หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดินที่มีการแบ่งโฉนดเป็นแปลงๆ แปลงละ 100 กว่าวา น่าซื้อมั้ยคะ  (อ่าน 4819 ครั้ง)
Rsonthi
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 11:43:53 PM »

พอดีสนใจซื้อที่ดินแถวกำแพงแสนประมาณ7 ไร่ แต่ที่ดินถูกแบ่งเป็นแปลงย่อยๆ 20 กว่าแปลงๆ ละ 100 กว่าวา. แถมยังมีทางสาธารณะตัดครงกลางที่ดินอีก รบกวนสอบถามว่า ควรจะซื้อหรือไม่และในอนาคตจะมีปัญหากับทางสาธารณะที่อยู่ในที่ดินหรือเปล่า อนาคตจะซื้อขายลำบากหรือไม่ได้ราคาหรือเปล่า ปัจจุบันที่ที่ว่าทำนาอยู่และทางสาธารณะไม่มีสภาพเป็นทาง

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:08:17 PM »

พอดีสนใจซื้อที่ดินแถวกำแพงแสนประมาณ7 ไร่ แต่ที่ดินถูกแบ่งเป็นแปลงย่อยๆ 20 กว่าแปลงๆ ละ 100 กว่าวา. แถมยังมีทางสาธารณะตัดครงกลางที่ดินอีก รบกวนสอบถามว่า ควรจะซื้อหรือไม่และในอนาคตจะมีปัญหากับทางสาธารณะที่อยู่ในที่ดินหรือเปล่า อนาคตจะซื้อขายลำบากหรือไม่ได้ราคาหรือเปล่า ปัจจุบันที่ที่ว่าทำนาอยู่และทางสาธารณะไม่มีสภาพเป็นทาง
ขึ้นอยู่กับว่าจะซื้อไปทำอะไรล่ะครับ (แถวๆนั้น ที่ดินทำการเกษตร ราคาประมาณ ไร่ละ 2 แสนครับ)
ที่ดินขนาดนี้ ราคาไม่ทราบ ทางสาธารณะตัดผ่านอีก สภาพแวดล้อม ท่าทางจะร้างผู้คน
ทำบ้านก็เล็กไป สำหรับ ต่างจังหวัด ปลูกพืชก็เป็นนามาก่อน ต้องปรับพื้นที่ แล้วก็เล็กจิ๋ว
เรื่อง กฏหมายจัดสรรที่ดินอีก หมดอายุแล้วยังก็ไม่ทราบ

...ให้ฟรีก็คิดหนักล่ะครับ ท่าจะลงทุนหนักกว่าค่าที่ดิน
Rsonthi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 11:42:58 PM »

ขอบคุณคุณ. Tommy. ค่ะที่ให้ข้อมูล
ให้ข้อมูลเพิ่มเติมและขอสอบถามค่ะ.
ตั้งใจว่าจะซื้อไว้ทำไร่ทำสวน กะว่าจะปลูกต้น double A หรือให้เช่าทำนาต่อไปก่อนถ้ามีเวลาจึงจะปลูกดาวเรืองขาย ที่แปลงนี้ด้านข้างติดคลองชลประทานค่ะ เมีเสาไฟผ่านหน้าค่ะ พียงแต่ว่าเจ้าของดั้งเดิมตั้งใจแบ่งขายเป็นแบบจัดสรรตั้งแต่ปี 40 แต่ไปไม่รอดขายไม่ออกตอนนี้บสก.เป็นเจ้าของ แต่ดูหลังโฉนดแล้วยังไม่ได้ขอจัดสรรอย่างเป็นทางการค่ะ คิดว่าพอไปไหวมั้ยคะ. แล้วเรื่องทางสาธารณะที่อยู่ในที่มีแนวโน้มว่าทางการหรืออบต.จะเข้ามาสร้างหรือเปล่า
Tommy_LA
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 03:29:03 PM »

ขอบคุณคุณ. Tommy. ค่ะที่ให้ข้อมูล
ให้ข้อมูลเพิ่มเติมและขอสอบถามค่ะ.
ตั้งใจว่าจะซื้อไว้ทำไร่ทำสวน กะว่าจะปลูกต้น double A หรือให้เช่าทำนาต่อไปก่อนถ้ามีเวลาจึงจะปลูกดาวเรืองขาย ที่แปลงนี้ด้านข้างติดคลองชลประทานค่ะ เมีเสาไฟผ่านหน้าค่ะ พียงแต่ว่าเจ้าของดั้งเดิมตั้งใจแบ่งขายเป็นแบบจัดสรรตั้งแต่ปี 40 แต่ไปไม่รอดขายไม่ออกตอนนี้บสก.เป็นเจ้าของ แต่ดูหลังโฉนดแล้วยังไม่ได้ขอจัดสรรอย่างเป็นทางการค่ะ คิดว่าพอไปไหวมั้ยคะ. แล้วเรื่องทางสาธารณะที่อยู่ในที่มีแนวโน้มว่าทางการหรืออบต.จะเข้ามาสร้างหรือเปล่า
ปัจจัยฝันทั้งนั้นเลยนะครับ เรื่องในอนาคต มีแต่คำว่า "จะ" ล่ะครับ
ที่ดินแบบนี้ นอกจาก "จะ" เล็กเกินกว่าจะทำการเกษตรแล้ว ผมก็พยายาม "จะ" หาใหม่ล่ะครับ

Liked By: tankhun
Rsonthi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 07:46:40 AM »

ตอนนี้ยังทำงานประจำอยู่ไงคะ แผนการจึงต้องเป็นเรื่องของอนาคต. ตอนนี้เพียงคิดว่าจะซื้อเก็บไว้ พอมีเวลาเมื่อไหร่ค่อยลงมือปฏิบัติ ระหว่างนี้ได้แต่ศึกษาไปพลาง ฟูก่อน.  ที่คุณ Tommy. บอกว่าที่น้อยไป (กะซื้อยกแปลง 7 ไร่) ควรจะซื้กี่ไร่คะ. ด้วยงบประมาณไม่เกิน 1 ล้านสองแสน แล้วซื้อที่ไหนดี รบกวยช่วยแนะนำทีค่ะ. ขอบคุณอีกคั้งค่ะ
Tommy_LA
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 03:17:06 PM »

ตอนนี้ยังทำงานประจำอยู่ไงคะ แผนการจึงต้องเป็นเรื่องของอนาคต. ตอนนี้เพียงคิดว่าจะซื้อเก็บไว้ พอมีเวลาเมื่อไหร่ค่อยลงมือปฏิบัติ ระหว่างนี้ได้แต่ศึกษาไปพลาง ฟูก่อน.  ที่คุณ Tommy. บอกว่าที่น้อยไป (กะซื้อยกแปลง 7 ไร่) ควรจะซื้กี่ไร่คะ. ด้วยงบประมาณไม่เกิน 1 ล้านสองแสน แล้วซื้อที่ไหนดี รบกวยช่วยแนะนำทีค่ะ. ขอบคุณอีกคั้งค่ะ
แสดงว่า ที่ผมกับสมาชิก เขียนโต้ตอบกันไปมานี่ ไม่ค่อยอ่านเลยนะครับ
ไม่เป็นไร เดี๋ยวสรุปให้ฟัง แบบเอ็กเซ็กคุทีฟ ซัมเมอร์รี

ก่อนอื่นต้องถามตัวเองว่าจะซื้อที่ดินไปทำไม ทำบ้านพัก หรือทำการเกษตรหารายได้ หรือทั้งสองอย่าง
ถ้าต้องการแบบทั้งสองอย่าง หรือแบบเกาเหลา หลายๆอย่าง เผื่ออนาคตด้วย ก็ซื้อให้กว้างไว้ครับ ทีเดียวจบ
ต่อไปก็ดูทำเล อย่าให้ไกลมากนัก ผมกำหนดเองเลยว่า อย่าให้ไกลเกิน สองชั่วโมง เท่าที่เราดูหนัง ไกลไปเดี๋ยวก็เบื่อ
จังหวัดที่ควรซื้อ ก็อย่าไปเอาจังหวัดท่องเที่ยว ที่ดินมันแพง เอาไร่อ้อย ราคาถูกกว่าที่นา

การจัดสรรเงินก็ ทำรั้วแสนนึง ทำบ้านสามแสน ที่เหลือ แปดแสนซื้อที่ดิน ครับ มีเงินเพิ่ม ค่อยซื้อพันธุ์ไม้มาลง
แต่ไม่ทราบ บ้านอยู่ไหน เป็นคนจังหวัดอะไร ชอบแนวไหนเป็นพิเศษ เดี๋ยวช่วยดูให้ครับ  จุมพิต
Densel
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:20:19 AM »

ข้อคิดดีมากคับพี่ ทอมมี่ ผมก็กำลังศึกษาอยู่เลยคับ ว่าจะหาซื้อซักแปลง
tengsak thongmahasarn
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:52:13 AM »

ความคิดผมนะครับ
1.ถ้าจำไม่ผิดการแบ่งที่ดินออกเป็นแปลงย่อยเกิน 10 แปลง เข้าข่ายกฎหมายจัดสรรที่ดิน และที่แปลงนี้เจ้าของเดิมก็มีจุดประสงค์จัดสรรที่ดินขายแน่นอน แล้วใยไม่มีหลักฐานการขออนุญาตจัดสรรที่ดินล่ะครับ
2.ถ้าไม่มีปัญหาในข้อ 1.และราคาขายรวมไม่เกินราคาซื้อขายทั่วไปตามที่คุณ Tommy บอก หากจะซื้อไว้ทั้ง 7 ไร่ ผมว่าน่าสนใจเพราะถือเป็นการลงทุนด้วย หากอนาคตจะแบ่งขายออกไปบ้างจะได้ไม่ต้องเสียเวลารังวัดแบ่งแยก
3.เรื่องถนนสาธารณะ ก็ต้องไปดูว่าตอนแบ่งแยกโฉนดได้กันถนนไว้แล้วหรือยัง หากกันไว้แล้วอนาคตถ้ามีการปลูกสร้างบ้าน อบต.ก็หาทางสร้างอยู่แล้ว
Rsonthi
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 12:06:52 AM »

เพิ่งจะเข้ามาสมัครเป็นสมาชิกค่ะก้อเลยยังไม่ได้อ่านทุกกระทู้ค่ะ
เป็นคนกรุงเทพตั้งแต่เกิด ทำไร่ทำสวนกะเค้าไม่เป็นหรอกค่ะ
ที่อยากจะซื้อที่ดินเก็บไว้ก็เพื่อจะได้มีที่ทำกินในวัยเกษียณ หรือตอนตกงาน ตอนนี้ก้อเลขสี่เข้าไปแล้วค่ะ คิดว่าถ้าถึงเวลานั้นจริงๆ ก็ถูๆ ไถทำไป หรือหากลูกหลานไม่มีงานมีการทำจะได้มีที่ทำกินน่ะค่ะ และเห็นว่าที่ที่จะซื้ออยู่ใกล้คนรู้จักเผื่อให้เค้าช่วยดูแลให้ และที่ก็ติดคลองชลฯ. มีน้ำมีไฟและอยู่ไม่ไกลจากกทม.
แต่ถ้าคุณ Tommy. เห็นว่าไม่น่าสนใจรบกวนแนะนำหน่อยค่ะ เอาแถวนครปฐม นนทบุรี สมุทรสาคร หรือราชบุรีก็ได้ค่ะ ขอแบบมีนำ้มีไฟนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

คุณเทอดศักดิ์คะ ไปเช็คที่สำนักงานที่ดินกำแพงแสนแล้วค่ะ ไม่มีการจดทะเบียนจัดสรรค่ะ สวนถนนสาธารณะมีการแบ่งโฉนดเอาไว้แล้วเรียบร้อย ก็ยังเกรงๆอยู่ค่ะว่าอนาคตถ้าอบต.มาตัดถนนจะทำไง จะซื้อดีหรือเปล่า กลัวมีปัญหาในอนาคตน่ะค่ะ ก้อเลยต้องมาตั้งกระทู้ถามผู้รู้น่ะค่ะ
Tommy_LA
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 12:34:23 AM »

แปลงนี้ "ลืม" ไปได้เลยครับ ไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง
ซื้อหมดก็เป็นที่อกแตกทางผ่ากลาง ซื้อข้างเดียวก็น้อยไป ที่สำคัญผมว่าแพงแน่ๆ

ตามรายจังหวัดที่ให้มานั้น นครปฐม นนทบุรี สมุทรสาคร หรือราชบุรี
ลองเอากลับไปทำการบ้านมาก่อน แล้วช่วยเรียงลำดับให้ผม
จากจังหวัดที่มีที่ดินราคาถูกที่สุด ไปหาแพงที่สุด พร้อมเหตุผลครับ
แนะนำให้ดูจากแผนที่ กูเกิ้ลเอิร์ท ครับ

แล้วคำตอบนั้น นั่นแหละจะเป็นเหตุผล / คนอื่นช่วยด้วยก็ได้นะครับ  รูดซิบปาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์