ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการปลูกโหระพา  (อ่าน 12319 ครั้ง)
pongpiphat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:46:17 AM »

ผมกำลังจะปลูกโหระพาเนื้อที่น่าจะ2ไร่ได้
ยังไม่มีความรู้อะไรเลยรบกวนผู้มีความรู้
ช่วยแนะนำหน่อยครับ

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:56:43 AM »

โหระพาปลุกง่ายมากๆครับ จะปลุกด้วยเมล็ดก็ได้ หรือปลุกด้วยการปักชำก็ยิ่งง่ายและเร็วด้วยครับ
ลองดู Video ดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

การปลูกผักสวนครัวในบ้าน (โหระพา)

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Gnoy, sunee0424
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 10:02:41 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
pongpiphat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:06:39 AM »

ขอบคุณมากครับ อันนี้ผมก็ดูแล้วอยู่เหมือนกันครับ
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:21:28 AM »

ทำอย่างนี้ได้ไหมและจะดีไหม
เพาะเมล็ดที่แปลงหนึ่ง  เมื่อโตแล้วก็ตัดขาย
แต่ไม่ขายทั้งหมด กิ่งส่วนหนึ่งนำไปปักที่อีกแปลงหนึ่ง

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 11:54:26 AM »

ถ้าปลูกมากๆเป็นไร่ ควรทำทำแปลงแบบยกร่องแบบปลูกพริกนะครับ โหระพาชอบน้ำแต่ไม่ชอบน้ำขังครับ

ปลูกโหระพาบนเนื้อที่ 2 งาน การเลือกพื้นที่ปลูกโหระพาเป็นพืชที่ปลูกครั้งเดียวสามารถเก็บเกี่ยวได้ 1-2 ปี การเลือกพื้น ดินควรมีความร่วนซุยมีความอุดมสมบูรณ์ดี มีการระบายน้ำดีอยู่ใกล้แหล่งน้ำและสามารถนำน้ำมารดได้สะดวก
การเตรียมดิน
โหระพาเป็นพืชที่มีระบบรากลึกปานกลาง การเตรียมดินควรขุดหรือไถ
ดินลึกประมาณ 20-25 เซนติเมตร ตากดินทิ้งไว้ 7-10 วัน ไถพรวนคราด ย่อยดินให้ละเอียดเก็บเศษวัชพืชออกให้หมด หลังจากนั้นยกแปลงสูงประมาณ 10-15 เซนติเมตร กว้าง 1 เมตรยาวตามความเหมาะสมเว้นช่องว่างระหว่างแปลงประมาณ 30 เซนติเมตร เมื่อยกแปลงเสร็จ แล้วใส่ปุ๋ยคอกปุ๋ยหมักที่สลายตัวดีแล้วอัตรา 800 กิโลกรัมต่อไร่ หรือประมาณ 500 กรัมต่อตารางเมตร โรยให้ทั่วแปลง และใส่ปุ๋ยเคมีสูตร 13-13-21 อัตรา 50 กิโลกรัมต่อไร่ หรือสูตร15-15-15 อัตรา 30 กิโลกรัมต่อไร่ หว่านให้กระจายทั่วแปลง คลุกเคล้าปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยหมักและปุ๋ยเคมีให้เข้ากันกับดินพร้อมที่จะปลูก

วิธีปลูก
การปลูกโหระพาควรกระทำในตอนเย็น วิธีการปลูกที่นิยมมี 2 วิธีด้วยกัน คือ
1. การเพาะกล้าย้ายปลูก โดยการหว่านเมล็ดให้กระจายทั่วแปลงแล้วใช้แกลบสด แกลบเผาหรือฟาง หว่านหรือคลุมบางๆ แล้วรดน้ำตามทันที หลังจากนั้น รดน้ำทุกวันเช้าและเย็น จน
กระทั่งเมื่ออายุได้ 20-25 วัน จึงทำการย้ายปลูก โดยการถอนกล้าแล้วเด็ดยอดนำไปปลูกในแปลง โดยใช้ระยะปลูก 20x20 เซนติเมตร เมื่อถอนกล้าออกจากแปลงแล้วจะต้องปลูกให้เสร็จ
การปลูกโหระพา ภายในวันเดียวกัน หลังจากปลูกเสร็จควรหาฟางหรือหญ้าแห้งมาคลุมเพื่อเก็บความชื้นและรดน้ำตามทันที
2. การปักชำ โดยตัดกิ่งที่โตเต็มที่ยาวประมาณ 5-10 เซนติเมตร แล้วปลิดใบออกให้หมดนำไปปักชำในแปลง โดยใช้ระยะปลูก 20x20 เซนติเมตร ใช้หญ้าแห้งหรือฟางแห้งสะอาด
คลุมให้ทั่วแปลง และรดน้ำตามทันที

การปฏิบัติดูแลรักษา
โหระพาเป็นพืชที่ต้องการความชื้นสูงและสม่ำเสมอ ดังนั้นจึงควรมีการรดน้ำให้ทุกวัน แต่ระวังอย่าปล่อยให้มีการท่วมขังของน้ำในแปลง ในระยะแรกควรทำการพรวนดินและกำจัดพืชทุกๆ 1-2 สัปดาห์ โดยการใช้มือถอนจอบหรือเสียมดายหญ้าออกและควรทำด้วยความระมัดระวังอย่าให้กระทบต่อต้นและรากโหระพาเป็นพืชที่ดูแลรักษาง่าย เจริญเติบโตดี การใช้ปุ๋ยแอมโมเนียมซัลเฟต (21-0-0)ในอัตรา 10 กิโลกรัมต่อไร่ ละลายน้ำรดหลังปลูกประมาณ 15-20 วัน จะทำให้การเจริญเติบโตของโหระพาดียิ่งขึ้น และมียอดอวบงามและใช้ปุ๋ยสูตร 15-15-15 ในอัตรา 50 กิโลกรัมต่อ
ไร่ทุกครั้งหลังจากการเก็บเกี่ยวสำหรับการป้องกันกำจัดโรคและแมลงนั้น เนื่องจากโหระพาเป็นพืชที่ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องโรคและแมลงมากนัก การแก้ปัญหาจึงไม่ควรใช้สารเคมี เพราะอาจไม่คุ้มค่า

ที่มา: http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=858&s=tblblog

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
pongpiphat
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 12:49:01 PM »

ขอบคุณมากครับ
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 03:57:08 PM »

โหระพาพอเข้าหนาวจะถูกเพราะไม่ค่ยเป็นโรคโตไว  ปลูกแล้วอาจจะหาตลาดยากพ่อค้ากด
ราคาได้เพราะฤดูนี้เค้ารับแต่ขาประจำเค้าไปขายก่น  ควรปลูกตอนเข้าฤดูร้อน ไปแล้ว
โหระพาจะแพงช่วงฤดูฝน  เพราะเสียง่ายดูแลยาก  จะปลูกสองไร่ผมว่าชะลอไปหน่อย
น่าจะดีกว่าครับ  ตอนนี้อาจจะปลูกผักทดลองไปก่อน

Liked By: suteera, spyrogira
somjitguy9
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 05:59:34 PM »

วันก่อนไปตลาดนัด กำลังซื้อต้นเนียมและต้นพวงแสด ก็มีคนมาคุยกับแม่ค้าว่าเค้าไปซื้อโหระพามา 3 กิ่ง แม่ค้าคิดเงินไป 15 บาท เราฟังอยู่ก็เลยบอก สงสัยแม่ค้าทอนผิด พี่ไปถามแม่ค้าใหม่ซิ แกก็ไป แล้วก็เดินกลับมาบอกว่า แม่ค้าเค้าทอนไม่ผิดหรอก เค้าบอก โลละ 150 ขีดหนึ่งก็ 15 บาท เรางงเลย แพงโคตร ถ้าใครคิดจะปลูกก็คงไม่ผิดหวังหรอกค่ะ เพียงแต่ต้องมีแรงงานในการตัดส่งตลาดค่ะ คงช่วยในเรื่องความรู้ไม่ค่อยได้ เพียงแต่นำเรื่องราคาปัจจุบันมาให้ทราบกันค่ะ  ยิ้ม เป็นกำลังใจค่ะ สู้ๆๆ

Liked By: suteera, sraptavee
Sagai
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 06:05:32 PM »

ปลูกไว้ สามถึงสี่แปลง แปลง หน้าบ้านหลังบ้าน เก็บขายได้พอประมาณ ตัดเก็บ เป็นกระต๊ากทีละเกือบสิบกิโล เพื่อนช่วยเอาไปส่งแม่ค้า ได้ตังค์ละร้อยกว่าบาท ก็พอใจแล้วครับ ปลูกง่ายแต่ไม่รู้ว่า ราคาที่ขายกันจะแพงขนาดนี้ กำลังจะรื้อทิ้ง สงสัย เก็บไว้อีกซัก พัน แต่ที่สำคัญ รื้อไปแล้วสามแปลง เหลือ เสียดายอยู่อีกแปลง สงสัยเก็บไว้ก่อนดีกว่า โหระพา ที่ปลูก ใช้ปุ๋ย ขี้ใส้เดือนอย่างเดียว ให้น้ำหน่อย จะมีบางโรค ใบจะคู้เข้าหากัน แต่ต้นใหนเป็นโรคก็ตัดกิ่งใหม่ให้แตก ก็จะได้กิ่งใหม่

Liked By: tass08, 2502, 8888
pongpiphat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 06:46:02 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น
และให้เกร็ดความรู้ วันนี้ผมเริ่มเพาะกล้าลงหลุมเพาะแล้ว
ผลเป็นยังไงจะเข้ามารายงานผลให้ฟังนะครับ
กระต่ายลุย
เวลาโกรธอย่าพูด เวลาโมโหอย่าตี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:29:25 PM »

ราคาซื้อกับราคาที่เราขายมันต่างกันนะครับ โหระพานี่ขายออกจากไร่ ได้โลละ10บาทนี่ก็สุดยอดแล้ว โกรธ 2ไร่นี่ต้องใช้แรงงานเยอะมาก ผมเคยปลูกแค่2งานก็เก็บปวดหลังแล้ว แต่ยังไงลองดูครับ ใครบอกคงไม่สู้ลองทำเอง.......

Liked By: spyrogira
Moderator
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:50:57 PM »

ของผมขายก๋วยเตี๋ยวหมูน้ำตกอยู่ จำเป็นต้องใช้โหระพาทุกวันครับ วันละ 5-6 กำ ที่ปลูกไว้ไม่พอใช้
ก็ซื้อจากตลาด ตอนนี้ก็ซื้ออยู่ที่กำละ 5 บาทครับ ก็ถือว่ายังไม่แพงเท่าไหร่(เพราะมีคนปลูกขายเยอะเลยยังไม่แพงเท่าไหร่)

ยิ้มเท่ห์

Liked By: MANA1908

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
pongpiphat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:14:58 AM »

ราคาซื้อกับราคาที่เราขายมันต่างกันนะครับ โหระพานี่ขายออกจากไร่ ได้โลละ10บาทนี่ก็สุดยอดแล้ว โกรธ 2ไร่นี่ต้องใช้แรงงานเยอะมาก ผมเคยปลูกแค่2งานก็เก็บปวดหลังแล้ว แต่ยังไงลองดูครับ ใครบอกคงไม่สู้ลองทำเอง.......
2 งานเก็บ1ครั้งได้ปริมาณเยอะเท่าไหร่ครับ
spyrogira
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:30:36 AM »

กระเพรา โหระพา ใบแมงลัก .. หาที่ส่งยากครับ
ส่งได้ก็ราคาถูกมาก ปลูกเล่นๆ แปลงเดียว ต้องตัด มามัดเป็นกำ แล้วห่อเป็นมัดใหญ่ส่ง
.. ส่วนราคา ไม่ค่อยแน่นอน ..

Liked By: suteera, MANA1908
phalikhit
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 02:27:00 PM »

วันก่อนไปตลาดนัด กำลังซื้อต้นเนียมและต้นพวงแสด ก็มีคนมาคุยกับแม่ค้าว่าเค้าไปซื้อโหระพามา 3 กิ่ง แม่ค้าคิดเงินไป 15 บาท เราฟังอยู่ก็เลยบอก สงสัยแม่ค้าทอนผิด พี่ไปถามแม่ค้าใหม่ซิ แกก็ไป แล้วก็เดินกลับมาบอกว่า แม่ค้าเค้าทอนไม่ผิดหรอก เค้าบอก โลละ 150 ขีดหนึ่งก็ 15 บาท เรางงเลย แพงโคตร ถ้าใครคิดจะปลูกก็คงไม่ผิดหวังหรอกค่ะ เพียงแต่ต้องมีแรงงานในการตัดส่งตลาดค่ะ คงช่วยในเรื่องความรู้ไม่ค่อยได้ เพียงแต่นำเรื่องราคาปัจจุบันมาให้ทราบกันค่ะ  ยิ้ม เป็นกำลังใจค่ะ สู้ๆๆ

ฮิ ฮิ 
ราคาที่เราซื้อจากแม่ค้า  กับราคาที่เรานำไปขายให้แม่ค้า  มันต่างกันลิบลับเลยนะครับ
ใครจะปลูกขาย ต้องคำนึงถึงเรื่องนี้ด้วย (จะได้ไม่เสียความรู้สึกมาก)

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
nota-i
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 03:15:58 PM »

สาม สี่ปีก่อน ที่บ้านก็ปลูกในช่วงหน้าฝนจะราคาดี แต่หน้าร้อนก็พอขายได้ แต่ก่อนตัดมามัดเป็นกำได้กำละบาทก็ดีใจแล้ว ทุกวันนี้น่าจะแพงพอสมควรนะครับ ปลูกง่ายไม่ค่อยมีโรค มีหนอนบางใช้ยาฉีดพ่นก็ตายหมดแล้วไม่ร้ายแรงเหมือนพืชชนิดอื่นครับ

สู้ๆๆนะครับ ผมก็กะว่าเรียนจบจะกลับไปอยู่บ้านไม่มีไรทำอาจจะปลูกอีกครั้งครับ ราคาเป็นไงแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์