หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @บ้านสวนโชติช่วง บริการปูทะเลไข่สด ๆ จากบ่อ ราคา 300-450 บาท แบบมาเช้า-เย็นกลับ  (อ่าน 125139 ครั้ง)
anat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 01:27:51 PM »

ขอสอบถามความคิดเห็นสมาชิกเกษตรพอเพียง ผมมีแนวคิดจะเปิดสวนเป็นแหล่งเรียนรู้ด้านเกษตรพอเพียงให้กับสมาชิกที่สนใจที่กำลังริเริ่มทำสวน หรือ หาประสบการณ์จริงในการทำเกษตรนอกจอคอมพิวเตอร์ ซึ่งขณะนี้ผมยังทำงานประจำอยู่ แต่จะเริ่มโครงนี้ช่วงต้นปีหน้า ซึ่งสวนยังไม่เป็นระบบนักเนื่องจากผมต้องกลับไปพัฒนาต่อคงใช้เวลาอีก 1-2 ปี จึงจะเป็นรูปเป็นร่าง แต่การพัฒนาสวนมีค่าใช้ต่อเนื่อง ผมจึงมีแนวคิดจะเปิดบ้านต้อนรับสมาชิกช่วงวันหยุด ศุกร์-เสาร์-อาทิตย์  แบบไปเช้า-เย็นกลับ หรือ แบบค้างคืน 2 วัน 1 คืน โดยมีที่พัก แบบเต้นให้เช่า นอนพักบนเกาะกลางน้ำ ทำกับข้าวกินกันเอง หุ้งข้าวโดยใช้ถ่าน หาพืชผักปลอดสารพิษในสวนมาทำกับข้าว  มีกิจกรรม จับกุ้งหอยปูปลา สดๆ ในบ่อมา ปิ้ง-ย่าง-ทอด และรวมวงรับประทานอาหารกัน
       ซึ่งผมเองอยากสอบถามสมาชิก ว่ากิจกรรมดังกล่าวควรมีค่าใช้จ่ายต่อคนเท่าไรดีครับ ตอนนี้คิดว่าเด็กที่อายุต่ำกว่า 7 ขวบฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย และ รับจำนวนจำกัดต่อครั้ง ซึ่งอยากให้บรรกาศเหมือนมาเที่ยวสวนพี่ สวนน้อง อยากให้ได้ความอบอุ่นกลับไปครับ

ตัวผมกับปลาในบ่อ

ปลากระพงขาวแบบเต็มตัว

แม่กับป้า ๆ คัด size เตรียมไปขาย

กิจกรรมหลัก ๆ คือ
1.เดินชมสวน พื้นที่ 12 ไร่ มีจุดเรียนรู้รอบ ๆ สวน เช่น ระบบปั้มน้ำในสวน ,การทำปุ๋ยหมัก,ระบบพลังงานแสงอาทิตย์,เตาเผาถ่าน 200 ลิตร,การขยายพันธุ์พืชแบบต่าง ๆ เป็นต้น
2.เปิดกุ้งกุลา,กุ้งขาว (รินกุ้ง) พื้นที่ 25 ไร่
2.1.งมกุ้ง ลากปลากะพงขาว
2.2.ตกปูทะเล ดักปูทะเล
เมนูอาหาร
อาหารมื้อเช้า -  ข้าวต้ม
อาหารมื้อกลางวัน – ก๋วยเตี๋ยว
อาหารมื้อเย็น – กุ้ง หอย ปู ปลา ที่สมาชิกจับได้ ร่วมคิดและืำืทำเมนูอาหารที่อยากทาน
         ซึ่งอยากจะเปิดรับครอบครัวที่ชอบแบบลุย ๆ ประมาณว่านอนกลางดินกินกลางทราย หรือ เปิดประสบการณ์การดำรงชีวิตแบบชนบท

สวนอยู่ อ.เขาย้อย จ.เพชรบุรีครับ  

สถานที่เที่ยงใกล้เคียงก็มี – ถ้ำเขาย้อย ,วัดกุฏิ (โบสถ์ไม้สักทองทั้งหลัง),บ้านไทยทรงดำ

รบกวนขอคำแนะนำสมาชิกทุกท่านครับ
ขอบคุณครับ
  อาณัติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 10:11:16 AM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120

mom-mam
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 08:33:26 AM »

;Dเข้ามาสนับสนุนความคิดดีๆคะ คุณอาณัติ แต่ว่าเรื่องค่าที่พักแนวโฮมเสตย์ ป้อนยังนึกไม่ออกคะ มารอฟังความคิดเห็นท่านอื่นๆด้วยนะคะ ป้อนเคยพักที่วังน้ำเขียว4ชีวิต เป็นบ้านพักคะ คิดหัวละ350บาทคะ แต่น้อยกว่า4คน คนละ400บาท แต่นั่นก็3-4ปีมาแล้วน่ะคะ กิจกรรมก็ ให้เดินไปเที่ยวชมในหมู่บ้้านเอง เพราะแต่ละบ้านปลูกผักเมืองหนาว ทำเห็ดหอม อาหารจะมีมื้อเย็น เป็นจำพวกปลา ผักและผลไม้ตามท้องถิ่น  เช้าจะมีข้าวต้มและชา กาแฟให้คะ ส่วนเจ้าของบ้านก็ไปทำไร่ ทำสวนอยู่ไม่ไกลจากที่พัก เราอยากรู้อะไร เค้าก็ยินดีตอบ ป้อนประทับใจมากๆจนอยากเป็นชาวสวน ชาวไร่ไปเลยละคะ
    ถ้าคุณอาณัติ เริ่มโครงการเมื่อไหร่ จะพาครอบครัวไปพักนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 08:43:48 AM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า

อินทผลัมผลสด/แห้ง, ต้นกล้าิอินทผลัมสายพันธุ์แท้จากตะวันออกกลาง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52663.0
momnong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:05:33 AM »

สนับสนุนความคิดนี้ค่ะ  ยิ้มเท่ห์

anat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:17:53 AM »

;Dเข้ามาสนับสนุนความคิดดีๆคะ คุณอาณัติ แต่ว่าเรื่องค่าที่พักแนวโฮมเสตย์ ป้อนยังนึกไม่ออกคะ มารอฟังความคิดเห็นท่านอื่นๆด้วยนะคะ ป้อนเคยพักที่วังน้ำเขียว4ชีวิต เป็นบ้านพักคะ คิดหัวละ350บาทคะ แต่น้อยกว่า4คน คนละ400บาท แต่นั่นก็3-4ปีมาแล้วน่ะคะ กิจกรรมก็ ให้เดินไปเที่ยวชมในหมู่บ้้านเอง เพราะแต่ละบ้านปลูกผักเมืองหนาว ทำเห็ดหอม อาหารจะมีมื้อเย็น เป็นจำพวกปลา ผักและผลไม้ตามท้องถิ่น  เช้าจะมีข้าวต้มและชา กาแฟให้คะ ส่วนเจ้าของบ้านก็ไปทำไร่ ทำสวนอยู่ไม่ไกลจากที่พัก เราอยากรู้อะไร เค้าก็ยินดีตอบ ป้อนประทับใจมากๆจนอยากเป็นชาวสวน ชาวไร่ไปเลยละคะ
    ถ้าคุณอาณัติ เริ่มโครงการเมื่อไหร่ จะพาครอบครัวไปพักนะคะ

ขอบคุณครับ คุณป้อน นึกว่าจะไม่มีใครแสดงความคิดเห็นแล้วครับ
ขอลองติดตามคำแนะนำสมาชิกก่่อนนะครับว่าชอบแบบไหน อยากจะมาเติมเต็ม
สมาชิกที่ไม่มีที่ดิน หรือ กำัลังหาที่ดิน ได้มาลองทำเกษตร ลองตากแดด
ตากฝน ว่าตัวเองไหวไหมที่จะออกทำเกษตรแบบเต็มที่
ว่าจะกำหนดทิศทางตัวเองอย่างไร จะแบบทำสนุก ๆ  แบบอาชีพเสริม หรือ เป็นอาชีพหลัก

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
anat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:18:34 AM »

สนับสนุนความคิดนี้ค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ

termtemD
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 09:34:52 AM »

น่าสนุกนะ ชอบๆ แต่ขอให้ที่พักสะอาดๆ (อาจจะเหนื่อยหน่อยนะตรงนี้) อยากทำสไตล์เดียวกันเลย ทำเสร็จพร้อมชม เมื่ิอไหร่แจ้งข่าวด้วยนะ
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:02:26 AM »

ดีครับสนับสนุนให้ทำครับค่าที่พักคิดรายหัวน่าจะอยู่ราวๆวันละ300-400บาทต่อคนครับอย่าลืมนำหน่อไผ่บงหวานมาทำอาหารด้ยครับอาหารทะเลต้องมีผักร่วมด้วยครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
anat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:15:54 AM »

น่าสนุกนะ ชอบๆ แต่ขอให้ที่พักสะอาดๆ (อาจจะเหนื่อยหน่อยนะตรงนี้) อยากทำสไตล์เดียวกันเลย ทำเสร็จพร้อมชม เมื่ิอไหร่แจ้งข่าวด้วยนะ

ขอบคุณครับ คุณ termtemD
ในใจคิดว่าบ้านพัก ห้องน้ำ ต้องสะอาดอันดับ 1 ครับ คิดว่าจะให้สมาชิกเลือกแบบ บ้านโฮมเสตย์ หรือ นอนเต้น
และคิดว่าอยากต้อนรับให้ประทับใจแบบว่าอยากให้กลับมาำพักอีกครับ

anat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:28:11 AM »

ดีครับสนับสนุนให้ทำครับค่าที่พักคิดรายหัวน่าจะอยู่ราวๆวันละ300-400บาทต่อคนครับอย่าลืมนำหน่อไผ่บงหวานมาทำอาหารด้ยครับอาหารทะเลต้องมีผักร่วมด้วยครับ

ขอบคุณครับ พี่เปีย ราคาในใจก็คิดใกล้เคียงกับพี่เปียครับ อยากตั้งราคาแบบเราพออยู่ได้นำรายได้มาพัฒนาสวนควบคู่กันไป
ขอเิดินตามแบบพี่เปียครับ ตอนนี้สวนก็มีไผ่หวานของพี่เปียด้วยครับ บำรุงกออยู่แต่ยังเต็มที่ เคยนัดให้สมาชิกมาชมสวนก่ีอน
จำหน่ายต้นพันธุ์ แต่ผมผิดพลาดด้านการจัดการ ต้นพันธุ์ไม่ได้จำหน่าย สมาชิกเสียความรู้สึก ก็เก็บเอามาเป็นบทเรียน ต่อไปคงต้องลงมือทำและจัดการด้วยตนเองครับ

wow-focusshop
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:41:03 AM »

ดีค่ะ ที่เคยไปเที่ยวแบบโฮมสเตย์ก็ตกประมาณคนละ 400 บาท แต่ถ้าไปเป็นคณะประมาณ 10 คนขึ้นไปก็ลดลงหน่อยค่ะ เดี๋ยวนี้คนหันมาสนใจวิถีเกษตรกันมากขึ้น ไปพักผ่อนแล้วได้ความรู้กลับมาพัฒนาบ้านเราด้วยก็ยิ่งดีเข้าไปใหญ่ค่ะ
anat
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 11:56:21 AM »

ดีค่ะ ที่เคยไปเที่ยวแบบโฮมสเตย์ก็ตกประมาณคนละ 400 บาท แต่ถ้าไปเป็นคณะประมาณ 10 คนขึ้นไปก็ลดลงหน่อยค่ะ เดี๋ยวนี้คนหันมาสนใจวิถีเกษตรกันมากขึ้น ไปพักผ่อนแล้วได้ความรู้กลับมาพัฒนาบ้านเราด้วยก็ยิ่งดีเข้าไปใหญ่ค่ะ

ขอบคุณครับ คุณ wow-focusshop เรื่องปริมาณคนแบบคณะผมเองคิดว่าอยากต้อนรับแบบทั่วถึง เน้นคุณภาำพไม่เ้้น้นจำนวนครับ
อยากเรียกชื่อสมาชิกที่มาเที่ยวสวนได้แบบไม่ต้องจดชื่อครับ อิอิอิ อยากนำเสนอแนวคิด ให้สมาชิกนำกลับไปพัฒนาพื้นที่ของตนเองจริง ๆ เพราะพื้นที่สวนแต่ละท่านไม่เหมือนกัน

termtemD
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 05:17:38 PM »

นั่นมันมหา บิ๊ก ปลารึป่าว  รีบทำโครงการนะคะ ตอนนี้มี กรู๊ป ที่อยากชวนพวกเขา ไปหลายกรุ๊ป
แฮ่ๆ แต่อยากให้ท่าน ทำปิ้งย่าง น้ำจิ้ม แถมให้ เพราะ ทำกับข้าวไม่อร่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 05:19:35 PM โดย termtemD » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 05:48:30 PM »

นั่นมันมหา บิ๊ก ปลารึป่าว  รีบทำโครงการนะคะ ตอนนี้มี กรู๊ป ที่อยากชวนพวกเขา ไปหลายกรุ๊ป
แฮ่ๆ แต่อยากให้ท่าน ทำปิ้งย่าง น้ำจิ้ม แถมให้ เพราะ ทำกับข้าวไม่อร่อย

ป้า ๆ ที่บ้านผมทำน้ำจิ้มสุดยอดอยู่แล้วครับไม่ต้องห่วง ไม่ว่าจะ  น้ำจิ้มซีฟู้ด หรือ น้ำจิ้มแจ่ว รสถึงใจครับ
กินแกล้มกับเบียร์ ไป ๆ มา ๆ ปลากับน้ำจิ้มหมดก่อนเบียร์
2 ตัวนี้ที่โชว์นำ้หนัก 8*2=16 กิโลกรัม เมื่อ 3 เดือนที่แล้วขายได้โลละ 160 บาท ตอนนี้ราคาลงมาแล้ว
กระพงขาวย่างเกลืออร่อยดีครับ  เปิดบ้านเมื่อไรจะเอาเป็นเมนูหลักเลย

Rai_Ninlapat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 08:31:56 PM »

-เปิดเมื่อไรบอกด้วยครับ จะพาภรรยาไปเที่ยว ชอบทานปลามากครับ

ปล.ช่วงแรกลองเปิดเป็นร้านอาหารแบบพอเพียง ให้คนมาเยี่ยมชมทานอาหารไปด้วยก็ดี เพื่อบางท่านไม่สะดวกค้างคืน

ขอบคุณครับ

ไร่นิลพัฒน์
leknaovarat
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 08:55:41 PM »

เปิดเมื่อไหร่ไปแน่นอนครับ3คนลุยได้อยู่แล้ว
anat
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 08:36:18 AM »

-เปิดเมื่อไรบอกด้วยครับ จะพาภรรยาไปเที่ยว ชอบทานปลามากครับ

ปล.ช่วงแรกลองเปิดเป็นร้านอาหารแบบพอเพียง ให้คนมาเยี่ยมชมทานอาหารไปด้วยก็ดี เพื่อบางท่านไม่สะดวกค้างคืน

ขอบคุณครับ

ไร่นิลพัฒน์

ขอบคุณครับ คุณ Rai_Ninlapat สำหรับคำแนะนำ ผมเองมีแนวคิดอยากเปิดร้านอาหารเหมือนกันครับ
โดยนำวัตถุดิบจากบ่้อสด ๆ มาสำรองให้สมาชิก ใครมาเที่ยว อยากชื้อสด ๆ กลับไปทำอาหารเองที่บ้าน
หรือ อยากให้ที่บ้่านทำให้ทานก็ไม่ว่่ากัน สด ๆ จากบ่อ ราคากันเิิอง

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์