อยู่ค่ะ
แต่ก็ต้องเอาทรายหยาบมาโรยพื้นก่อน ( จริง ๆ ก่อนหน้านี้โรยปูนขาวไว้ก่อนแล้วนะคะ )

แล้วก็โรยปูนขาวซ้ำอีกที

แล้วก็เอาอิฐวางเรียงก่อน จีงค่อยลำเลียงน้องเป๋าฮื๊อลงไป  ยิงฟันยิ้ม

ตอนไปเอาก้อนเห็ด เค้าบอกวันนี้มันรีบออกดอกรับหน้าน้องจ๋าเลยค่ะ พอรู้ว่าจะไปรับ
เลยได้ก้อนเห็ดที่ออกดอกแล้วมา 10 กว่าถุงค่ะ (พรุ่งนี้ได้กินเห็ดเป๋าฮื้อแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ )

แล้วก็รดน้ำให้ชุ่ม แล้วเอาแสลมดำมาคลุมอีกทีเป็นอันเสร็จ

ปีใหม่นี้ผมกลับ นครสวรรค์ ถ้ามีเวลาจะขออนุญาติไปเยี่มชมจะได้ไหมครับ

Liked By: nooch
Gnoy
*

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 01:31:22 PM »

ปีใหม่นี้ผมกลับ นครสวรรค์ ถ้ามีเวลาจะขออนุญาติไปเยี่มชมจะได้ไหมครับ

ไม่น่ามีปัญหานะคะ แต่เดี๊ยวจีน้อยให้น้องจ๋าขออนุญาติผู้ใหญ่ผู้ปกครองประจำบ้่านอีกทีค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: tass08, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 05:37:55 PM »

รายงานเห็ดฟางประจำวันนี้ค่ะ

ตามทฤษฎีหลังจากการตัดเส้นใยไปเมื่อวาน จากวันนี้ต้องรักษาระดับอุณหภูมิให้อยู่ที่ 28-32 องศา
มาดูเห็ดในกระโจมของจีน้อยกันบ้าง ว่าทำได้หรือเปล่า

ช่วงเช้าอยู่ที่ 32 องศา

ช่วงสายไต่ระดับไปอยู่ที่ 34 องศา ไม่ดีแน่เดี๋ยวราที่ไม่พึงปรารถนาเกิน ต้องพยายามลดอุณหภูมิลง โดยการรดน้ำให้รอบกระโจม
พอรดน้ำเสร็จซักพักไปดูใหม่ ค่อยยังชั่วความร้อนลดลง  ยิ้ม

แต่บ่ายไปดูอีกที ขี้นไปอีกถึง 36 องศา น้องจ๋าเลยตัดสินใจเอาผ้าพลาสติกคลุมออกชั้นนึง ให้เหลือแต่แสลมคลุม
ค่อยดีขึ้นหน่อยค่ะ ลดลงมาเหลือ 31-32 องศาค่ะ  

ตอนเย็นค่อยไปคลุมพลาสติกให้ใหม่ กันอากาศเย็นเิกิน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวดึก ๆ ให้น้องจ๋าเดินไปดูอีกทีนึงว่าโอเคหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, James, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 05:41:50 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 05:41:57 PM »

รายงานเห็ดเป๋าฮื๊อวันนี้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ดอกที่ออกเมื่อวานวันนี้ดอกใหญ่ขี้นไปอีก พรุ่งนี้น่าจะเก็บได้

อีกมุมค่ะ

ส่วน 2 ภาพนี้ น้องใหม่เพิ่งออกดอกวันนี้ค่ะ  ซูมเข้าไปใกล้ ๆ มีออกแบบนี้หลายถุงค่ะ ดีใจจัง ยิ้มกว้างๆ

Liked By: gin_civil, nooch, James, rosera, wee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 11:33:12 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 09:55:25 PM »

- คุณพี่จีน้อยครับ น้ำหยดลองแก้ปัญหาโดยเอียงไม้คานตรงกลาง (อกไก่) ไปด้านหนึ่ง เพื่อให้น้ำที่เตรียมจะหยดจะได้ไหลไปหยดที่มุมด้านเดียวครับพี่  ยิ้มเท่ห์

Liked By: James, 2502, nooch, rosera, wee
Gnoy
*

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 02:19:24 PM »

- คุณพี่จีน้อยครับ น้ำหยดลองแก้ปัญหาโดยเอียงไม้คานตรงกลาง (อกไก่) ไปด้านหนึ่ง เพื่อให้น้ำที่เตรียมจะหยดจะได้ไหลไปหยดที่มุมด้านเดียวครับพี่  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะ คุณน้องอาจารย์ลุง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม แก้ง่าย ๆ แต่นึกม่ายยยถึง
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต เดี๊ยวบอกให้น้องจ๋าจัดการค่ะ  จุมพิต

Liked By: tera, nooch, tass08, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #135 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 02:52:58 PM »

วันนี้วันที่ 8/11

รายงานเห็ดฟางประจำวันค่ะ

ช่วงเช้ามีด อุณหูมิในกระโจมอยู่ที่ 30 องศา (นอกกระโจม 24 องศา)
ช่วงสาย ๆ  ไต่ระดับขึ้นมาที่ 33 องศา เลยไปรดน้ำให้รอบกระโจมเพื่อลดอุณภูมิลง อุณหภูมิลดลงมาที่ 31-32 ค่ะ
ช่วงบ่าย ๆ เมื่อกี้ไปแอบดู ทำท่าจะไต่ระดับขึ้น เลยเปิดกระโจมด้านข้างเพื่อช่วยระบายอากาศ และรดน้ำให้รอบกระโจมค่ะ

รายงานเห็ดเป๋าฮื๊อประจำวันค่ะ  

เช้านี้เก็บน้องเป๋าฮื๊อได้ 260 กรัม ค่ะ แต่ไม่ได้ขาย น้องจ๋าบอกจะขอทดลองทานดูก่อนค่ะ ว่าอร่อยแค่ไหน  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 11:34:08 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #136 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:25:36 PM »

วันนี้วันที่ 9/11

รายงานเห็ดฟางประจำวันค่ะ

วันนี้ควบคุมอุณหภูมิได้ดีขึ้น อยู่ในช่วง 29-32 ตลอด โดยน้องจ๋าคอยเดินดู + รดน้ำบริเวณรอบกระโจมให้เป็นระยะ ๆ ค่ะ
พอบ่าย ๆ น้องจ๋าแอบไปเปิดดู บอกว่าเห็นมีจุดเล็ก ๆ สีขาว ๆ เกิดขึ้น แต่ยังไม่แน่ใจว่าเป็นดอกเห็ดหรือเปล่า
เพราะเล็กมาก ๆ บอกถ่ายรูปก็ยังเห็นไม่ชัด เดี๋ยวพรุ่งนี้ดูกันอีกทีคะ ว่าที่น้องจ๋าเห็นจะใช่ดอกเห็ดหรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

รายงานเห็ดเป๋าฮื๊อประจำวันค่ะ  

วันนี้น้องจ๋าเก็บน้องเป๋าฮื๊อได้ 305 กรัม ค่ะ

ความใหญ่ของดอกประมาณ 11 เซน

จากภาพบน จะสังเกตุเห็นว่าดอกเห็ดมีสีเข้มใช่มั๊ยคะ นั่นเพราะมือใหม่เพาะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สืบเนื่องจาก เราเข้าใจว่าเห็ดจะชอบมืด ๆ เหมือนกัน ต้องทำกระโจมเลยจัดเต็มให้กระโจมของน้องเป๋าฮื้อค่อนมืด  โกรธ
ผล.... ทำให้ดอกเห็ดมีสีเข้ม  

เมื่อวาน จีน้อยเลยนั่งหารายละเอียดของเป๋าฮื้อให้น้องจ๋า เค้าบอกว่าเห็ดเป๋าฮื๊อชอบให้กระโจมมีแสงสว่างขนาดอ่านหนังสือได้
ก็งานเข้าซิ เลยโทรไปบอกให้น้องจ๋ารื้อแสลมที่คลุมกระโจมออก ให้ลดชั้นให้บางลง
(น้องจ๋าลืมถ่ายรูปส่งมาให้ค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ให้ถ่ายรูปให้ดูค่ะ)

ผลจากกที่ปรับกระโจมตั้งแต่เมื่อบ่าย มีผลต่อดอกเห็ดในวันนี้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากรูปจะเห็นว่าดอกเห็ดมีสีขาวขึ้น โดยจะเห็นชัดเจนว่าดอกที่โตขึ้น มี 2 โทน ในดอกเดียว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คือ สีเข้มอยู่ขอบด้านนอก
กะ สีอ่อนอยู่ด้านใน

และเหมือนกะทำให้ดอกเห็ดโตเร็วขึ้นค่ะ

อีกมุมค่ะ

ส่วนภาพนี้จะเห็นว่า ก้อนเชื้อเห็ด มีเชื้อเดินเต็มถุงค่ะ

แถมไปอ่านเจออีกว่า ใช้ฮอร์โมนไข่ ผสมน้ำ พ่นให้เป็นละอองช่วงเย็น ๆ โดยให้พ่นทุก 5-7 วัน
จะทำให้เห็ดออกดอกเร็วขึ้น ใหญ่ขึ้น รสดีขึ้นค่ะ  วันนี้น้องจ๋าเลยจัดให้แล้วค่ะ  รอดูผลกันต่อไปนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 11:38:11 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #137 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:48:33 PM »

- เคยอ่านงานวิจัย เขาใช้น้ำแข็งเร่งการออกด้วยครับคุณพี่จีน้อย และก็เคยได้ยินว่ามีคนลงทุนทำห้องเย็นติดแอร์เพื่อเร่งการออกเห็ด แต่ไม่แน่ใจเรื่องชนิดเห็ดครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Gnoy, nooch, tass08, 2502, rosera, wee
Gnoy
*

« ตอบ #138 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:53:41 PM »

- เคยอ่านงานวิจัย เขาใช้น้ำแข็งเร่งการออกด้วยครับคุณพี่จีน้อย และก็เคยได้ยินว่ามีคนลงทุนทำห้องเย็นติดแอร์เพื่อเร่งการออกเห็ด แต่ไม่แน่ใจเรื่องชนิดเห็ดครับ  ยิ้มเท่ห์

คิ คิ ถ้าถึงขนาดทำห้องเย็นติดแอร์ละก้อ คุณน้องอาจารย์ลุงขา 
จีน้อย + น้องจ๋า ขอแซงคิวน้องเห็ดติดให้คนทำกันก่อนน๊าาาา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
น้องเห็ดรอไปก่อน  ยิงฟันยิ้ม ให้เก็บเห็ดขายได้เยอะ ๆ ก่อนแล้วจะติดให้ทีหลัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tera, 2502, b398, as123p, rosera, nooch, wee
rosera
*

« ตอบ #139 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 01:27:03 PM »

มาขอติดตามเก็บข้อมูลไว้นะคะ กว่าจะได้ทำเองคงอีกนานค่ะ ถึงเวลาจะได้ขอลอกการบ้านที่ถูกต้องไปใช้หน่อยนะคะ  จุมพิต จุมพิต

Liked By: Gnoy, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #140 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 05:40:09 PM »

มาขอติดตามเก็บข้อมูลไว้นะคะ กว่าจะได้ทำเองคงอีกนานค่ะ ถึงเวลาจะได้ขอลอกการบ้านที่ถูกต้องไปใช้หน่อยนะคะ  จุมพิต จุมพิต

ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ  เก็บเอาส่วนที่ดี ๆ ไปใช้นะคะ ส่วนที่พลาดอย่าเอาไปจะได้ไม่เสียเวลา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: rosera, nooch
Gnoy
*

« ตอบ #141 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 05:40:25 PM »

เดี๋ยวจะมาเรียงร้อยรายละเอียดให้นะคะ พอดีไปทำธุระหลายวันไม่ได้เข้าเว็บ เลยไม่ได้ส่งรายงานประจำวันค่ะ
เดี๊ยวพรุ่งนี้รวบยอดส่งทีเดียวนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tass08, rosera, nooch
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #142 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 06:44:51 PM »

ชอบคุณGnoy จังค่ะ...น่ารัก...เก่งด้วยการ"ลงมือทำ" ...ชอบ ๆ ๆ ๆ จุมพิต จุมพิต จุมพิต : )

Liked By: tera, rosera, Gnoy, nooch

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
Gnoy
*

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 06:12:08 PM »

ชอบคุณGnoy จังค่ะ...น่ารัก...เก่งด้วยการ"ลงมือทำ" ...ชอบ ๆ ๆ ๆ จุมพิต จุมพิต จุมพิต : )

ขอบคุณค่ะ คุณนก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าไม่ลงมือทำเอง มันเหมือนไ้ม่ได้ทำน่ะ ยังไง ๆ ก็ขอให้ไ้้ด้ทำค่ะ ถึงจะนาน ๆ ไปช่วยน้องจ๋าทีก็เถอะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, rosera
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์