หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการทราบวิธีการดูแล ต้นดาหลา  (อ่าน 13179 ครั้ง)
benny
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 07:27:01 AM »

เรียนถามท่านผู้รู้
จะปลูกต้นดาหลา ค่ะ  ที่ดินเดิมใช้ปลูกผัก มีร่องน้ำ แสงแดดจ้า  อยากทราบสภาพที่เหมาะสมกับดาหลา  และการใช้ปุ๋ย ค่ะ รวมถึงการบำรุงดูแล
ขอบคุณมากค่ะ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 10:05:00 AM »

ดอกดาหลา (Torch Ginger)

ดอกดาหลา ทอมมี่ ไม่เคย ปลูก เป็นการค้า ซะด้วย  มีแต่ปลูก ไว้ดูเล่น หรือตัดมาปักแจกัน

ดูแลง่าย ปุ๋ยเคมีไม่เคยให้  อิอิ    ยิงฟันยิ้ม  มี แต่ น้ำหมักชีวภาพ ที่ เหลือจาก รดต้นไม้อื่น ก็ สาดๆๆ เข้าไปในกอต้นดาหลา 

Liked By: KruPoom
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2009, 10:14:36 AM โดย tomy » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 10:39:46 AM »

การให้ปุ๋ย
    จะให้ปุ๋ยดาหลาประมาณ 2 - 3 เดือนต่อครั้ง ซึ่งจะใช้ปุ๋ยสูตรเสมอ (16-16-16) ในอัตรา 96 กก./ไร่/ปี และให้ปุ๋ยคอกในอัตรา 15 กก./ต้น/ปี นอกจากนี้อาจใช้อินทรีย์วัสถุที่ผุพังแล้ว เช่น ใบไม้ต่าง ๆ หรือลำต้นแก่ของดาหลา, วัชพืชที่ขึ้นตามท้องร่อง มาเป็นปุ๋ยหมัก หรืออาจใช้ดินเลนจากท้องร่องพูนใส่ตามโค้นต้น ซึ่งดินแลนนี้จะมีอินทรีย์วัตถุสูง

การให้น้ำ
    ดาหลาเป็นพืชที่ต้องการน้ำในปริมาณที่มากพอสมควร โดยเฉพาะในระยะเริ่มแรกของการปลูก ควรรดน้ำให้ชุ่ม โดยใช้แครงสาดวันละ 1 ครั้ง เมื่อต้นดาหลาตั้งตัวได้อาจเว้นระยะห่างของการให้น้ำจากวันละครั้งออกไปเป็นประมาณ 2-3 วันต่อครั้ง แต่ต้องคำนึงถึงสภาพอากาศ ถ้าเป็นฤดูร้อนควรเพิ่มการให้น้ำมากขึ้นโดยใช้ระบบการให้น้ำแบบพ่นฝอย (springkler) บนแปลงที่ไม่ยกร่อง

การป้องกันกำจัดวัชพืช
    ดาหลาเป็นพืชที่มีการเจริญเติบโตเร็ว แตกหน่อได้มาก ทำให้กอแน่นใบบังแสงซึ่งกันและกัน การกำจัดวัชพืชจะต้องกระทำมากในช่วงแรกของการปลูก เมื่อดาหลาโตมาก ๆ จะทำให้แสงที่ส่องผ่านมากระทบพื้นดินน้อย วัชพืชไม่สามารถเจริญงอกงามได้ จึงไม่ต้องทำการกำจัดวัชพืชมากนัก
lily
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 12:50:23 PM »

โอโห คุณทอมมี่ค่ะ ดอกดาหลาที่โพสมานั้น คุณทอมมี่ปลูกทั้งหมดเลยหรือค่ะ สวยจังค่ะ กอใหญ่ไม๊ค่ะ ปลูกใน
กระถางดินได้ไม๊ค่ะ สวยจังค่ะ ลิลลี่เคยซื้อมาปลูกแล้วไม่รอด เลยไม่กล้าปลูก กลัวมันตายอีก...
tomy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 02:06:23 PM »

ไม่ใช่ ของ ทอมมี่ คับ คุณ ลินลี่  ทอมมี่ มี อยู่ แค่ 2 สี สี แดง กะ สีชมพู

สามารถ ปลูก ใน กระถางใบใหญ่ๆๆ ได้คับ  หรือ จาเป็นกาละมังเก่า ก็ ได้คับ ทาง ที่ดี ขอบบ่อ จะดีที่สุด  หรือ สุดท้ายไม่มีอะไรให้ปลูกแล้ว ก็ กระสอบปุ๋ย คับ

เลี้ยงง่ายคับ  ที่ทอมมี่ปลูกไว้ อยู่ หลังห้องน้ำ ก่อใหญ่มาก
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 03:46:00 PM »

เลี้ยงง่ายคับ  ที่ทอมมี่ปลูกไว้ อยู่ หลังห้องน้ำ ก่อใหญ่มาก

ดาหลา  เป็นพืชตระกูลข่า  และชอบที่ชื้นๆ  ดังนั้นปลูกไว้หลังห้องน้ำ  ไม่งามให้มันรู้ไป  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ใครอยากปลูกก็ปลูกใกล้ๆ แหล่งน้ำ หรือที่มีความชื้นแฉะตลอดปีนะครับ  รับรองได้ชมดอกดาหลาทุกวัน
garfield
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 04:45:44 PM »

ดอกดาหลาจิ้มน้ำพริกอร่อยมาก
tomy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 05:02:27 PM »

อิอิ มี เมนู เกี๋ยวกับ ไม้ดอก มาอีกและ

คุณ กาฟิว ช่วย อธิบายหน่อยคับ ว่า กินตรงส่วนไหน  แล้ว เอา ไปทำยังไงบ้าง คับ
satja-tabudda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 08:44:45 AM »

ขอบคุณรูปสวยๆ ดอกดาหรา จากคุณทอม
ไม่คิดว่าจะมีมากมายหลากสีขนาดนั้น เพราะที่บ้าน
มีแค่สีแดงสีเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tomy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 10:21:20 AM »

ขอบคุณ คุณ tingner มากคับ

ผัก หญ้า เมื่องไทย มีเยอะ จริงๆๆ  บ้านเรา ไม่มีอด แน่ๆๆ   อยู่ที่เราจะ พอเพียง หรือ เพียงพอ
tuzzana
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 01:20:05 PM »

เข้ามายืนยันว่าปลูกง่ายจริง ๆ ครับ เพียงแต่ต้องการน้ำมากหน่อย ที่บ้านปลูกไว้ใกล้ที่ล้างจาน

ตอนนี้กอบึ้มมาก  ต้องคอยตัดออกบ้างว่าจะขุด ๆ ไปปลูกริมคลองที่สวนบ้างแระครับ
Aoy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 08:59:07 PM »

ที่บ้านอาปลูกเหมือนกันค่ะ อยู่ในสวน ส่วนมากก็ให้ปุ๋ยชีวภาพ เหมือนกันค่ะ

126 หมู่ 19 ถ. พุทธมณฑลสาย 2
แขวงศาลาธรรมสพน์ เขตทวีวัฒนา
กรุงเทพ 10170
garfield
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 11:45:21 PM »

ก๊เอาตรงดอกที่มันเป็นสีๆแล่ะครับกินได้ รสเปรี้ยว

ส่วนหัวของหน่ออ่อนเอาไปใส่แกงได้ครับ
เคยกินแต่ดอก หน่ออ่อนเอาไปใส่แกงประเภทไหนค่ะ ใส่ต้มยำแทนข่าได้หรือเปล่า
woragrit
*

คนเมืองเกินร้อย

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 08:55:12 PM »

นอกเหนือจากพี่ทอมมี่และชาวนาแนะนำมาก็ให้ทยอยตัดต้นแก่ทิ้งครับ  หากมีการแยกหน่ออกมาขยายพันธุ์ให้ใช้ปนูแดงทาบาดแผลกันเชื่อโรคเข้าสูบาดแผล  ทั้งแผลที่ติดกับกอและแผลที่อยู่กับหน่อที่ใช้ขยายพันธุ์  นะครับบบบ
benny
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 10:24:15 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ รวมทั้งรูปของคุณทอมมี่ด้วย ขอบคุณมากค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์