หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้ช่วยบอกชื่อด้วยครับ (กล้วยไม้)  (อ่าน 3364 ครั้ง)
Luck Jang
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:31:23 AM »

No.1 ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็น มาลัยแดง ( Aerides multiflora Roxb.)
No.2 อาจจะเป็นพวกเอื้องเงินหลวง ตามที่คุณrose5 บอกครับ แต่อาจจะเป็นพวกลูกผสมก็ได้(ถ้าไม่ใช่ไม้จากป่า)
No.4 น่าจะเป็นสกุลกุหลาบ ( Aerides sp. ) มีหลายชนิดครับ ต้องเห็นดอกถึงบอกชนิดได้
No.6 เป็นพวก เอื้องแพน (Oberonia sp.) ไม่ทราบชนิดครับ มีหลายชนิด ส่วนที่อยู่ด้านหลังขวาของเอื้อแพน น่าจะเป็นสกุลเข็ม

พอจะรู้แค่นี้แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม

ภาพที่ 2 น่าจะเป็นเอื้องเงินหลวงหรือไม่ก็ดอนมาลีคะ เพราะคงไม่ใช่เอื้องเงิน สังเกตว่าใบยาว เอื้องเงินจะคล้ายกันแต่ใบสั้นกว่า แต่ใจก็คิดว่าน่าจะเป็นเอื้องเงินหลวงมากกว่าดอนมาลี ลำต้น ข้อ สั้น เหมือนกัน แต่ปลายใบต่างกันนิดเดียวเอง ถ้าเป็นดอนมาลี ปลายใบน่าจะมน กว่านี้ นะคะ งั้นน่าจะเป็นเอื้องเงินหลวงมากกว่าค่ะ
แต่ก็ไม่แน่ใจ 100 % นะคะ
สมาชิกท่านอื่นลองดูนะคะ ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยนะ.... ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับ ทำให้ผมได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลย
ถ้าได้ต้นใหม่ ๆ มาคงได้รบกวนอีกครับ  ขอบคุณครับ *-*  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Dinosaur
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 11:14:57 AM »

รูปหนึ่ง น่าจะเป็นเขาแกะนะครับ ไม่ก็เข็มขาว แต่เข็มขาวใบจะห่างกว่านี้ ส่วนมาลัยแดง ใบจะเหมือนกุหลาบ แต่สั้นและเรียงตัวเป็นระเบียบกว่า
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์