หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกปาล์มและพืชอื่นๆที่หัวไทร  (อ่าน 83894 ครั้ง)
วิภาค หนูคง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 07:31:58 AM »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วจะนำไผ่ไปปลูกพร้อมกับกล้าไม้อื่นๆ รวมทั้งจะใส่ปุ๋ยปาล์มด้วยความขี้เกียจไม่อยากเอาปุ๋ยขึ้นบ่า สังเกตุว่าดินที่

ทหารช่างขุดไว้แห้งแลัวเลยนำรถขึ้นไป ผลปรากฏอย่างที่เห็น เหนื่อยเลย

Liked By: nipun, maikhami, nomadic_man

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 07:43:54 AM »

ย้อนไปหน่อยเดินทางจากสะเดา ไปหัวไทร คิดว่าจะรีบไปให้เช้าหน่อยแต่สายทุกครั้ง วันนี้ตอนแรกจะไปทางสะพานป๋าเปรม แต่คน

ร่วมทางบอกให้ไปทางแหลมสมิหลาเพื่อชมขบวนเรือพระ ปรากฏว่ารถติดหลายเสันทาง สุดท้ายติดจริงๆ ติดหล่ม ดูภาพแพขนานยนต์

ระหว่างแหลมสมิหลากับหัวเขาแดงนะครับ

Liked By: nipun, maikhami, nomadic_man
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:10:32 AM »

บรรยากาศบริเวณใกล้ๆ สวนปาล์ม ระหว่างรอรถไถมาลาก ford 4x4 เป็นคลองส่งน้ำที่ทหารช่างมาขุดลอกเมือนกัน

หนูนาหรือหนูอะไรไม่ทราบ แต่ไม่ใช่หนูคงแน่นอน ที่สวนข้างๆๆ เขาดักไว้ตัวหนึ่งเกือยๆกิโล ขออย่าได้มาเบียดเบียนในสวนปาล์มเลย

เรียบร้อยแล้วครับ 1000 เต็ม สำหรับ kubota  ลากฟอร์ด ไม่แพงครับเพราะเขาต้องทิ้งงานและเดินทางมาหลาย กม. ทิ้งร่องรอย
เอาไว้ว่าอย่าเกียจคร้าน เล็กน้อยเดินเอาบ้าง อย่าถือว่ามี 4x4 แล้ว สบาย สบายจริงครับ(กระเป๋า) สรุปว่าระหว่างรอรถลากก็ได้ใส่ปุ๋ย ตัดหญ้า เสร็จพอดี ส่วนไผ่ได้ปลูกเมื่อผ่านไปหนึ่งวัน เกือบเป็นไผ่ลืมปลูกไปเลย ๕๕๕๕๕

nipun
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:54:33 AM »

ปูสาด รอชมสวนปาล์ม "หนูคง" ครับ
คนบ้านนางหลง อ.ชะอวด เขยพัทลุงครับ
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 02:34:07 PM »

ขอบคุณครับคุณนิพัน ที่เข้ามาติดตาม ผมเองทำงานหลายอย่าง ทั้งธุรกิจส่วนตัว สวนยาง สวนปาล์ม แต่ไม่ได้มากมายอะไรรายได้แค่

ส่งลูกเรียน ท่องเที่ยวกับครอบครัวดูแลพ่อแม่ตามสมควร ชอบท่องเที่ยวครับขับรถพาครอบครัวเที่ยวทุกภาคทั่วไทย แถมเคยขับไปลาว

มาแล้วด้วย ต่างประเทศก็ไปแต่มันค่าใช้จ่ายเยอะเลยเน้นเมืองไทยดีกว่า เดิมเกิดมาในท้องทุ่งจริงๆ คุณนึกออกไหมพรุควนเคร็งนั่นละที่

เกิด ต.แหลม อ.หัวไทร สวนยางและสวนปาล์ม ในส่วนมากแล้วจะจ้างแรงงานครับ ญาติบ้างคนงานทั่วไปบ้าง และตัวเองต้องมีส่วนร่วม

ในทุกๆ กิจกรรม เพื่อจะได้ซึมซับความเป็นเกษตรกร หยาดเหงื่อ ไอดินกลิ่นหญ้า นึกถึงสมัยตอนที่ยังเป็นเด็กมีหน้าที่ส่งข้าวห่อไปให้น้า

ชายซึ่งได้นำวัวออกไปไถนาตั้งแต่เรายังไม่ตื่น ครั้นพอสายๆ เราก็คอยกินข้าวพร้อมน้าชายซึ่งกินข้าวในนาเป็นอะไรที่อร่อยมาก นั่งบน
 ก้อนขี้ไถ(คนใต้เรียกกัน) ทั้งๆที่กับข้าวก็ไม่มีอะไรมาก แต่ได้บรรยากาศจริงๆ หอมกลิ่นดินที่่เพิ่งไถพลิกขึ้นมาใหม่ กลิ่นสาบวัว

และมีนกมากมายคอยบินฉวัดเฉวียน โฉบเฉี่ยวหาอาหารจากพื้นดิน พอได้เวลาต้องรีบกลับมาอาบน้ำไปโรงเรียน ตกตอนเย็นก็ต้อง

กลับมารับหน้าที่ต้อนวัวกินน้ำกินหญ้าพากลับคอก ช่วงเดือน 4 เดือน 5 เด็กๆ มักจะเอาซังข้าวมาทำปี่เป่าแข่งกันสนกสนานมาก ผ่าน

กอไผ่ก็นำเอารังนกกระจาบมาแขวนที่บ้าน ผ่านต้นหว้าต้นเม่าก็เก็บกิน พบปลาคลักในริมนาก็จับมาให้พ่อแม่ทำอาหาร ที่เล่ามาก็เป็น

สถานที่ตามภาพสวนปาล์มและบริเวณใกล้เคียงนั่นแหละครับ อยากจะย้อนเวลาจริงๆ
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 02:54:00 PM »

แถว หัวไทร คนที่เขารับจ้างปลูก ปาล์ม ยางพาราเขาคิดราคายังไงครับ

Liked By: nipun, maikhami

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 03:07:44 PM »

อัตราค่าจ้างปลูกปาล์มที่หัวไทร ของผม เริ่มต้นดังนี้ครับ

1  วางแนวปักไม้มบ

2  ขุดหลุมใส่ปุ๋ยรองก้นหลุม

3  ปลูกพร้อมหุ้มตาข่ายกันหนู

ปุ๋ย ตาข่าย คนรับจ้างนำมาเอง กรณีดินแห้ง รดน้ำให้ด้วย 1 รอบ ราต้นละ 50 บาท ครับ รู้สึกว่าแพงไปครับแต่ตอนนั้นคนรับจ้าง

เขาจับอาการของเราได้ว่ารีบครับ อีกอย่างเราอยู่ไกลต้องการความรวดเร็ว ถ้าจะปลูกเองกับหลานๆ ขับรถไปกลับมันก็สิ้นเปลืองอยู่

ดี ส่วนยางพาราไม่ทราบราคาท้องที่หัวไทรครับ

Liked By: nipun, sixtycrown, maikhami
nipun
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 05:05:47 PM »

ขอบคุณครับคุณนิพัน ที่เข้ามาติดตาม ผมเองทำงานหลายอย่าง ทั้งธุรกิจส่วนตัว สวนยาง สวนปาล์ม แต่ไม่ได้มากมายอะไรรายได้แค่

ส่งลูกเรียน ท่องเที่ยวกับครอบครัวดูแลพ่อแม่ตามสมควร ชอบท่องเที่ยวครับขับรถพาครอบครัวเที่ยวทุกภาคทั่วไทย แถมเคยขับไปลาว

มาแล้วด้วย ต่างประเทศก็ไปแต่มันค่าใช้จ่ายเยอะเลยเน้นเมืองไทยดีกว่า เดิมเกิดมาในท้องทุ่งจริงๆ คุณนึกออกไหมพรุควนเคร็งนั่นละที่

เกิด ต.แหลม อ.หัวไทร สวนยางและสวนปาล์ม ในส่วนมากแล้วจะจ้างแรงงานครับ ญาติบ้างคนงานทั่วไปบ้าง และตัวเองต้องมีส่วนร่วม

ในทุกๆ กิจกรรม เพื่อจะได้ซึมซับความเป็นเกษตรกร หยาดเหงื่อ ไอดินกลิ่นหญ้า นึกถึงสมัยตอนที่ยังเป็นเด็กมีหน้าที่ส่งข้าวห่อไปให้น้า

ชายซึ่งได้นำวัวออกไปไถนาตั้งแต่เรายังไม่ตื่น ครั้นพอสายๆ เราก็คอยกินข้าวพร้อมน้าชายซึ่งกินข้าวในนาเป็นอะไรที่อร่อยมาก นั่งบน
 ก้อนขี้ไถ(คนใต้เรียกกัน) ทั้งๆที่กับข้าวก็ไม่มีอะไรมาก แต่ได้บรรยากาศจริงๆ หอมกลิ่นดินที่่เพิ่งไถพลิกขึ้นมาใหม่ กลิ่นสาบวัว

และมีนกมากมายคอยบินฉวัดเฉวียน โฉบเฉี่ยวหาอาหารจากพื้นดิน พอได้เวลาต้องรีบกลับมาอาบน้ำไปโรงเรียน ตกตอนเย็นก็ต้อง

กลับมารับหน้าที่ต้อนวัวกินน้ำกินหญ้าพากลับคอก ช่วงเดือน 4 เดือน 5 เด็กๆ มักจะเอาซังข้าวมาทำปี่เป่าแข่งกันสนกสนานมาก ผ่าน

กอไผ่ก็นำเอารังนกกระจาบมาแขวนที่บ้าน ผ่านต้นหว้าต้นเม่าก็เก็บกิน พบปลาคลักในริมนาก็จับมาให้พ่อแม่ทำอาหาร ที่เล่ามาก็เป็น

สถานที่ตามภาพสวนปาล์มและบริเวณใกล้เคียงนั่นแหละครับ อยากจะย้อนเวลาจริงๆ

วิถีธรรมชาติ ยังน่าสัมผัส และน่าหลงไหล
น่าเสียดายที่เราต้องหันหลังให้ วิถีธรรมชาติ
เพื่อวิ่งตามกระแสโลก ที่เค้าว่ากันว่าน่าภิรมย์ น่าหลงไหล
หนึ่งในนั้น ก้าวหนึ่งของผมเองยังติดอยู่ในกระแสนั้นด้วย  ร้องไห้
ด้วยภาระทียังต้องจัดการ  ยังไม่ลงตัว
แต่ใจก็วางแผนกลับสู่วิถีธรรมชาติแล้วครับ  คงไม่ยาวนานเหมือนโครงการของราชการหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. คนเฒ่าคนแก่แถวบ้านบอกว่า คนที่เริ่มเข้าสู่วัยหนุ่ม
มักจะมี อาการแสดงออก 2ประการ ที่เห็นเด่นชัดคือ
"ชมเด็กสาว เล่าความหลัง " อันนี้ช่วยรับรองหน่อยครับว่าจริงไหมพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: maikhami
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:26:55 PM »

ในทุกๆ กิจกรรม เพื่อจะได้ซึมซับความเป็นเกษตรกร หยาดเหงื่อ ไอดินกลิ่นหญ้า นึกถึงสมัยตอนที่ยังเป็นเด็กมีหน้าที่ส่งข้าวห่อไปให้น้าวิถีธรรมชาติ ยังน่าสัมผัส และน่าหลงไหล
น่าเสียดายที่เราต้องหันหลังให้ วิถีธรรมชาติ
เพื่อวิ่งตามกระแสโลก ที่เค้าว่ากันว่าน่าภิรมย์ น่าหลงไหล
หนึ่งในนั้น ก้าวหนึ่งของผมเองยังติดอยู่ในกระแสนั้นด้วย  ร้องไห้
ด้วยภาระทียังต้องจัดการ  ยังไม่ลงตัว
แต่ใจก็วางแผนกลับสู่วิถีธรรมชาติแล้วครับ  คงไม่ยาวนานเหมือนโครงการของราชการหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. คนเฒ่าคนแก่แถวบ้านบอกว่า คนที่เริ่มเข้าสู่วัยหนุ่ม
มักจะมี อาการแสดงออก 2ประการ ที่เห็นเด่นชัดคือ
"ชมเด็กสาว เล่าความหลัง " อันนี้ช่วยรับรองหน่อยครับว่าจริงไหมพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/quote]

ไม่ใช่ปล.ครับ กล.ต่างหาก ถ้าไม่กล.จะไม่มีเรื่องเล่าจริงมั้ย

วิถีธรรมชาติ ยังน่าสัมผัส และน่าหลงไหล
หนึ่งในนั้น ก้าวหนึ่งของผมเองยังติดอยู่ในกระแสนั้นด้วย  ร้องไห้
ด้วยภาระทียังต้องจัดการ  ยังไม่ลงตัว
แต่ใจก็วางแผนกลับสู่วิถีธรรมชาติแล้วครับ  คงไม่ยาวนานเหมือนโครงการของราชการหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2012, 09:01:25 PM โดย nukhong » บันทึกการเข้า
nipun
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 09:18:10 AM »

ขออนุญาติ เม็มเบอร์พี่ด้วยนะครับ
เผื่อได้พบปะ แลกเปลี่ยนกันบ้าง ยิ้มเท่ห์

Liked By: maikhami
ae hatyai
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:18:51 AM »

เคยไปตกปลาที่หัวไทร  บ้านเพื่อนอยู่ไม่ไกลจากสะพาน  ปลาเยอะดีครับ  ปูดำก็น่ากิน  ยินดีด้วยครับกับสวนปาล์ม

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 07:52:30 AM »

คุณนิพัน มีเบอร์แล้วอย่าลืมโทรมาคุยด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าอยู่ส่วนไหนของเมืองลุง ผมเองเดินทางผ่านบ่อยมาก ถ้ามีเวลาชอบขับรถ

สำรวจเส้นทางและวิถีชีวิตครับ บางครั้งก็ขับไปให้รู้ว่าไปไหนออกทางไหน อย่างวันก่อนออกจากบ้านท่าเตียน ผ่านควนชิง ผ่านทุ่งใคร

เข้าท่าเหม็ด ข้ามทางรถไฟ แล้วเลี้ยวซ้ายรู้สึกว่าผ่านควนเถี๊ย นางหลง ออกใกล้ๆ ศูนย์เพาะชำ กลับสะเดา

คุณ ae hatyai ขอบคุณครับ วันนี้ผมเข้าหาดใหญ่ครับเพื่อเปิดร้านขนมจีนน้ำเงี้ยว ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่สาย 3 ไปอุดหนุนและให้กำลัง

ใจกันหน่อย

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 07:50:44 PM »

คำถามกล้วยๆๆ เรียกว่ากล้วยอะไรครับ หอมอะไรครับ ต้นนี้ได้มาจากบ้านรอง ผกก.สืบ ภาค 9  ปลูกเมื่อไรจำไม่ได้ รู้เพียงว่า

ต้นเดิมมันเตี้ยมากๆๆ แต่พอปลูกหน้าบ้านโดนจันผาด้านหนึ่ง มะนาวด้านหนึ่ง รั้วอีกด้านเลยสูงไปกว่าต้นแม่ ใกล้สุก ก่อนเสาร์จะโพส

อีกครั้งเผื่อมีใครใกล้ๆ สนใจอยากชิม ต้นนี้สุกที่่สะเดาแน่นอน
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 11:41:23 AM »

ให้ดูชัดๆ เกือบร้อยลูกทีเดียว  อย่างนี้ต้องขยาย

Liked By: maikhami, nomadic_man
ดินเหนียว
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 02:36:33 PM »

เรียกกล้วยเภาใหม๊ครับ  ผมก็ปลูกใว้เหมือนกัน
ไม่รู้จะได้กินใหม๊ เพราะเครือหักครับ

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 07:33:30 AM »

กล้วยเภานี้เป็นภาษาเรียกทางใต้หรือเปล่าครับคุณดินเหนียว แต่ตอนนานมาแล้วผมเคยกินนะ อันนี้ผมว่าไม่ใช่นะ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์