หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นอะไร  (อ่าน 1440 ครั้ง)
wakamon
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 11:15:52 AM »

ทางเทศบาล นำพันธุ์ไม้มาแจกหลายชนิด มีอยู่ต้นหนึ่งไม่ทราบว่าต้นอะไร ปลูกมาหลายเดือนแล้ว โตเร็วอยู่เหมือนกัน
รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยดูหน่อยครับว่าต้นอะไร มีประโยชน์อย่างไร และผลสามารถทานได้หรือไม่

laorkul
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 12:55:18 PM »

โศกอินเดียครับ กินบ่ได้เด้อ (บางคนก็เรียกว่า ต้นหลิว ครับ)

khundong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 01:20:43 PM »

พอค่าเรียกว่า หนำเลี้ยม และยังบอกว่ากินได้เนื่องจากเป็นชื่อพ้อง ที่จริงแล้วมันคือพุดป่า หรือชื่อเพาะๆว่า ปิ่นสยาม ครับ

Liked By: kengDD, filmblack
kengDD
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 04:24:58 PM »

คิดว่าเป็น หนำเลี้ยบเทียม หรือ พุดดง ครับ กินไม่ได้นะครับ แต่ผลแก่สีดำและรูปร่างคล้ายลูกหนำเลี้ยบที่เอามากินกันครับ
ดอกสีขาวกลิ่นหอมอ่อนๆ ปลูกเป็นไม้ประดับครับ
wakamon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 07:21:39 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่มาช่วยให้ความกระจ่างในครั้งนี้ครับ  สรุปเลยว่าพุดดง หรือหนามเลี้ยบเทียม เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
ลองเทียบรูปในเน็ตดูแล้ว เหมือนเดะเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์