หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้ช่วยบอกชื่อด้วยครับ (กล้วยไม้)  (อ่าน 3368 ครั้ง)
Luck Jang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:34:36 PM »

ชอบปลูกใว้หลายอย่างเหมือนกันครับ แต่ส่วนมากไม่รู้จักว่าคืออะไร
รบกวนท่านที่รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ จะค่อย ๆ ทยอยลงครับ
เพราะยังถ่ายรูปมาไม่หมด  ขอบคุณครับ

No.1

No.2

No.3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 01:51:08 PM โดย Luck Jang » บันทึกการเข้า

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:39:22 PM »

ชอบปลูกใว้หลายอย่างเหมือนกันครับ แต่ส่วนมากไม่รู้จักว่าคืออะไร
รบกวนท่านที่รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ จะค่อย ๆ ทยอยลงครับ
เพราะยังถ่ายรูปมาไม่หมด  ขอบคุณครับ

No.1

No.2

No.3

รูปมันเล็กไปหน่อยมั๊ยครับ เอาสักขนาด 800X600 หรือ 640X480 นะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Luck Jang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:42:49 PM »

รูปมันเล็กไปหน่อยมั๊ยครับ เอาสักขนาด 800X600 หรือ 640X480 นะครับ

ยิ้มเท่ห์

[/quote]

แฮะ ๆ ขอแก้ไขแปปครับ ดทษที มือใหม่ ขอบคุณครับบบ *-*

Luck Jang
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:50:54 PM »

ยิ้มเท่ห์

แฮะ ๆ ขอแก้ไขแปปครับ ดทษที มือใหม่ ขอบคุณครับบบ *-*
[/quote]

...แก้ไขรูปแล้วครับ ขอบคุณที่บอกขนาดรูปอีกครั้งครับ *-*  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Luck Jang
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:11:02 PM »

No.1

No.2

No.3

No.4

No.5

No.6

No.8

natkita
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 02:01:00 PM »

ต้นที่ 8  ร้องเท้านารีฝาหอย ค่ะ ตัวอื่น ๆ ไม่รู้  ยิ้ม
Luck Jang
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 02:16:50 PM »

ต้นที่ 8  ร้องเท้านารีฝาหอย ค่ะ ตัวอื่น ๆ ไม่รู้  ยิ้ม

ขอบคุณครับ K.natkita ที่ช่วยตอบให้กระจ่าง จดใว้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

rose5
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:34:59 PM »

รูปที่ 2 เหมือนเอื้องเงิน หรือเอื้องเงินหลวงนะ ไม่แน่ใจ อยากเห็นใบและก้านชัดๆหน่อย
minja
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:46:02 AM »

ต้นที่สองคล้ายๆพวกช้าวน้าว  ที่บ้านปลูกไว้บ้างเหมือนกันแต่ไม่ค่อยรู้จักชื่อ ที่มีชื่อไว้ป้ายหายก็จะไม่รู้ลืมชื่อหมด
แนะนำชมรมกล้วยไม้ มีผู้รู้หลายท่าน ยิ้มเท่ห์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6333.5488
Luck Jang
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:50:50 AM »

รูปที่ 2 เหมือนเอื้องเงิน หรือเอื้องเงินหลวงนะ ไม่แน่ใจ อยากเห็นใบและก้านชัดๆหน่อย

จะถ่ายรูปมาให้ใหม่นะคบ ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน เที่ยงจะกลับไปถ่ายมาให้ดูครับ ขอบคุณครัรับ

Luck Jang
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:53:21 AM »

ต้นที่สองคล้ายๆพวกช้าวน้าว  ที่บ้านปลูกไว้บ้างเหมือนกันแต่ไม่ค่อยรู้จักชื่อ ที่มีชื่อไว้ป้ายหายก็จะไม่รู้ลืมชื่อหมด
แนะนำชมรมกล้วยไม้ มีผู้รู้หลายท่าน ยิ้มเท่ห์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6333.5488

ขอบคุณมากครับท่าน minja ที่แนะนำ ขอเข้าร่วมชมรมด้วยคนนะครับ

Luck Jang
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 12:58:40 PM »

ขยายรูปที่ 2 ครับ ท่านที่พอรู้จักรบกวนบอกหน่อยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

junjaow
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 01:56:13 PM »

รูปที่ 1 คล้ายๆกะเรกะร่อนค่ะ รูปที่ 2 น่าจะเป็นเอื้องอะไรสักอย่าง รูปที่ 4 ใบคล้ายๆตระกูลช้างค่ะ รูปที่ 8 รองเท้านารีค่ะ (ส่วนพันธุ์ไม่รู้ึค่ะ ) กล้วยไม้ใบจะคล้ายๆกัน ดูยากค่ะ ต้องรอดูตอนออกดอกอีกที หรือไม่น่าจะได้ว่าเป็นตระกูลอะไร แต่ชื่อน่าจะชี้ชัดยากค่ะ
Luck Jang
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 02:13:35 PM »

รูปที่ 1 คล้ายๆกะเรกะร่อนค่ะ รูปที่ 2 น่าจะเป็นเอื้องอะไรสักอย่าง รูปที่ 4 ใบคล้ายๆตระกูลช้างค่ะ รูปที่ 8 รองเท้านารีค่ะ (ส่วนพันธุ์ไม่รู้ึค่ะ ) กล้วยไม้ใบจะคล้ายๆกัน ดูยากค่ะ ต้องรอดูตอนออกดอกอีกที หรือไม่น่าจะได้ว่าเป็นตระกูลอะไร แต่ชื่อน่าจะชี้ชัดยากค่ะ

ขอบคุณครับ K.junjaow ตอนนี้ทราบแน่ ๆ รูปที่ 8 ครับ รองเท้านารีฝาหอย K.natkita บอกมาครับ ส่วนรูปอื่น ๆ ยังไม่ทราบชัดเจน
ผมก็หาความรู้ไปเรื่อย ๆ ได้ข้อมูลเพิ่มเติมยังไงจะเอามาแชร์กันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

kengDD
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:18:36 PM »

No.1 ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็น มาลัยแดง ( Aerides multiflora Roxb.)
No.2 อาจจะเป็นพวกเอื้องเงินหลวง ตามที่คุณrose5 บอกครับ แต่อาจจะเป็นพวกลูกผสมก็ได้(ถ้าไม่ใช่ไม้จากป่า)
No.4 น่าจะเป็นสกุลกุหลาบ ( Aerides sp. ) มีหลายชนิดครับ ต้องเห็นดอกถึงบอกชนิดได้
No.6 เป็นพวก เอื้องแพน (Oberonia sp.) ไม่ทราบชนิดครับ มีหลายชนิด ส่วนที่อยู่ด้านหลังขวาของเอื้อแพน น่าจะเป็นสกุลเข็ม

พอจะรู้แค่นี้แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม

rose5
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:40:18 PM »

No.1 ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็น มาลัยแดง ( Aerides multiflora Roxb.)
No.2 อาจจะเป็นพวกเอื้องเงินหลวง ตามที่คุณrose5 บอกครับ แต่อาจจะเป็นพวกลูกผสมก็ได้(ถ้าไม่ใช่ไม้จากป่า)
No.4 น่าจะเป็นสกุลกุหลาบ ( Aerides sp. ) มีหลายชนิดครับ ต้องเห็นดอกถึงบอกชนิดได้
No.6 เป็นพวก เอื้องแพน (Oberonia sp.) ไม่ทราบชนิดครับ มีหลายชนิด ส่วนที่อยู่ด้านหลังขวาของเอื้อแพน น่าจะเป็นสกุลเข็ม

พอจะรู้แค่นี้แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม

ภาพที่ 2 น่าจะเป็นเอื้องเงินหลวงหรือไม่ก็ดอนมาลีคะ เพราะคงไม่ใช่เอื้องเงิน สังเกตว่าใบยาว เอื้องเงินจะคล้ายกันแต่ใบสั้นกว่า แต่ใจก็คิดว่าน่าจะเป็นเอื้องเงินหลวงมากกว่าดอนมาลี ลำต้น ข้อ สั้น เหมือนกัน แต่ปลายใบต่างกันนิดเดียวเอง ถ้าเป็นดอนมาลี ปลายใบน่าจะมน กว่านี้ นะคะ งั้นน่าจะเป็นเอื้องเงินหลวงมากกว่าค่ะ
แต่ก็ไม่แน่ใจ 100 % นะคะ
สมาชิกท่านอื่นลองดูนะคะ ช่วยกันวิเคราะห์หน่อยนะ.... ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์