หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการปลูกหญ้าเนเปียร์ ปากช่อง1 หน่อยครับ  (อ่าน 3025 ครั้ง)
pond789
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 09:55:07 PM »

ขอความรู้เรื่องการปลูกหญ้าเนเปียร์ ปากช่อง1 หน่อยครับ 

- สามารถดูงานจริง และเรียนรู้ได้ที่ไหน
- ถ้าปลูกเชิงการค้า สมควรหรือไม่

ขอบคุณครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 10:52:20 PM »

ยินดีต้อนรับสู่เวแเกษตรพอเพียงครับ เรื่องของหญ้าเนเปียร์ปากช่อง 1 หรือ เนเปียร์ไต้หวัน
เป็นหญ้าที่โตไวดีมากครับถ้าบำรุงปุ๋ยดีพอ เหมาะสำหรับคนที่เลี้ยงวัวเลยครับ
แนะนำให้ไปอ่านที่กระทู้ตามลิ้งค์

http://www.thaibrahman.org/board/index.php?topic=2425.0

แต่ก่อนตอนที่เลี้ยงวัวผมก็ปลูกครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
ฟาร์มงัวยิ้ม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 11:09:56 PM »

ตอนนี้ต้นพันธุ์เหลือเพียบเลยครับอยากได้แจกฟรีครับมาตัดเองครับ เลิกเลี้ยงวัวแล้วครับเหนื่อยครับ ปลูกขายให้ผู้เลี้ยงวัวนมผมว่าดีนะถ้าใจพร้อมเครื่องมือพร้อม  ที่อยู่เบอร์โทรผมอยู่ในกระทู้ที่คุณนพทำลิงค์มาให้ดูนะครับ

Liked By: konthain(นพ)
pond789
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 06:29:53 AM »

ขอบคุณพี่ๆ ทั้งสอง  มีใครแนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
NKC
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 03:26:19 PM »

ตามที่พี่นพว่าแหละครับ :)ก่อนอื่นต้องหาลูกค้าแถวๆบ้านดูก่อนครับถ้ามีลูกค้าเยอะก็ทำเลยอนาคตผมว่าดีเพราะพืชอาหารสัตว์โอกาสขาดแคลนสูงเพราะเกษตรกรนำพื้นที่ไปปลูกพืชเศรษฐกิจอื่นซะส่วนใหญ่เช่นอ้อยกับมันบวกกับราคาวัตถุดิบทั้งหมดพวกตระกูลกากทั้งหลายพาเหรดกันขึ้นราคาอาหารหยาบหลักอย่างพวกหญ้าจะไปได้ดีเพราะราคาถูกกว่าส่วนเรื่องที่จะไปดูแหล่งผลิตผมแนะนำที่ฟาร์มพี่สนั่น          ขำศิริอยู่ที่อ.สีคิ้วโคราชนี่เองครับพี่เค้าเลี้ยงวัวนมและหมักหญ้าเนเปียร์ไต้หวันขายอยู่ติดๆกับโรงงานแป้งมันครับ ยิ้มเท่ห์

ostrich
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:34:30 PM »

แล้วหญ้าเนเปียร์ที่ขึ้นข้างถนนเป็นพันธ์อะไรครับ
NKC
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 01:58:24 PM »

แล้วหญ้าเนเปียร์ที่ขึ้นข้างถนนเป็นพันธ์อะไรครับ
ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นข้างถนนจะเป็นหญ้ากินนีแคระนะครับสามารถตัดให้สัตว์เลี้ยงกินได้เลยครับ ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์