หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผิดลองถูกกะการเพาะเห็ดฟาง มีภาพแล้วจ้า 25/4/59  (อ่าน 247677 ครั้ง)
Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 09:53:45 AM »

รายงานอุณหภูมิสำหรับเช้าวันเสาร์ที่ 3 ค่ะ
ตอนประมาณ ตี 5 กว่า ๆ เกือบ 6 โมง อยู่ที่ 33 องศาค่ะ
พอสายประมาณ 9.30 น. ไต่ระดับไปอยู่ที่ 36 องศา ค่ะ

แอบเปิดเข้าไปดู (พอดีที่แขวนปรอทหลุดน่ะ เลยต้องเข้าไปผูกใหม่) เริ่มมีเส้นใยเห็ดเดินให้เห็นแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, tass08, rosera

Gnoy
*

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 12:53:26 PM »

แวะไปดูอุณหภูมิตอนบ่ายค่ะ เช็คได้ 37 องศา
เลยใช้ความรวดเร็วเก็บภาพมาฝากค่ะ

จะเห็นเส้นใยเห็ดเริ่มเดิน ตามชั้นที่วางเชื้อเห็ดไว้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ด้านบนตะกร้าก็เริ่มเป็นเงาขาว ๆ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 10:50:35 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
b398
*

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 01:38:27 PM »

เอาเสี่อ+ข้าวเกรียบ+หมอน มานอนรอชมครับพี่จีน้อย..

Liked By: Gnoy, nooch
kakin
*

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 03:41:09 PM »

แวะมาดูว่าได้ที่ผมทำแร้วรากินเลยได้ข้อมุลเพิ่มเติมแล้วเดี๋ยวลองอีกเที่ยว

Liked By: Gnoy, rujAmTbN
Gnoy
*

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 05:34:28 PM »

แวะมาดูว่าได้ที่ผมทำแร้วรากินเลยได้ข้อมุลเพิ่มเติมแล้วเดี๋ยวลองอีกเที่ยว

ใช้วัสดุเพาะอะไรคะ   ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:27:30 AM »

รายงานประจำวัน ของวันที่ 3 ค่ะ
อากาศที่นครสวรรค์เริ่มเย็น ๆ มากขึ้น ทำให้ช่วงเช้ามืด อุณหภูมิในกระโจมอยู่ที่ประมาณ 31-32 องศา
แต่พอสาย ๆ อุณหภูมิเิ่ริ่มสูงขึ้น ประมาณซัก 10 โมง ขึ้นมาอยู่ที่ 37 องศาค่ะ
ในขณะที่จีน้อยลองเอาปรอทอีกอัน ผูกในระดับเดียวกัน แต่อยู่นอกกระโจม วัดได้ 29 องศา
(อยู่ใต้ต้นมะขามใหญ่ อายุประมาณ 100 ปี ต้นประมาณ 3 คนโอบ  ยิงฟันยิ้ม)

Gnoy
*

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 10:41:14 AM »

รายงานประจำวัน ของเห็ดในตะกร้าวันที่ 4 ค่ะ

เช้ามืดตี 5 กว่า ๆ เกือบ 6 โมงอากาศเย็น อุณหภูมินอกกระโจมอยู่ที่ 27 องศา แต่ในกระโจมอยู่ที่ 32 องศา
พอสายประมาณ 10 โมง แวะเข้าไปดูอีกที นอกกระโจมอยู่ที่ 29 องศา ในกระโจมไต่ระดับขึ้นมาอยู่ที่ 37 องศาค่ะ
ช่วงนี้ไม่ได้เปิดกระโจมเข้าไปรบกวนน้องเห็ดนะคะ เดี๋ยวจะเสียสมาธิในการเดินเส้นใย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ได้แต่แอบดูข้างนอก มองลอดพลาสติกใสเข้าไปค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จริง ๆ ถ้าเป็นช่วงที่อากาศร้อน เย็นวันนี้ก็ตัดเส้นใยได้ แต่เนื่องจากเริ่มเข้าหน้าหนาวแล้ว
จีน้อยเลยบอกให้น้องจ๋าเลื่อนไปตัดเส้นใยวันที่ 5 ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Nid_Noy
*

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 03:55:26 PM »

ติดตามทุกฝีก้าว หยิบสมุดปากกาเดินตามหลัง จดรายละเอียดทุกเม็ดอย่าให้ตกหล่น

Liked By: Gnoy, keawjah, nooch, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 04:21:28 PM »

ติดตามทุกฝีก้าว หยิบสมุดปากกาเดินตามหลัง จดรายละเอียดทุกเม็ดอย่าให้ตกหล่น

และเมื่อข้อมูลพร้อม อย่าลืมลงมือทำนะคะ เวลาที่เก็บดอกเห็ดได้จะภูมิใจมากว่าเราก็ทำได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: keawjah, nooch
as123p
*

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 05:23:08 PM »

และเมื่อข้อมูลพร้อม อย่าลืมลงมือทำนะคะ เวลาที่เก็บดอกเห็ดได้จะภูมิใจมากว่าเราก็ทำได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณจีน้อยซื้อเชื้อเห็ดฟางจากที่ไหนครับ
Gnoy
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 06:49:19 PM »

และเมื่อข้อมูลพร้อม อย่าลืมลงมือทำนะคะ เวลาที่เก็บดอกเห็ดได้จะภูมิใจมากว่าเราก็ทำได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณจีน้อยซื้อเชื้อเห็ดฟางจากที่ไหนครับ

ซื้อจากหมอดินแถวบ้านน้องจ๋าค่ะ  เค้ารับมาจากฟาร์มไหนก็ไม่ทราบค่ะ
เคยถามแล้วยังไม่บอก เดี๋ยวรอให้คุ้น ๆ อีกหน่อย
พอดีหมอดินคนนี้ทำเห็ดฟางเป็นประจำ ทำมาหลายปี + ประสบความสำเร็จด้วยค่ะ
แต่ทำแบบกองเตี้ยนะคะ เก่งด้วยค่ะ
เคยไปคุยด้วย แต่เค้าไม่แนะนำให้ทำเห็ดในตะกร้าน่ะ แต่จีน้อยว่าเห็ดในตะกร้ามันเหมาะกะจีน้อยน่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: , rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 10:53:15 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
as123p
*

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 01:09:07 PM »

และเมื่อข้อมูลพร้อม อย่าลืมลงมือทำนะคะ เวลาที่เก็บดอกเห็ดได้จะภูมิใจมากว่าเราก็ทำได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ซื้อจากหมอดินแถวบ้านน้องจ๋าค่ะ  เค้ารับมาจากฟาร์มไหนก็ไม่ทราบค่ะ
เคยถามแล้วยังไม่บอก เดี๋ยวรอให้คุ้น ๆ อีกหน่อย
พอดีหมอดินคนนี้ทำเห็ดฟางเป็นประจำ ทำมาหลายปี + ประสบความสำเร็จด้วยค่ะ
แต่ทำแบบกองเตี้ยนะคะ เก่งด้วยค่ะ
เคยไปคุยด้วย แต่เค้าไม่แนะนำให้ทำเห็ดในตะกร้าน่ะ แต่จีน้อยว่ามันเห็ดในตะกร้ามันเหมาะกะจีน้อยน่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมเคยซื้อเชื้อเห็ดฟางจากแถวๆ หนองแบน จ.นครสวรรค์ ซื้อฟาร์เชียงใหม่ครับ เขาผลิตเชื้อเองและส่งขายทั่วประเทศครับ
....ที่หมอดินแนะนำนั้นถูกต้องแล้วครับ เพาะเห็ดฟางในกระกร้านั้นจะได้ผลผลิตที่ต่างกับเพาะเห็ดกองเตีย  คือในตะกร้าจะได้ผลผลิตน้อยกว่ากองเตี๋ยเพราะกองเตี้ยทำปริมาณมากครับ และเพาะเห็ดกองเตี๋ยก็จะได้ผลผลิตน้อยกว่าเพาะในโรงเรือนหลายเท่าครับเทียบกันในพื้นที่เท่าๆกัน..ก็คือการทำเป็นอาชีพจริงจัง **เห็ดตระกร้าเหมาะกับการเริ่มต้นครับ (ลงทุนต่ำ ใช้พื้นที่น้อย) เป็นการเรียนรู้ และศึกษานิสัยใจคอของเห็ดฟาง....ก่อนที่จะไปต่อขั้นต่อไปตามลำดับที่กล่าวมาตอนต้นนะครับ  

การเริ่มต้นด้วยเห็ดตะกร้า.....ครับ

ทดลองทำเห็ดฟางโรงเรือน
มีแต่ภานนะครับไม่มีคำอธิบายครับ ดูในเฟสบุคนะครับมีคำบรรยายไต้ภาพทุกภาพครับ
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.2747021326810.2106217.1595870810&type=3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 03:42:46 PM โดย as123p » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:45:45 PM »

ผมเคยซื้อเชื้อเห็ดฟางจากแถวๆ หนองแบน จ.นครสวรรค์ ซื้อฟาร์เชียงใหม่ครับ เขาผลิตเชื้อเองและส่งขายทั่วประเทศครับ
....ที่หมอดินแนะนำนั้นถูกต้องแล้วครับ เพาะเห็ดฟางในกระกร้านั้นจะได้ผลผลิตที่ต่างกับเพาะเห็ดกองเตีย  คือในตะกร้าจะได้ผลผลิตน้อยกว่ากองเตี๋ยเพราะกองเตี้ยทำปริมาณมากครับ และเพาะเห็ดกองเตี๋ยก็จะได้ผลผลิตน้อยกว่าเพาะในโรงเรือนหลายเท่าครับเทียบกันในพื้นที่เท่าๆกัน..ก็คือการทำเป็นอาชีพจริงจัง **เห็ดตระกร้าเหมาะกับการเริ่มต้นครับ (ลงทุนต่ำ ใช้พื้นที่น้อย) เป็นการเรียนรู้ และศึกษานิสัยใจคอของเห็ดฟาง....ก่อนที่จะไปต่อขั้นต่อไปตามลำดับที่กล่าวมาตอนต้นนะครับ  

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

จริงอยู่หลาย ๆ ท่าน มักจะบอกแบบที่คุณ as123p ค่ะ ว่า **เห็ดตระกร้าเหมาะกับการเริ่มต้นครับ (ลงทุนต่ำ ใช้พื้นที่น้อย)

แต่สำหรับจีน้อย + น้องจ๋า มีจุดประสงค์เพียง เพาะเห็ดเป็นรายได้เสริม งานไม่หนักนัก ทำกันเองได้ โดยไม่ต้องจ้างแรงงานค่ะ
เมื่อคุ้นเคยกะเค้าดีแล้ว จะใช้การบริหารจัดการวางแผนในการทำเพื่อให้ได้ผลผลิตออกมาให้ได้วันละประมาณ 5 กิโล ค่ะ ก็น่าจะพอสำหรับเราแล้วค่ะ เพราะมาเฉลี่ยเวลาที่ต้องตื่นไปเก็บเห็ดแต่ดึก แล้วมานั่งแต่งดอกเพื่อส่งแม่ค้า 5 กิโล  ก็ใช้เวลาพอสมควร
สำหรับทำคนเดียว หรือ 2 คน (ในบางครั้ง  ยิงฟันยิ้ม ) หากเฉลี่ยราคาที่ กก.ละ 70 บาท เดือนนึง ๆ
ก็มีรายได้เสริมเพิ่มมาอีกหมื่นกว่า ๆ เรา 2 คนก็แฮปปี้แล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, rosera, St.SeiYa
b398
*

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:29:34 PM »

พี่จีน้อยครับ ผมอยากได้เชื้อเห็ดฟาง สั่งได้จากที่ไหนครับ กะว่าวันที่ 19 นี้จะหยอดเชื้อเห็ดครับ
Gnoy
*

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:38:09 PM »

พี่จีน้อยครับ ผมอยากได้เชื้อเห็ดฟาง สั่งได้จากที่ไหนครับ กะว่าวันที่ 19 นี้จะหยอดเชื้อเห็ดครับ

อยู่ไหนคะเนี่ย  ที่จีน้อยซื้่ออยู่นครสวรรค์นะคะ จะไม่สะดวกน่ะซิคะ
คือ จะซื้อแล้วส่ง ems ไปให้ ก้อนเชื้อเห็ดมันจะได้หรือเปล่า ใช้เยอะหรือเปล่าคะ
แล้วต้องไปถามดูว่า เชื้อที่จะใช้ประมาณวันที่ 19 หรือ 20 ของมาหรือยัง
เพราะปกติต้องจองเค้าล่วงหน้าค่ะ 
อีกอย่าง จีน้อยก็มือใหม่ ยังไม่ค่อยรู้จักที่ขายที่ทำเชื้อดี ๆ น่ะค่ะ

มีอีกที ที่แวะเข้าไปหาความรู้บ่อย คือ ชมรมเกษตรปลอดสารพิษ ค่ะ เห็นเค้ามีเชื้อเห็ดขายด้วยค่ะ   
ลองติดต่อที่ลิงค์นี้ค่ะ ( เค้ามีเห็ดฟางด้วยนะคะ แต่ต้องโทรคุยรายละเอียดน่ะ)
http://www.thaigreenagro.com/product/productList_9.aspx

Liked By: nooch, rosera
Gnoy
*

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:51:10 PM »

มารายงานเรื่องเห็ดฟางกันต่อนะคะ วันนี้ครบวันที่ 5 เป็นเวลาที่สมควรแก่การตัดเส้นใย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วัีนนี้อากาศหลัว ๆ ช่วงเที่ยง ๆ มีฝนตกเป็นละอองลงมาเล็กน้อย เช็คอุณหภูมิอยู่ที่ 30 องศา น่าจะพอทำช่วงบ่าย ๆ ได้
เพราะไม่ร้อนจัด เลยเปิดกระโจมดูเห็นเส้นใยขึ้นขาวค่ะ

เลยจัดการเปิดกระโจมทิ้งไว้ 2 ชม. เพื่อรับอากาศค่ะ แล้วระหว่างนั้นก็เอาน้ำพ่นเป็นละอองฝอยเพื่อตัดเส้นใยเห็ด
แต่ ..... ระหว่างเดินดูมาเจอว่ามีปัญหาอยู่ 4 ตะกร้า ที่มีรอยน้ำหยดลงเป็นวงในตะกร้าค่ะ  โกรธ

คาดว่าน่าจะรวมตัวกันหยดจากด้านบนของกระโจม ที่เป็นคานกลาง จะแก้ยังไงละเนี่ย  ลังเล

เพราะจัดตะกร้าอย่างไร ก็วางได้แนวนี้

เลยใช้วิธีดึงพลาสติกใสให้ด้านล่างขยายออกให้ป้าน + ตึงขึ้น ไม่รู้จะแก้ได้หรือเปล่านะคะ

ต้องดูกันต่อไป ว่าบริเวณที่เป็นวงนั้นจะเป็นยังไงกันบ้าง
แล้วก็เอาแสลมดำ กะ ผ้าใบคลุมทับอีกอีกค่ะ แต่ไม่ได้ถ่ายภาพมานะคะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nooch, rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2016, 10:57:27 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์