หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงไก่ของ cp  (อ่าน 56098 ครั้ง)
malee satsoung
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:58:04 AM »

สวัสดีคะอาจารย์และท่านผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงไก่เนื้อและไก่ไข่ดิฉันและครอบครัวมีความสนใจใน การเลี้ยงไก่เนื้อและไก่ไข่ซึ่งกำลังหาข้อมูลการเลี้ยงอยู่อยากจะขอคำแนะนำจากอาจารย์และท่านผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงไก่เนื้อและไก่ไข่ที่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงมาให้คำแนะนำด้วยคะตอนนี้มีพื้นที่อยู่ 5 ไร่ซึ่งอยากเลี้ยง ไก่เนื้อและไก่ไข่แบบ EVAP หรือแบบปิดคะพื้น
ที่ประมาณนี้พอจะ เลี้ยงได้มั้ยคะและอยากจะเลี้ยงประมาณ 30,000 ตัว จะลงทุนสูงหรือคิดสูงมากเกินไปหรือเปล่าคะและ
อยากจะทราบว่าต้าทุนในการก่อสร้างโรงเรือนประมาณเท่าไรคะพื่นที่ประมาณ กว้าง 12 ม.ยาว 120 ม.
จะได้ประมาณกี่โรงเรือนในพื้นที่ 5 ไร่คะ ต้นทุนในการก่อสร้างเท่าไรคะและไก่ที่จะนำมาลงเลี้ยงนั้นจะเป็นไก่ของ cp ดีไหม เท่าที่รู้มีแค่ของ cp ไม่ทราบว่ามีของบริษัทอื่นอีกไหมคะ อยากทราบข้อมูลจริง ๆ นะคะและท่านใดในเว็บบอร์ดนี้ ที่มีความรู้ด้านไก่เนื้อและไก่ไข่ก็ช่วยแนะนำหน่อยนะคะเพราะว่ายังไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย และขอทราบมูลของบริษัทที่จ้างเลี้ยงด้วยคะ
ขอกราบขอบพระคุณด้วยนะคะหรือถ้าโทรมาแนะนำข้อมูลก็ได้นะคะ
0814899014 ขอบคุณคะ

Liked By: djorgan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:38:09 AM โดย malee satsoung » บันทึกการเข้า

ที่สุดมันก็ผ่านไป
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 03:28:07 PM »

จะช้าไปไหมครับ  ลองไปซื้อหนังสือ สัตว์บก หรื่อสัตว์เศรฐกิจ ดูนะครับ  ถ้าไม่ซื้อก็ลองเปิด อ่านดูที่นั้นก็ได้ครับ ว่มีหลายบริษทัเป็นทางเรื่องของคุฯนอกเหนือจาก ซีพี  ก็จะมี  เบทาโกร คาร์กิลล์ เซนทาโกร ลีพีฒนา แหลมทอง ฉวีวรรณ  แล้วก็อีกมากมาย แล้วแต่จะถูกใจข้อตกลงระหว่างเรากับบริษัท   ลองดูครับ  เพื่อมีตัวเปรียบเทียบ เยอะๆ   หรือเข้าไปอ่านสักหน่อยก็ได้ ว่าแวดวงสัตว์ปีกช่วงนี้ไปถึงไหนกันแล้ว ตัวผมเองก็ห่างมานาน  อยู่แต่กับสัตว์น้ำ   เอาใจช่วยครับ
แต่อย่าลืมนะครับ นะวั้นนี้มีอุปสรรคมากมายที่เรารู้และไม่รู้  ก่อนทำลองดูตัวอย่างที่เขาเลี้ยงแล้วได้ผลกับเลี้ยงแล้วไม่ได้ผลดูเอานะครับ เพราะถ้าเราไปหาคนที่เขาเลี้ยงแล้วดี ความคิดเราก้จะตามไปในทางที่ดี  อันนี้ ต้องคิดเยอะๆครับ ที่สำคัญทำแบบนี้ เราไม่อิสระนะครับเพราะจะไม่ต่างอะไรกับเป็นลูกจ้างบริษัทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2010, 12:36:57 PM โดย เก่ง-ชุมแสง » บันทึกการเข้า
songsa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 03:58:24 PM »

อยากเลี้ยงไก่ไข่cp หาข้อมูลจากเกษตรคนเลี้ยงให้cp นั่นแหละครับดีที่สุด แต่อย่าปรึกษาเซลล์ละข้อมูลด้านเดียว ศึกษาเรื่องพันธุ์ อาหาร แนวโน้มราคาไข่ ราคาอาหาร ประกอบด้วย ถ้าทำแบบคอร์นแทรค ฟาร์มมิ่ง ก็ยิ่งอยากให้ศึกษาข้อมูลให้มากๆครับ ทั้งข้อดี-ข้อเสีย เป็นธรรมมากน้อยแค่ไหน เพราะการทำเกษตรแบบนี้เกษตรกรเป็นผู้แบกรับความเสี่ยงร้อยเปอร์เซ็นต์
เกษตรแบบทุนนิยมนี้ยังไงก็เสี่ยงละนะ แต่คุยกับคนมีประสบการตรงอย่าง คุณธงชัย คงคาลัย  (ไร่ทัก-สม) ได้ก็ดีนะครับ ท่านมีประสบการตรง ที่สำคัญเคยเป็นผู้จัดการของ CP แต่หันหลังให้ CP และ ทุนนิยม
ปล. ห่วงใยด้วยใจเกษตรกร

นิตยา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 04:59:51 PM »

สวัสดีคะอาจารย์และท่านผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงไก่เนื้อและไก่ไข่ดิฉันและครอบครัวมีความสนใจใน การเลี้ยงไก่เนื้อและไก่ไข่ซึ่งกำลังหาข้อมูลการเลี้ยงอยู่อยากจะขอคำแนะนำจากอาจารย์และท่านผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงไก่เนื้อและไก่ไข่ที่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงมาให้คำแนะนำด้วยคะตอนนี้มีพื้นที่อยู่ 5 ไร่ซึ่งอยากเลี้ยง ไก่เนื้อและไก่ไข่แบบ EVAP หรือแบบปิดคะพื้น
ที่ประมาณนี้พอจะ เลี้ยงได้มั้ยคะและอยากจะเลี้ยงประมาณ 30,000 ตัว จะลงทุนสูงหรือคิดสูงมากเกินไปหรือเปล่าคะและ
อยากจะทราบว่าต้าทุนในการก่อสร้างโรงเรือนประมาณเท่าไรคะพื่นที่ประมาณ กว้าง 12 ม.ยาว 120 ม.
จะได้ประมาณกี่โรงเรือนในพื้นที่ 5 ไร่คะ ต้นทุนในการก่อสร้างเท่าไรคะและไก่ที่จะนำมาลงเลี้ยงนั้นจะเป็นไก่ของ cp ดีไหม เท่าที่รู้มีแค่ของ cp ไม่ทราบว่ามีของบริษัทอื่นอีกไหมคะ อยากทราบข้อมูลจริง ๆ นะคะและท่านใดในเว็บบอร์ดนี้ ที่มีความรู้ด้านไก่เนื้อและไก่ไข่ก็ช่วยแนะนำหน่อยนะคะเพราะว่ายังไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย และขอทราบมูลของบริษัทที่จ้างเลี้ยงด้วยคะ
ขอกราบขอบพระคุณด้วยนะคะหรือถ้าโทรมาแนะนำข้อมูลก็ได้นะคะ
0814899014 ขอบคุณคะ

ที่บ้านเลี้ยงกะซีพี10000ตัวค่ะ1ปีเลี้ยงได้5รุ่น เลี้ยง30วันพักเล้า1-1.5เดือน  เลี้ยงแบบประกันราคารายได้น่าลุ้นกว่าแบบจ้างเลี้ยงค่ะ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:04:46 AM »

ขอคุณสำหรับทุกท่านที่ให้ข้อมูลคะ ขอบคุณมาก ๆๆ
นิตยา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 03:04:49 PM »

จากประสบการร์ตรงค่ะ
ส่งเสริมที่ดูแลเรามีผลอย่างมาก...ถ้าเขาสนใจดูแลผลตอบแทนให้เราดีรู้ว่าเลี้ยงกี่วันน้ำหนักเท่าไหร่จะได้เงินเยอะ ถ้าเขาเซตวันจับให้เราดีเราก็ได้ดีด้วย
แต่โชคร้ายที่บ้านเจอส่งเสริมห่วยๆ...ไม่สนใจดูแลจะลงไก่เมื่อไหร่ก็ไม่โทรบอกให้สังเกตุเอาจากรถอาหารที่มาส่ง ห่วยมาก
อยากจับเมื่อไหร่ก็จับ ไม่สนใจหรอกว่าเล้านี้เพิ่งเลี้ยงไก่ได้24วันจับไปก็ไม่ได้เงิน..เป็นอย่างนี้มา4รุ่นห่วยจริงๆ

ขอให้คุณมาลีลองมาหาเบทาโกรนะก็ดีเหมือนกัน  แต่เขาเลือกลูกค้ามาก
และซัลวาเลย์ก็ดีเงินเร็ว แต่เขาเลือกปริมาณเล้าเป็นหลักต้องมีพื้นที่เลี้ยงหลายหมื่นตัวจึงจะให้ลงด้วย

เชิงเดี่ยวกลับใจ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:07:21 PM »

ผมเลี้ยงอนุบาลไก่ไข่ประกันราคา เราต้องลงทุนสร้างโรงเรือนและ ระบบน้ำ ไฟฟ้า ถ้าเลี้ยงแบบผมส่วนใหญ่ลงเล้าล่ะหมื่น คุณต้องสร้าง 3 เล้า เบ็ดเสร็จรวมค่าเล้า ค่าอุปกรณ์อีแวบ ผมว่าเป็นล้านน่ะ ถ้ามีเงินสร้างแบบไม่เสียดอกเบี้ยก็ได้อยู่ แต่ถ้าต้องกู้เงินมาสร้าง อย่าดีกว่าครับ เพราะถึงแม้เราจะควบคุมดูแลการเลี้ยงไก่ได้  แต่เราไม่สามารถควบคุมได้ว่าไก่จะลงสม่ำเสมอมั้ย นั่นหมายถึงว่าเราไม่รู้ได้เลยว่าเราจะมีรายได้เข้ามาปีล่ะกี่รอบ ของผมโดนเว้นปีนึงเพิ่งได้กลับมาเลี้ยงเนี่ย ถ้าทำอย่างเดียวคงต้องกินหญ้าไปแล้ว แต่ถ้าถามว่าทำไมยังเลี้ยงต่อล่ะ โดนเว้นไปตั้งปีนึง ก็คงต้องตอบว่า "เพราะยังเป็นหนี้ค่าอุปกรณ์อีแวบของบริษัทอยู่จึงจำต้องเลี้ยงต่อไปจนกว่าจะปลดหนี้หมดถึงจะเป็นไท เอาเล้าไปทำอย่างอื่นที่เรากำหนดได้ดีกว่า"

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:06:49 AM »

ขอบคุณ คุณนิตยาและคุณเชิงเดียว คะตอนนี้ส่งน้องสาวไปศึกษาที่ฟาร์มไก่ของเพื่อนน้องสาวอยู่ที่สุพรรณแต่เท่าที่สอบถามค่าใช้จ่ายสูงมากเมื่อก่อนนี้เลี้ยงซีพีเป็นไก่ไข่ แต่ตอนนี้มาเลี้ยงอีกบริษัทหนึ่งคือของเบทาโกเป็นไก่เนื้อ 35 วันจับ สอบถามน้องสาวเรื่องค่าใช้จ่ายกับรายได้ที่ได้หักลบกันแล้วได้กำไรแสนกว่าบาท ลงไก่สามหมื่นตัว ไม่ทราบว่าคุณนิตยาและคุณเชิงเดี่ยวมีความเห็นเป็นอย่างไรบ้างในเรื่องนี้ส่วนตัวไม่เชื่อกำลังจะลงไปศึกษาด้วยตนเอง ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลที่ให้คะ
เชิงเดี่ยวกลับใจ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:19:56 PM »

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ที่ผ่านมาผมเลี้ยงอนุบาลลูกเจี๊ยบเป็นไก่รุ่น ระยะเวลา 1 เดือนจับ บริษัทลงแกลบ, แก๊ส, อาหาร, วิตามิน, ยาฉีดตามระยะ หักลบทุกอย่างแล้ว ผมได้ตัวล่ะบาทต้นๆ ถ้าลงสามหมื่น ผมก็ได้ สามหมื่นปลายๆ ครับ ยังไม่หักค่าใช้จ่ายที่เรา เช่น ค่าไฟ , ค่าน้ำมัน(ปั่นพัดลมอี-แวบ) ค่าแรงคนงาน เบ็ดเสร็จแล้วจะเหลือสักเท่าไร

อิณา ทานํ ทุกขํ โลเก ความเป็นหนี้ เป็นทุกข์ในโลก
เกษตรแปรปรวน
*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 01:13:09 PM »

ถ้าทำแล้วเวิรค์ดีพวกนายทุนใหญ่เขาทำเองหมดแล้วครับ ไม่เหลือมาให้พวกเราหรอก ไม่อธิบายนะครับ รู้กันดีอยู่แล้ว   ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2009, 01:14:55 PM โดย ศักดิ์ เลิกเที่ยว » บันทึกการเข้า

Kill  or  be  killed
สัตวบาลน้อย
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 04:34:21 PM »

แล้วคิดว่าบริษัทไหน ดูแลลูกเล้าดีที่สุด
นิตยา
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 08:00:36 AM »

การดูแลลูกค้าขึ้นอยู่กับสามัญสำนึกของบุคคลค่ะ
ระบบเขาดีส่งเสริมบางคนดีบางคนก็ไม่ดีก็มี
ถ้าดูที่ระบบ ทั้งการเงินทั้ง คุณภาพลูกไก่ คุณภาพอาหาร  ก็ซีพีมาก่อน เพราะเขาผลิตเอง ควบคุมคุณภาพเอง...ส่งเสริมก็แต่บุคคล
ส่วนเบทาโกร  ลูกไก่เขาไม่พอ ต้องซื้อจากที่อื่น อาหารเขาผลิตเองควบคุมได้ ยกเว้นลูกไก่ การเงินก็ดี  ส่งเสริมก็แล้วแต่บุคคลอีกละ

kongchana
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:14:18 PM »

ลอง ติดต่อ บริษัทเบทาโก น่าจะดีกว่าครับ บ้านผมก็เลี้ยงของเบททาโกอยู่ ผมต่อแทนอยู่ที่ตัวล่ะ 8-10 บาท ปีหนึงเลี้ยงได้ประมาณ4-5 รุ่น ราคาดีกว่า CP ครับ ของCP จะอยู่ที่ 5-7 บาท ต่อ ตัว ลองสอบถามต่อตัวแทนหรือสอบถามผู้เลี้ยงก่อนนะ ครับ
thanomchit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 04:49:47 PM »

ผมละเสียวมาตราการคุมเข้มห้ามเคลื่อนย้ายสัตว์ปีก  เมื่อกระแสไข้หวัดละบาด. แต่จะไม่เป็นไรมากถ้าฟาร์มของคุณอยู่ใกล้โรงเชือด
นิตยา
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 05:06:45 PM »

ลอง ติดต่อ บริษัทเบทาโก น่าจะดีกว่าครับ บ้านผมก็เลี้ยงของเบททาโกอยู่ ผมต่อแทนอยู่ที่ตัวล่ะ 8-10 บาท ปีหนึงเลี้ยงได้ประมาณ4-5 รุ่น ราคาดีกว่า CP ครับ ของCP จะอยู่ที่ 5-7 บาท ต่อ ตัว ลองสอบถามต่อตัวแทนหรือสอบถามผู้เลี้ยงก่อนนะ ครับ

1ปีได้4-5รุ่นเองหรือคะเลี้ยงกี่วันพักเล้ากี่วันละ
น่าจะ6รุ่นนะคะ กำลังพอดีต่อปี

yuy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2010, 02:20:05 PM »

ทุบสร้างโรงเรือนหลังละเกือบสี่ล้าน ถ้าเลี้ยงก็เช่าฟาร์มดีกว่า  ถ้าดีค่อยทำโรงเรือนของตัวเอง   สรุปง่ายๆว่าเสี่ยงมาก
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์