หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้วิธีทำกาลักนำ้ จากบ่อนำ้ขึ้นที่สูงอย่างละเอียดพร้อมวิธีทำและอุปกรณ์  (อ่าน 11102 ครั้ง)
Mr.kai2510
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 08:25:30 PM »

อยากได้วิธีทำกาลักนำ้ จากบ่อนำ้ขึ้นที่สูงอย่างละเอียดพร้อมวิธีทำและอุปกรณ์ จะทำเอาไว้รดนำ้ในสวนปาล์มครับ เพื่อช่วยลดโลกร้อนและต้นทุน พี่ๆน้องท่านใด มีความรู้ช่วยหน่อยครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ลุงคำดี
มองต่ำเราเหลือ มองเหนือเราขาด
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:11:40 PM »

ทำตามเวปนี้เลย  แจ๋วมาก

มาช่วยกันฟื้นฟูเกษตรกรไทยให้เจริญก้าวหน้ากันดีกว่า
PONGDITMD
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:39:12 PM »

อยากได้วิธีทำกาลักนำ้ จากบ่อนำ้ขึ้นที่สูงอย่างละเอียดพร้อมวิธีทำและอุปกรณ์ จะทำเอาไว้รดนำ้ในสวนปาล์มครับ เพื่อช่วยลดโลกร้อนและต้นทุน พี่ๆน้องท่านใด มีความรู้ช่วยหน่อยครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

โดยหลักการแล้วกาลักน้ำนี่ลักขึ้นที่สูงกว่าไม่ได้เพราะถ้าทำได้เราคงยกขึ้นสูงกันทั่วเมืองแล้วปล่อยลงมาปั่นไดนาโมได้ไฟฟ้าใช้ฟรีๆว่ามั้ย  ถ้าของฟรีไม่มีในโลกกาลักน้ำเลยลักขึ้นสูงไม่ได้ แต่อีแร้งในวีดีโอนี่ไม่แน่ใจ  เค้าก็บอว่าเป็นอีแร้งอยู่แล้วใครลองทำแล้วไม่ได้ผลก็จะไปโทษเค้าไม่ได้น๊ะเพราะอีแร้งคงถึ้งเป็นอย่างเดียว อยากเข้าไปถูกทึ้งเอง  ดูแล้วน่าจะทำยากหรือตั้งสมดุลย์ยาก หรือทำไม่ได้เลย ถึงทำได้ก็ไม่เสถียรต้องคอยเติมน้ำในถังอยู่เรื่อย อิอิ  แต่ตะบันน้ำเป็นอีกเรื่องหนึ่งเพราะมีการเสียพลังงานลงไปกระแทกเครื่องตะบันน้ำจริงๆ

Liked By: phalikhit, fajung
MEDITRON
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:04:02 AM »

ตามที่คุณหมอว่านั่นแหละ  พลังงานอนันต์ไม่มีในโลกครับ

ยิ้ม ยิ้ม
Mr.kai2510
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:58:04 AM »

ขอบคุณครับ คุณลุงคำดี ผมดูมาแล้วครับ และกำลังสนใจทำเลยมาหาข้อมูลในเวปเกษตรพอเพียง ว่ามีใครทำและประสบความสำเร็จบ้างและมาถ่ายทอดให้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์