หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @บ้านสวนโชติช่วง บริการปูทะเลไข่สด ๆ จากบ่อ ราคา 300-450 บาท แบบมาเช้า-เย็นกลับ  (อ่าน 128583 ครั้ง)
anat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:43:11 AM »

เปิดเมื่อไหร่ไปแน่นอนครับ3คนลุยได้อยู่แล้ว

ขอบคุณครับ คุณ leknaovarat หลายท่านให้ึความสนใจ ก็รู้ดีใจ เป็ีนรูปเป็นร่างเมื่อไีร
จะีรีบแจ้งให้ทราบครับผม

Liked By: un2518

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120

anat
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 09:18:47 AM »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

หลายๆท่าน ไม่มีรถส่วนตัว หรือ ไม่อยากขับรถมาเอง การเดินมาเที่ยวสวนผมไม่ลำบาก จากกรุงเทพถึง อ.เขาย้อย
เดินทางด้วยรถตู้(ไม่อยากแนะนำขับเร็วไป) หรือ รถโดยสารประจำทาง(ราคา80-110บาท/ต่อท่าน) ใช้เวลาเพียง 1-1 ชั่วโมงครึ่ง บอกกระเป๋ารถว่าลง ด่านลงเวลา(เพชรเพิ่มพร) และให้ผมออกไปรับมาที่สวนก็ได้ ประหยัดค่าน้ำมันในการเดินทาง จากถนนเพชรเกษมถึงสวนระยะทางประมาณ 2-3 กิโลเมตร

ซึ่งผมคิดว่าจะช่วยให้ท่านที่สนใจ ไม่ลำบากเีิีรื่องการเดินทางมาเที่ยวหรือมาพักที่สวน เหมาะกับท่านที่มีเวลาไม่มาก อาจจะ
ใช้เวลาวันเสาร์หรือาทิตย์ หรือ วันที่สะดวกสักวัน นั่งรถออกจากกรุงเทพ 6.00 น. เช้า ถึงสวน 7.30 น. เที่ยวในสวน 1 วัน
และ ทานข้าวเย็นกันก่อนเดินทางกลับ ผมส่งขึ้นรถกลับตอน 18.00 น.

หรือท่านมีเวลาแบบไม่รีบร้อน อยากจะลองนั่งรถไฟไทย มาเที่ยวที่สวนได้ครับ ออกกรุงเทพผมไม่มั่นใจเวลา แต่จะถึงสถานี บางเค็ม ช่วง 10.00-10.30 น.แล้วแต่อารมณ์รถไฟไทย โดยจะผ่าน อ.ปากท่อ มีก๋วยเตี๋ยวห่อขายบนรถไฟ หรือ บริเวณชานชาลา อร่อยมาก 1 ห่อ ทานได้ 1-2 คำ ก็หมด

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
ROOKAI55
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 10:41:12 AM »

มาสนับสนุนอีกเสียงครับ

ราคาที่เคยพัก ราคา300-350/คน/วัน(เข้าเที่ยงออกเที่ยงอีกวัน) เด็กอาจมีลดราคาลงอีกระดับ เด็กเล็กอาจฟรี

ที่พักเป็นบ้านพัก มีที่นอนผ้าห่มให้น่าจะเหมาะกว่าเต็นท์ครับเพราะถ้าไม่ใช่ช่วงอากาศหนาวนอนเต็นท์จะไม่ค่อยสบายตัวนอนไม่ค่อยหลับสำหรับคนไม่ชิน ตื่นมาทำกิจกรรมช่วงวันรุ่งขึ้นจะเพลียไม่สนุกครับ

ห้องน้ำเป็นเรื่องสำคัญนะครับ

พวกปลา กุ้ง หอย หรืออาหารนอกเหนือจากที่มีให้ในเมนูคิดราคาตามราคาเพิ่มแบบกันเองคงไม่ซีเรียสกันสำหรับคนชอบเที่ยวพักผ่อนแนวนี้ครับ

สามารถลองรับคนเข้าพักแบบหมู่คณะได้มากสุดกี่คน
มีสนามสำหรับให้ทำกิจกรรมช่วงเย็นหรือค่ำๆหรือเปล่าครับ
ถ้ามีภาพที่พัก ห้องพัก บริเวณโดยรอบ จุดน่าสนใจในที่พัก ให้ดูยิ่งดีนะครับ

ลองดูครับ ถ้าเปิดเมื่อไหร่ เดี๋ยวแวะไปช่วยสนับสนุนครับ ขอดูเรื่องที่พักนิดนึงเพราะเด็กๆเยอะครับเดินทางไกลอยากพักสบายๆหน่อยครับ
anat
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 11:22:53 AM »

มาสนับสนุนอีกเสียงครับ

ราคาที่เคยพัก ราคา300-350/คน/วัน(เข้าเที่ยงออกเที่ยงอีกวัน) เด็กอาจมีลดราคาลงอีกระดับ เด็กเล็กอาจฟรี

ที่พักเป็นบ้านพัก มีที่นอนผ้าห่มให้น่าจะเหมาะกว่าเต็นท์ครับเพราะถ้าไม่ใช่ช่วงอากาศหนาวนอนเต็นท์จะไม่ค่อยสบายตัวนอนไม่ค่อยหลับสำหรับคนไม่ชิน ตื่นมาทำกิจกรรมช่วงวันรุ่งขึ้นจะเพลียไม่สนุกครับ

ห้องน้ำเป็นเรื่องสำคัญนะครับ

พวกปลา กุ้ง หอย หรืออาหารนอกเหนือจากที่มีให้ในเมนูคิดราคาตามราคาเพิ่มแบบกันเองคงไม่ซีเรียสกันสำหรับคนชอบเที่ยวพักผ่อนแนวนี้ครับ

สามารถลองรับคนเข้าพักแบบหมู่คณะได้มากสุดกี่คน
มีสนามสำหรับให้ทำกิจกรรมช่วงเย็นหรือค่ำๆหรือเปล่าครับ
ถ้ามีภาพที่พัก ห้องพัก บริเวณโดยรอบ จุดน่าสนใจในที่พัก ให้ดูยิ่งดีนะครับ

ลองดูครับ ถ้าเปิดเมื่อไหร่ เดี๋ยวแวะไปช่วยสนับสนุนครับ ขอดูเรื่องที่พักนิดนึงเพราะเด็กๆเยอะครับเดินทางไกลอยากพักสบายๆหน่อยครับ

ขอบคุณ คุณ ROOKAI55  ให้่คำแนะนำแบบมืออาชีพเลย
    ตอนนี้ึคิดว่าจะแบ่งเป็นสัดส่วน แบบบ้้านพักหลังเล็ก ๆ สำหรับ ครอบครัว 3-4 คน เนันพักผ่อนจริง ๆ
มีศาลาผูกเปลให้นอนอ่านหนังสือ หรือ เล่นอินเตอร์เน็ต ริมน้ำ หรือ ผูกเปลนอนในสวนไผ่ สวนมะพร้าว สวนอินทผาลัม

ส่วนขาลุย ให้นอนกลางเต้น กลางเกาะ ตกปลา ตกปู ช่วงกลางคืน มีตั้งวงเล็ก ๆ รอบกลองไฟ คุยกัน

เรื่องเด็ก ๆ ต้องขอนำไปคิด เพราะที่บ้านที่มีพื้นที่เป็นน้ำรอบที่ำพัก คงต้องเตรียมเสื้อชูชีพให้ใส่ด้วย ป้องกันไว้ก่อน

เรื่องสถานที่พัก และ บรรยากาศ ขอเริ่มที่กระทู้นี้ครับ ขอเก็บข้อมูลคำแนะนำจากสมาชิกมาปรับใช้ให้มากที่สุดก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 11:25:08 AM โดย anat » บันทึกการเข้า

ruraldoct
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 12:30:38 PM »

ขอไปสัปดาห์หน้านี้เลยได้ไหม  1 รถตู้

Liked By: anat, un2518, wee
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 12:59:29 PM »

สนับสนุนอีกเสียงหนึ่ง ถ้าสามารถเชิญหมอดิน หรือ เจ้าหน้าที่กรมพัฒนาที่ดิน ฯ มาให้ความรู้ในเรื่องหญ้าแฝกและ เศรษฐกิจพอเพียงได้ จะ Perfect มีอะไรให้ช่วยเหลือเพื่อให้สวนเรียนรู้เกิดขึ้นได้ เร็ว ๆ บอกมาได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจ

Liked By: anat, golfyadda, wee

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
anat
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 01:13:28 PM »

ขอไปสัปดาห์หน้านี้เลยได้ไหม  1 รถตู้

ขอบคุณ คุณ ruraldoct ล่วงหน้าเลยครับ อิอิอิ ต้องขอโทษด้วยครับ ตอนนี้ยังไม่ได้เปิดบ้านต้อนรัับ
อยู่ในช่วงขอคำแนะนำจาก พี่ ๆ  ในเวปเกษตรพอเพียง เพื่อเป็นแนวทางสำหรับให้ผมพัฒนารูปแบบให้ลงตัวมากที่สุดครับ
เพราะในใจอยากจะเปิดบ้านตอนรับพี่ ๆ ในเวปเป็นหลัก และ บุคคลที่สนใจด้านเกษตร

Liked By: un2518, ดวงพร, wee

anat
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 02:11:56 PM »

สนับสนุนอีกเสียงหนึ่ง ถ้าสามารถเชิญหมอดิน หรือ เจ้าหน้าที่กรมพัฒนาที่ดิน ฯ มาให้ความรู้ในเรื่องหญ้าแฝกและ เศรษฐกิจพอเพียงได้ จะ Perfect มีอะไรให้ช่วยเหลือเพื่อให้สวนเรียนรู้เกิดขึ้นได้ เร็ว ๆ บอกมาได้ครับ ไม่ต้องเกรงใจ

ขอบคุณครับ พี่วิท สำหรับเสียงสนับสนุน จากประสบการณ์เกี่ยวกับเกษตรอำเภอ ผมเองเจอมากับตัวเองเลยครับ คือที่บ้านผมได้รับจากหมู่บ้่าน ให้เป็นครอบครัวเกษตรพอเพียงตัวอย่าง และ เป็นสวนทดสอบแตนเบียนมาปล่อยที่สวนหลายแสนตัว ซึ่งเมื่อ 3 เดือนก่อนผมกลับบ้่าน และ ตรงกับวันที่ทางเกษตรอำเภอ นำแตนเบียนมาปล่อยพอดี ผมเป็นผู้นำทางเข้าสวนและช่วยระบุจุดติดไข่แตนเบียนซึ่งระหว่างทางเกษตรอำเภอก็เห็นไผ่ที่ผมตามทางในสวน ว่านี้ไผ่อะไร เขาสอบกินมาก ทั้งสดและแบบดอง เพราะแม่ผมเคยฝากหน่อไม้ให้เกษตรอำเภอทานหลายรอบแล้ว (ทุกครั้งแม่ผมจะต้อนรับเกษตรอำเภอเอง)

ผมคิดในใจ ไม่คิดว่าเกษตรอำเภอจะไม่รู้ว่าเป็นไผ่พันธุ์อะไร ก็เขาปลูกกันมากมาย ผมก็เลยบอกไปว่า ชื่อไผ่ กิมชุง ครับ
คิดแล้วก็ขำ ๆ

หมายเหตุ - ที่สวนใช้แตนเบียนทดสอบการควมคุมและแพร่ระบาดของแมลงดำหนามครับ

new_gen
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 02:42:59 PM »

เยี่ยมค่ะ
ได้เที่ยวแล้วยังได้ความรู้
anat
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 04:24:32 PM »

เยี่ยมค่ะ
ได้เที่ยวแล้วยังได้ความรู้

มาเที่ยว มาพักทั้งที ต้องให้ได้ประโยชน์จริง ๆ ครับคุณ new_gen

Liked By: adulsri, wee

สวนจินตนาการ
*

นำจินตนาการ มาผสานให้เป็นจริง

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:39:38 PM »

เปิดเมื่อไรแจ้งด้วยนะครับ อยากลองตกปลากระพงตัวละ 8 โลจัง ว่าจะมันส์ขนาดไหน

จตุพร  สุนาวี
24 ม.13 ต.พระพุทธบาท อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี 18120
สวนจินตนาการ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18276.0
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:53:49 PM »

ขอสนับสนุนแนวคิด และขอให้สำเร็จเร็ว ๆ นะครับ
anat
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 07:52:56 AM »

เปิดเมื่อไรแจ้งด้วยนะครับ อยากลองตกปลากระพงตัวละ 8 โลจัง ว่าจะมันส์ขนาดไหน

ขอบคุณครับ คุณสวนจินตนาการ อีกหลายเดือนกว่าจะเปิดบ้านต้อนรับ ขนาดปลาคงเพิ่งไปอีกหลายกิโลครับ
ที่บ้านเลี้ยงธรรมชาติ ปลาเข้ากินเยื้อเลยสนุก และ ลากมันมากครับ

anat
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 07:56:19 AM »

ขอสนับสนุนแนวคิด และขอให้สำเร็จเร็ว ๆ นะครับ

ขอบคุณครับ พี่ดาบรินทร์ ผมแอบเข้าไปกระทู้พี่บ่อย ๆ ได้ความรู้ ได้แนวคิด จากพี่มากเลยครับ
แำถบบ้านผมก็มีตำรวจที่สนใจเกษตรหลายท่านแต่ไม่ประสบผล ตอนนี้หันมาเลี้ยงวัวลานแทนครับ

Liked By: adulsri, un2518

pooyailee
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 06:06:19 PM »

-เปิดเมื่อไรบอกด้วยครับ จะพาภรรยาไปเที่ยว ชอบทานปลามากครับ

ปล.ช่วงแรกลองเปิดเป็นร้านอาหารแบบพอเพียง ให้คนมาเยี่ยมชมทานอาหารไปด้วยก็ดี เพื่อบางท่านไม่สะดวกค้างคืน

ขอบคุณครับ

ไร่นิลพัฒน์

ขอบคุณครับ คุณ Rai_Ninlapat สำหรับคำแนะนำ ผมเองมีแนวคิดอยากเปิดร้านอาหารเหมือนกันครับ
โดยนำวัตถุดิบจากบ่้อสด ๆ มาสำรองให้สมาชิก ใครมาเที่ยว อยากชื้อสด ๆ กลับไปทำอาหารเองที่บ้าน
หรือ อยากให้ที่บ้่านทำให้ทานก็ไม่ว่่ากัน สด ๆ จากบ่อ ราคากันเิิอง

สวัสดีครับคุณanatผมผู้ใหญ่ลีจากสวนทอฝัน ชอบแนวคิดนี้มาก พร้อมเปิดรับสมาชิกเมื่อไรpostแจ้งด้วยครับจะไปเยี่ยมและดูงาน ผมฝันจะสร้างโฮมสเตร์ริมแม่นำ้ที่สวนทอฝัน เนื่องจากมีอ่างเก็บนำคลองโสนจุ๖๕ล้านลบม.อยูด้านบนปล่อยนำ้ผ่านสวน และมีประตูเก็บกักและระบายนำ้อยู่ใต้สวนลงไปประมาณ๒กม.ก่อนที่นำจะไหลลงแม่นำตราดและไหลลงทะเลต่อไป ซึ่งจะสามารถทำกิจกรรมพายเรือ ตกกุ้งตกปลาได้ที่มีชุกชุมโดยกรมประมงนำลูกกุ้งลูกปลามาปล่อยในอ่างเก็บนำ้ทุกๆปี
anat
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:47:08 AM »

-เปิดเมื่อไรบอกด้วยครับ จะพาภรรยาไปเที่ยว ชอบทานปลามากครับ

ปล.ช่วงแรกลองเปิดเป็นร้านอาหารแบบพอเพียง ให้คนมาเยี่ยมชมทานอาหารไปด้วยก็ดี เพื่อบางท่านไม่สะดวกค้างคืน

ขอบคุณครับ

ไร่นิลพัฒน์

ขอบคุณครับ คุณ Rai_Ninlapat สำหรับคำแนะนำ ผมเองมีแนวคิดอยากเปิดร้านอาหารเหมือนกันครับ
โดยนำวัตถุดิบจากบ่้อสด ๆ มาสำรองให้สมาชิก ใครมาเที่ยว อยากชื้อสด ๆ กลับไปทำอาหารเองที่บ้าน
หรือ อยากให้ที่บ้่านทำให้ทานก็ไม่ว่่ากัน สด ๆ จากบ่อ ราคากันเิิอง

สวัสดีครับคุณanatผมผู้ใหญ่ลีจากสวนทอฝัน ชอบแนวคิดนี้มาก พร้อมเปิดรับสมาชิกเมื่อไรpostแจ้งด้วยครับจะไปเยี่ยมและดูงาน ผมฝันจะสร้างโฮมสเตร์ริมแม่นำ้ที่สวนทอฝัน เนื่องจากมีอ่างเก็บนำคลองโสนจุ๖๕ล้านลบม.อยูด้านบนปล่อยนำ้ผ่านสวน และมีประตูเก็บกักและระบายนำ้อยู่ใต้สวนลงไปประมาณ๒กม.ก่อนที่นำจะไหลลงแม่นำตราดและไหลลงทะเลต่อไป ซึ่งจะสามารถทำกิจกรรมพายเรือ ตกกุ้งตกปลาได้ที่มีชุกชุมโดยกรมประมงนำลูกกุ้งลูกปลามาปล่อยในอ่างเก็บนำ้ทุกๆปี

ขอบคุณครับ คุณผู้ใหญ่ลี ที่ช่วยสนับสนุนแนวคิด ผมเห็นแนวทางที่จะช่วยเพิ่มรายได้ให้กับสวนได้
โดยที่ไม่ต้องกู้หนี้ยืมสินครับ ปัจจุบันคนเราออกตามหาธรรมชาติกัน หาสวนไว้อยู่ ปลูกผลไม้ไว้กินตอนแก่
แต่ก็มีจำนวนไม่น้่อยที่ได้แต่คิด จริง ๆ เกษตรเริ่มได้ที่บ้านปลูกเล็ก ๆ น้อย ๆ ลดค่าใช้จ่ายซื้อผักนอกบ้่้าน
ที่สำคัญสุดปลอดภัยกับตัีวเราเอง ผมอยากจะทำสวนผมให้เป็นตัวอย่าง ให้สมาิชิกได้่ทำตามครับ เพราะเสน่ห์แต่ละภาค
ไม่เหมือนกัน

จ.ตราดผมเคยไปเที่ยวไปอยู่เมื่อ 10 กว่าปีแล้ว(พูดเหมือนตัวเองแก่ ยังไม่ 30 เลย อิอิอิ) ไปพักบ้านพี่ ดูฟาร์มปูนิ่ม
แถว ๆ คลองใหญ่ ครับ ยังจำได้่เลยไปเล่นน้ำทะเลที่หาดบานชื่น ทรายละเอีัยดมาก คนตราดพุดจาน่ารักดีครับ

Liked By: un2518

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์