หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พลังงานทางเลืิอกแบบพอเพียงสำหรับพื้นที่ทำการเกษตรที่ไม่มีไฟฟ้่า  (อ่าน 52614 ครั้ง)
khoya
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:48:38 PM »

สุดยอดมากครับ  ถังฉีดยา ฉีดปุ๋ย  ถ้าซื้อใหม่แบบมีเครื่องยนต์  ประมาณ  2,500  บาท

ถ้าเป็นแบบนี้ประหยัดไ้ด้มากครับ  ขอบคุณครับ  จะไปลองทำดูครับ

ใช้พลังานให้ค้มค่าครับขับมอเตอร์ไชค์เข้าไร่ก็เป็นใช้ได้..แต่ต้งใจเย็นหน่อย...เคยถามที่คลองถมหรุงเทพขายอยู่ที่ 1500  ทำเองอยู่ที่ 7 - 8 ร้อยบาทเอง

บินสูง.. มองต่ำ..ทำฝัน..บนพื้นดิน

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4952.0

lek2009(เล็ก สองพันก้าว)
*

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 12:16:26 PM »

ซื้อมอเตอร์ฉีดน้ำกระจกรถมาทดลองต่อดูแล้ว โดยต่อกับแบตเตอรี่ใน ups ที่ใช้กับเครื่องคอมฯ
แล้วก็ซื้อสายยางออกซิเจนจากร้านขายปลาสวยงาม ใช้งานได้ดีมากเลยค่ะ ทุ่นแรงไปเยอะ เพราะในที่ไม่มีไฟฟ้าใช้เหมือนกันค่ะ
แต่แบตเตอรี่ที่ใช้จะต้องซื้อตัวหนีบมาหนีบถ้าไปโดนเข้าอาจจะหลุด แต่ที่เห็นในรูปสายไฟสีแดงที่คุณ khoya ใช้อยู่ปลายเป็นหัวกลมๆ ใช้เสียบเข้ากับแบตเตอรรี่ประเภทไหนค่ะ น่าจะแน่นดีไม่หลุดง่าย ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ไม่ค่อยจะมีความรู้เกี่ยวกับทางนี้เท่าไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

ก้าวทุกวัน ขอเพียงวันละก้าว สองพันก้าว ก้าวให้ถึง
khoya
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 09:27:30 PM »

ซื้อมอเตอร์ฉีดน้ำกระจกรถมาทดลองต่อดูแล้ว โดยต่อกับแบตเตอรี่ใน ups ที่ใช้กับเครื่องคอมฯ
แล้วก็ซื้อสายยางออกซิเจนจากร้านขายปลาสวยงาม ใช้งานได้ดีมากเลยค่ะ ทุ่นแรงไปเยอะ เพราะในที่ไม่มีไฟฟ้าใช้เหมือนกันค่ะ
แต่แบตเตอรี่ที่ใช้จะต้องซื้อตัวหนีบมาหนีบถ้าไปโดนเข้าอาจจะหลุด แต่ที่เห็นในรูปสายไฟสีแดงที่คุณ khoya ใช้อยู่ปลายเป็นหัวกลมๆ ใช้เสียบเข้ากับแบตเตอรรี่ประเภทไหนค่ะ น่าจะแน่นดีไม่หลุดง่าย ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ไม่ค่อยจะมีความรู้เกี่ยวกับทางนี้เท่าไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

ถ้ากลัวหลุดก็็ปอกสายไฟสอดตรงรูขั้วแบตพันให้แน่นเลยครับแล้วใส่สวิทย์เอา

บินสูง.. มองต่ำ..ทำฝัน..บนพื้นดิน

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4952.0
๙ ฟาร์ม
*

๙ ฟาร์ม ^_^

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:35:41 PM »

ยิ้มเท่ห์  เยี่ยมครับ มาขอติดตามชม

เกษตรทฤษฎีใหม่+เศรษฐกิจพอเพียง=เกษตรพอเพียง ^_^
asathai
seller
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:50:41 PM »

มาขอความรู้ค่ะ

อัง บ้านดิน
338 หมู่ 6 ซ.เขาไม้แก้ว คลองนิน เกาะลันตาใหญ่ กระบี่ 81150
konpa
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 02:31:19 AM »

ขอบคุณ คุณ khoya ครับที่ให้แนวคิดดีๆ  ผมนำไปต่อยอดแล้วครับ โดยใช้ปั๊มที่ตัวมอเตอร์เป็นเหล็ก 180 บาท มาต่อกับถังน้ำ 80 ลิตร ใช้สายอ๊อกซิเจนตู้ปลายาว 50 เมตร(120 บาท) เป็นสายพ่น ใช้หัวพ่นแบบสูบมือ(ที่เสียแล้วตัดเอาแต่ท่อนปลาย)  ใช้พ่นยาแปลงถั่วฝักยาว 10 x 80 เมตร วางถังกลางแปลง ลากสายพ่น ใช้เวลาพ่น 2 ชั่วโมง 40 นาที โดยไม่พักพ่นได้ทั่วแปลง น้ำยาหมดพอดี ใช้ได้ดีมาก  ตอนนี้ซื้อปั๊มสีดำมาสำรองอีกตัว 120 บาท ยังไม่ได้ทดสอบความแรงเปรียบเทียบกัน
         วันนี้ไปเจอถังพ่นยาไฟฟ้าแบบสำเร็จ(ที่มีปั๊มและแบตเตอรี่ในตัว)ของจีน ตั้งขายที่ 2200 บาท  ลองให้เขาแกะดูข้างในปรากฏว่ามอเตอร์ใหญ่กว่าและเป็นปั๊มแบบแรงดันสูง มีการตัดไฟเข้ามอเตอร์ถ้าแรงดันสูงเกิน(ถ้าปิดปลายสายพ่นแล้วไฟจะตัดเอง ถ้าเปิดพ่นต่อมอเตอร์จะทำงานอัตโนมัติ) ปรับตั้งแรงดันได้  และมีชุดปั๊มแยกขาย ที่ 900 บาท(ชักไม่พอเพียงแล้ว...)  ได้มาแล้ว 1 ตัว ว่าจะลองต่อกับถัง 200 ลิตร และใช้สายพ่นยาว 100 เมตร  และหัวพ่นแบบต่างๆดู ผลประการใดจะรายงานให้ทราบครับ... เท่าที่ลองคร่าวๆ ใช้หัวพ่นแบบชัก มอเตอร์ตัดถี่มาก  ใช้หัวของปั๊มโยก(ถังแสตนเลส) ถ้าปรับละเอียดมากก็ตัดอีก ลองปรับตัวตั้งแรงดันให้สูงขึ้นจนมอเตอร์ไม่ตัด ก็ใช้ได้ แต่สายพ่น(สายออกซิเจนตู้ปลา) พองจนกลัวจะแตก  ลองกับสายพ่นยามาตรฐาน หัวพ่นของดำเนินรูกระดุม 1.2 มม. ปริมาณน้ำไม่พอ แตกเป็นละอองประมาณ 40 % ที่เหลือออกเป็นเม็ด ....... กำลังหาจุดลงตัวครับแล้วจะส่งการบ้านพร้อมรูปครับ...

ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 04:49:29 AM »

ผมเข้ามารับความรู้ครับ เดี๋ยวผมจะหาของมาทดลองทำดูบ้าง และเอามาแบ่งปันน่ะครับ

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
khoya
*

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 07:50:37 AM »

ขอบคุณ คุณ khoya ครับที่ให้แนวคิดดีๆ  ผมนำไปต่อยอดแล้วครับ โดยใช้ปั๊มที่ตัวมอเตอร์เป็นเหล็ก 180 บาท มาต่อกับถังน้ำ 80 ลิตร ใช้สายอ๊อกซิเจนตู้ปลายาว 50 เมตร(120 บาท) เป็นสายพ่น ใช้หัวพ่นแบบสูบมือ(ที่เสียแล้วตัดเอาแต่ท่อนปลาย)  ใช้พ่นยาแปลงถั่วฝักยาว 10 x 80 เมตร วางถังกลางแปลง ลากสายพ่น ใช้เวลาพ่น 2 ชั่วโมง 40 นาที โดยไม่พักพ่นได้ทั่วแปลง น้ำยาหมดพอดี ใช้ได้ดีมาก  ตอนนี้ซื้อปั๊มสีดำมาสำรองอีกตัว 120 บาท ยังไม่ได้ทดสอบความแรงเปรียบเทียบกัน
         วันนี้ไปเจอถังพ่นยาไฟฟ้าแบบสำเร็จ(ที่มีปั๊มและแบตเตอรี่ในตัว)ของจีน ตั้งขายที่ 2200 บาท  ลองให้เขาแกะดูข้างในปรากฏว่ามอเตอร์ใหญ่กว่าและเป็นปั๊มแบบแรงดันสูง มีการตัดไฟเข้ามอเตอร์ถ้าแรงดันสูงเกิน(ถ้าปิดปลายสายพ่นแล้วไฟจะตัดเอง ถ้าเปิดพ่นต่อมอเตอร์จะทำงานอัตโนมัติ) ปรับตั้งแรงดันได้  และมีชุดปั๊มแยกขาย ที่ 900 บาท(ชักไม่พอเพียงแล้ว...)  ได้มาแล้ว 1 ตัว ว่าจะลองต่อกับถัง 200 ลิตร และใช้สายพ่นยาว 100 เมตร  และหัวพ่นแบบต่างๆดู ผลประการใดจะรายงานให้ทราบครับ... เท่าที่ลองคร่าวๆ ใช้หัวพ่นแบบชัก มอเตอร์ตัดถี่มาก  ใช้หัวของปั๊มโยก(ถังแสตนเลส) ถ้าปรับละเอียดมากก็ตัดอีก ลองปรับตัวตั้งแรงดันให้สูงขึ้นจนมอเตอร์ไม่ตัด ก็ใช้ได้ แต่สายพ่น(สายออกซิเจนตู้ปลา) พองจนกลัวจะแตก  ลองกับสายพ่นยามาตรฐาน หัวพ่นของดำเนินรูกระดุม 1.2 มม. ปริมาณน้ำไม่พอ แตกเป็นละอองประมาณ 40 % ที่เหลือออกเป็นเม็ด ....... กำลังหาจุดลงตัวครับแล้วจะส่งการบ้านพร้อมรูปครับ...

ถ้าได้ผลประการใดนำ้มาแบ่งปันบ้างนะครับอยากจะเห็นรูปปั้มแรงดันสูงจังเลยครับว่างๆช่วยลงรูปให้ดูด้วยนะครับ
 ถ้าปั้มตัดมาก ลองใช้หัวพ่นแรงดันสูงช่วยดูตัวละประมาณ 180 - 250 บาทดูซิครับผมลองใช้กับปั้มฉีดกระจกก็ให้ละอองฝอยดีเหมือนกันถ้าใช้กับปั้มตัวที่ว่าน่าจะใช้ได้ดีนะครับ  แล้วปั้มตัวที่ว่ากินไฟเป็นยังงัยบ้างครับ

uncle tor
*

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:23:42 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ชอบครับที่เป็นแบบดีไอวายได้เองเนี่ยครับ แม้ยังไม่ได้ทำตามก็แอบเก็บไว้เป็นข้อมูล ทีนี้ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ
               ๑.หลอด แอล อีดี (ที่เป็นไฟฉาย) หนึ่งหลอดกินไฟกี่โวลท์ครับ คือจะเอามาใช้กับแบตฯ รถยนต์(๑๒ โวลท์)จะต้องใช้สักกี่หลอด (หลอดพวกนี้กินไฟหรือไม่)
               ๒. เตาไมโครเวบ เลิกใช้แล้ว(เป็นสนิมที่ตัวตู้ด้านใน) จะแกะเอาอุปกรณ์ อะไรออกมาใช้ได้บ้าง (ที่คิดไว้คือตัวตั้งเวลา)
konpa
*

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:38:53 AM »

เอารูปมาให้ดูครับ เปรียบเทียบปั๊มฉีดกระจก เป็นปั๊มระบบโรตารี่ ขยับแผ่นไดอะเฟรม(เรียกถูกหรือเปล่าไม่รุ้) 2แผ่นและมีสปริงวาล์วหน้าละ 2 ตัว  แรงดันสูงแต่ปริมาณน้ำน้อย ออกแบบมาใช้สำหรับพ่นยาโดยเฉพาะ
    สอบถาม พรรคพวกที่ใช้อยู่ เขาใช้กับถังพ่นยาไว้ฉีดยาฆ่าหญ้า เขาบอกว่าดีกว่าปั๊มฉีดกระจก แรงกว่า ทนทานกว่า ประหยัดแบตเตอรี่กว่า ปัญหาของปั๊มฉีดกระจกสีดำคือ ใช้ต่อเนื่องแล้วไม่ค่อยทน ตรงถ่านมอเตอร์..หาอะไหล่ไม่ได้

Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 12:22:06 PM »

เอารูปมาให้ดูครับ เปรียบเทียบปั๊มฉีดกระจก เป็นปั๊มระบบโรตารี่ ขยับแผ่นไดอะเฟรม(เรียกถูกหรือเปล่าไม่รุ้) 2แผ่นและมีสปริงวาล์วหน้าละ 2 ตัว  แรงดันสูงแต่ปริมาณน้ำน้อย ออกแบบมาใช้สำหรับพ่นยาโดยเฉพาะ
    สอบถาม พรรคพวกที่ใช้อยู่ เขาใช้กับถังพ่นยาไว้ฉีดยาฆ่าหญ้า เขาบอกว่าดีกว่าปั๊มฉีดกระจก แรงกว่า ทนทานกว่า ประหยัดแบตเตอรี่กว่า ปัญหาของปั๊มฉีดกระจกสีดำคือ ใช้ต่อเนื่องแล้วไม่ค่อยทน ตรงถ่านมอเตอร์..หาอะไหล่ไม่ได้

ปั้มอะไรครับ ซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ
khoya
*

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:47:11 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ชอบครับที่เป็นแบบดีไอวายได้เองเนี่ยครับ แม้ยังไม่ได้ทำตามก็แอบเก็บไว้เป็นข้อมูล ทีนี้ขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ
               ๑.หลอด แอล อีดี (ที่เป็นไฟฉาย) หนึ่งหลอดกินไฟกี่โวลท์ครับ คือจะเอามาใช้กับแบตฯ รถยนต์(๑๒ โวลท์)จะต้องใช้สักกี่หลอด (หลอดพวกนี้กินไฟหรือไม่)
               ๒. เตาไมโครเวบ เลิกใช้แล้ว(เป็นสนิมที่ตัวตู้ด้านใน) จะแกะเอาอุปกรณ์ อะไรออกมาใช้ได้บ้าง (ที่คิดไว้คือตัวตั้งเวลา)
1  หลอดLED 1 หลอดใช้ได้ตั้งแต่แรงดัน 1.5 V. ถ้าสูงขึ้นต้องใช้ตัวต้านทานช่วยครับ หลอดถ้าเป็นซุบเปอร์ไบค์ น่าจะกินไฟแค่ ประมาณ 0.3 - 0.5 Apm. ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
2. น่าสนใจครับตัวตั้งเวลานาจะประยุกตั้งเวลารดน้ำได้

khoya
*

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:53:35 PM »

แปรงถ่านใช้ของสว่านตัวเล็กได้ครับคำตอบของคุณ Tavidอยู่ที่หน้า2 ครับ  ทางน้ำเข้าออกตัวที่ว่าใหญ่กว่าปั้มฉีดกระจกเยอะใหมครับ

uncle tor
*

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 07:46:25 PM »

อันนี้เป็นเว็บช่วยในการออกแบบวงจร LED สำหรับคนที่ต้องทดลองต่อ หลอดประหยัดไฟแบบLED เพื่อให้ความสว่าง ในไร่
ผมเคยทดลองต่อใช้  LED 40 หลอดโดยทำใส่กรอบนาฬิกาแขวนผลออกมาน่าพอใจเหมือนกัน ...วันหลังจะถ่ายมาให้ดู

อันนี้โคมไฟทำไว้ติดบนหัวนอน ทำจาก กล่อง CD.เปล่า ซื้อไฟฉายที่ขายตามตลาดนัด อันละ 20 บาทได้ตั้ง 8 หลอด  ถ้าซื้อเป็นหลอดตั้งหลอดละ 5 บาท...ประหยัดกว่าตั้งหลายเท่า
ช่วยอธิบายรายละเอียด แสดงวิธีการต่อสายไฟ ขั้ว( รูป)  แบตฯที่ใช้ด้วยได้ไหมครับ ขนาดเท่าไร เปลืองแบตหรือไม่ ตามรูป
konpa
*

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 08:15:25 PM »

ปั้มอะไรครับ ซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ซื้อจากร้านที่ขายเครื่องพ่นยาไฟฟ้า(ใช้แบตเตอรี่)ของจีน  เขาแยกขาย ถ้าไม่แยกขายลองให้เขาสั่งชุดปั๊มและมอเตอร์ ราคาประมาณ 900 บาทครับ....

แปรงถ่านใช้ของสว่านตัวเล็กได้ครับคำตอบของคุณ Tavidอยู่ที่หน้า2 ครับ  ทางน้ำเข้าออกตัวที่ว่าใหญ่กว่าปั้มฉีดกระจกเยอะใหมครับ
      - ทางเข้าออกใช้สายพ่นยามาตรฐาน(สายของเครื่่องพ่นยา 3 สูบ)เสียบแน่นพอดีครับ....   แต่ปริมาณน้ำไม่พอกับหัวฉีดเครื่องพ่นยา 3 สูบ (รู ที่หาได้ต่ำสุดแค่ 1.2 มม. ถ้ารูหัวฉีด 1.0 มม. น่าจะโอเค แต่แถวบ้านผมหาไม่ได้ครับ... ) จะลงตัว(เท่าที่หาได้) ที่หัวพ่นแบบปรับได้ของปั๊มโยก(ถังสแตนเลส) แรงดันเหลือเฟือ  แรงกว่าปั๊มโยก...
       - เขาออกแบบมาเพื่อใช้กับถังสะพาย(ประมาณ 10 ลิตร) มีแบตเตอรี่ ชาร์ตได้ ปิด-เปิดปั๊ม อัตโนมัติตามการ ปิด-เปิดหัวพ่น เหมาะสำหรับการพ่นยา ผัก ไม้ดอก ไม้ประดับ หรือ ฉีดปุ๋ย + ฮอร์โมน  ซึ่งตรงความประสงค์ของผมพอดี ที่ต้องการใช้พ่นยาแปลงถั่วฝักยาวประมาณ 1 งาน และสวนพริกปลูกใหม่ในแปลงไผ่ ประมาณ 5 ไร่ แต่ผมขี้เกียจแบกถัง กะว่าจะผสมยาทีละ 200 ลิตร และลากสายพ่น 100 เมตร โดยใช้แบตเตอรี่ ใช้แทนปั๊ม 3 สูบ ที่ต้องใช้น้ำมัน และเปลืองยา กว่า
       - สำหรับสวนผลไม้ มองข้ามปั๊มฉีดกระจก หรือปั๊มตัวนี้ได้เลย ทางเลือกเดียวคือปั๊ม 3 สูบ
       - ขอบคุณ คุณ Tavid ที่แนะนำ เรื่องแปลงถ่าน แต่ที่บ้านผมหายากอยู่ดี ต้องเตรียมปั๊มสำรองเอาครับ......
       - ขอบคุณ คุณ  khoya ที่จุดประกาย...

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 09:17:03 PM »

การดูขั้วของ LED ก็ตามนี้เลยนะครับ

ต่อวงจรตามนี้เลยครับ
แต่ส่วนตัวผมกรณีที่ต่อไม่ถาวรก็จะใส่บริดไดโอดเพิ่มเข้าไปอีก 1ตัว เพื่อป้องกันการต่อวงจรผิด เพราะใช้ปากคีบเวลาใช้งานและบางครั้งไม่ทันระวังถ้าต่อวงจรสลับขั้วยังไงก็ติดหมดเลยครับ แถมไม่มีเสียหายด้วยครับ ตามรูปน่ะครับ

ส่วนเรื่องกระแสที่หลอด LED กินนั้นระดับ 15-20 mA (15/1000-20/1000 ของ 1 A ครับ 1A = 1000 mA ครับ) สามารถต่อทิ้งไว้ทั้งคืนไม่มีหมดครับ ของผมต่อไว้เป็นไปทางเดินได้เลยครับ  ถ้ามีแบตฯมือถือเก่าที่ยังพอใช้งานได้ก็สามารถเอามาใช้งานได้ครับ เพียงแต่ลดขนาด R ลงเป็น 220 โอห์ม จะได้กระแสราวๆ 10 mA ครับ     แบตฯหมดก็สามารถชาร์จได้ใหม่ครับ

"ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเผื่อว่าไม่มีวันพรุ่งนี้"      "If Tomorrow Never Come"
กระทู้ส่วนตัว: http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4686.0
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์