หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกปาล์มและพืชอื่นๆที่หัวไทร  (อ่าน 165229 ครั้ง)
วิภาค หนูคง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 08:10:17 AM »

การเดินทางอันยาวไกลของชีวิตช่วงหนึ่งต้องพึ่งพา ฟอร์ด โฟร์วีลไดร์คันนี้ ไม่ว่าจะทำสวน ค้าขาย หรือท่องเที่ยว หรือการทำงาน และยังเหลือเวลาอีกยาว

นานที่เราต้องใช้ชีวิตคู่กันกับยานพาหนะคันนี้ แม้ว่าต่อมาจะคลอดจักรยานยนต์ออกมาอีก 3 คัน เชฟอ๊อพตร้า,ปาเจโร่ แต่ภาระกิจที่หนักหน่วงก็ยังเป็นฟอร์ด

คันนี้ ทริปนี้ก็เช่นกัน ถ่ายตอนเดินทางกลับจากไปฉีดหญ้าสวนปาล์ม ใช้เส้นทางระโนด ควนขนุน เพื่อชมทัศนียภาพทุ่งนา และควายน้ำ หันไปทางซ้ายก็เป็น

ทะเลสาป ขวาก็เป็นทะเลน้อย ด้านหน้าที่เห็นภูเขาไกลๆ คือเทีอกเขาบรรทัด

Liked By: nomadic_man

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 07:32:40 AM »

เปรียบเสมือนเส้นทางของชีวิต บางครั้งก็เจอเพื่อนร่วมทางที่ดี บางครั้งก็เจอกับอุปสรรคระหว่างทาง ถ้าหากมุ่งมั่นในเป้าหมายของชีวิตไม่ว่าเส้นทาง

จะเต็มไปด้วยอุปสรรคและขวากหนาม ย่อมจะไปพบกับความสำเร็จ ถึงแม้จะเหน็ดเหนื่อยสักเพียงใด ผลของความสำเร็จหอมหวานกว่าเสมอสำหรับนักสู้

ขอเพียงอย่าเดินออกนอกเส้นทาง หรืออย่างไรก็แล้วแต่ขอให้กลับมาสู่เส้นทางที่มุ่งสู่ความสำเร็จของชีวิตทุกๆคนนะครับ
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 07:29:51 AM »

หลังจากตัดแต่งกิ่งไปส่วนหนึ่ง ข่าวล่ามาช้าบอกว่าต้นตำเสาต้องให้มีใบไว้สังเคราะห์แสงในช่วงแรกๆ แต่ไม่ซีเรียสครับต้นไม้ก็คือต้นไม้โตขึ้นมาประโยชน์

มีหลายอย่าง  ร่องปาล์มที่เห็นยังไม่ได้ปรับสภาพน้ำ คงรอให้ธรรมชาติได้ปรับด้วยตัวเอง ปัจจุบันร่องด้านนอกสุดความเป็นกรด ด่างเริ่มน้อยลง มีปลาต่างๆ

ให้เห็นมากขึ้น แต่ร่องนี้ยังไม่มีครับ

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 07:44:21 AM »

เอาอยู่...เป็นคำที่ฮิตมากในสมัยหนึ่ง แต่ที่สวนเอาไม่อยู่ ด้วยความที่อยู่ไกลสวนปาล์มฯ การไปมาดูแลต้องใช้เวลาและค่าใช้จ่ายมากกว่าปกติ จึงเป็นเหตุ

ให้ต้องใช้สารเคมีเป็นตัวช่วย ซึ่งอาจจะขัดหลักการเกษตรพอเพียงไป แต่ด้วยภาวะจำยอมจึงต้องใช้ระบบนี้ในการกำจัด แต่ถ้ากลับมามองของ คุณครู..

ในด้วยความมุ่งมั่นและตั้งใจ.. แล้วต้องยอมรับในความเด็ดเดี่ยวของเขาจริงๆ
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 08:05:45 AM »

อีกมุมหนึ่งของสวน  ซึ่งแสดงให้เห็นถึงความอุดมสมบูรณ์ของแหล่งน้ำ แม้ว่าในช่วง กพ. เม.ย  ฝนจะทิ้งช่วงนานไปในช่วงนั้น แต่ก็พอมีแหล่งน้ำที่กักเก็บ

ไว้ใช้ในยามนั้น

วิธีป้องกันไม่ให้คูน้ำพังทะลายลงมา 1. ปลูกแฝก

2. ห้ามใช้เครื่องสูบน้ำแบบท่อพญานาค หรือเครื่องสูบขนาดใหญ่ สูบน้ำ เพราะน้ำจะปรับอุณภูมิในดิน  หากแห้ง

กะทันหัน พังแน่นอน

ส่วนปลาและสัตว์น้ำอื่นๆ คงต้องรอให้น้ำลดความเป็นกรด ด่าง เสียก่อน       

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #165 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:28:05 PM »

ข่าวประท้วงราคายางและปาล์มน้ำมันด้วยการปิดถนน ถามว่าเห็นด้วยกับการประท้วงมั้ยเห็นด้วยครับ แต่ไม่เห็นด้วยกับการปิดถนน คราวนี้หากไม่ปิดถนน

รัฐบาลคงมองไม่เห็นก็ไม่ทราบว่าจะให้ความเห็นกับเรื่องนี้อย่างไร ขอให้ทุกฝ่ายแก้ไขปัญหาให้ลุล่วงประสบความสำเร็จทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

คราวนี้มาถึงเรื่องของตัวเอง เมื่อ 2 สัปดาห์ก่อนไปฉีดยาฆ่าหญ้า ตอนนี้น่าจะเรียบแล้วนะครับ เพราะความกังวลว่าหากหญ้ารกหนูก็จะเข้ามาอาศัยและกัด

กินต้นปาล์ม เรื่องต่อไปคือการปรับปรุงดิน การใส่ปุ๋ย เพื่อให้เกิดประโยชน์เต็มที่จึงต้องขอความเห็นจากหลายๆท่านที่มีประสบการณ์ในเรื่องปาล์ม ช่วยแนะ

นำหน่อยครับ อย่าบอกว่าให้เป็นไปตามกลไกของตลาดโลก หรือดีมานด์ซับพลายอะไรเช่นนั้นนะครับ 5555  เพราะผมเองเคยพูดในเชิงตลกบอกว่าหนู

ไม่ทำนา ยุงก็ไม่ทำนา จึงต้องมาอาศัยเลือด และต้นปาล์ม อย่างนี้ไม่เอานะครับ

Mr.kai2510
*

« ตอบ #166 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 02:25:44 PM »

เข้ามาขอแชร์ไอเดียหน่อยนะครับ ผมต้องการพัฒนาสวนปาล์มแม่ยายผม พอดีท่านทำเป็นเกษตรเชิงเดื่ยวครับ แค่มีรายได้ทางเดียวผมก็มีความคิดว่าน่าจะปลูกพืชอื่นแซมในสวนปาล์มด้วย แต่ผมไม่มีประสบการณ์ทางด้านเกษตรมาก่อน เลยอยากมาสอบถามดูว่าท่านเจ้าของกระทู้และท่านอื่นที่มีประสบการณ์ ลีมบอกไปว่าปาล์มอายุได้ 5 ปี แล้วครับ ไม่ได้มีปลูกพืชอะไรในสวนเลยครับ ผมกะว่าจะมาปฏิวัติให้มาปลูกพืชหลากหลายชนิดหมุนเวียนเพื่อเป็นรายได้ แทนราคาปาล์มที่ตกอยู่ครับ
    ผมอยากทราบว่าปาล์มอายุ 5 ปี แล้วสามารถปลูกพืชอะไรที่ก่อให้เกิดรายได้ เป็น รายวัน รายสัปดาห์ รายเดือน รายปี และอนาคตครับ เผื่อเอาไปพัฒนาแทนเกษตรเชิงเดี่ยวที่แม่ยายทำมาตลอดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2013, 02:29:02 PM โดย Mr.kai2510 » บันทึกการเข้า
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #167 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 03:02:11 PM »

คุณไก่ครับ ปาล์มอายุ 5 ปี เนี่ยโดยทั่วไปทางปาล์มหรือว่าใบเกือบจะชนกันแล้ว ฉะนั้นหากคิดจะปลูกพืชเพื่อหารายได้เสริมคิดว่าคงจะไม่ได้แล้ว   

มีอยู่อย่างเดียวลองไปศึกษาดู ...เห็ด... เพราะทะลายปาล์มสามารถนำมาเพาะเห็ดได้ ก็ลองค้นหาในเว็ปนี้ดูนะครับ

Liked By: ToongHuaChang
arare kumuna
*

« ตอบ #168 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 03:28:16 PM »

เข้ามาติดตามค่ะ อยากเห็นบ้านไม้เรือนไทยประยุกต์ตอนสร้างเสร็จค่ะ

สวนปาล์มน่าชมมากค่ะ

Liked By: Joobkong
Mr.kai2510
*

« ตอบ #169 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 05:40:54 PM »

ทำไปแล้วครับ แม่ยายให้ ญาติๆทำไปครับ สามารถปลูกต้นชะพลู ขายใบ ปลูกไผ่หวานได้หรือเปล่า ไม้ผลประเภทไหนปลูกได้มาก
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #170 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 08:33:30 PM »

เข้ามาติดตามค่ะ อยากเห็นบ้านไม้เรือนไทยประยุกต์ตอนสร้างเสร็จค่ะ

สวนปาล์มน่าชมมากค่ะ

ขอบคุณครับ คุณ arare ช่วงนี้กำลังรวบรวมวัตถุดิบที่ใช้ในการก่อสร้าง เพราะวัตถุบางอย่างต้องเสาะหา สืบค้น เจราจา กว่าจะได้มา เช่นไม้ต่างๆ

เพราะความต้องการที่ไม่เหมือนคนอื่นๆ จึงจำเป็นต้องใช้เวลา เพราะบางอย่างมีกฏหมายควบคุมไว้ก็ต้องดำเนินการไปตามระเบียบข้อบังคับ ทำให้เกิด

ความล่าช้า แต่ไม่ใช่เพราะเจ้าหน้าที่นะครับ ยกตัวอย่างไม้ชนิดที่เราต้องการซึ่งมีอยู่ในที่ดินกรรมสิทธิ์ซึ่งปัจจุบันหาได้ยากมาก พอเจอชนิดที่ว่าเจ้าของ

กรรมสิทธิ์บอกว่าไม่ขายก็ค้นหากันไป บางต้นเจ้าของที่ต้องโค่นเพื่อใช้พื้นที่หรือบางที่ตั้นไม้อายุเยอะต้องการตัดออกแต่เขาขาดผู้เชี่ยวชาญในการตัดโค่น

เพราะหากไม่มีความชำนาญพออาจจะล้มทับสิ่งปลูกสร้างหรือ สายไฟฟ้า ถนนหนทาง ก็เลยเข้าทางผมเลย ได้มาในราคาที่สบายๆ ไม้จำนวนนี้ได้แก่

หยี ตำเสา ฯลฯ ซึ่งไม้เหล่านี้เมื่อก่อนผู้เฒ่าผู้แก่ได้เว้นไว้ตอนทำบ้านทำสวนในสมัยนั้น ก็เลยได้อานิสงมาถึงสมัยนี้ คราวนี้เราเองเมื่อตัดแล้ว ต้องปลูก

เพิ่มบ้าง สำหรับสวนปาล์มจะอัพให้ดูเป็นระยะนะครับ ส่วนบ้านอดใจรออีกนิดนุง

arare kumuna
*

« ตอบ #171 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:50:27 AM »

กำลังคิดไว้เล่นๆค่ะ ว่าจะไปขอต้นยางนา หรือต้นอื่นๆ จากศูนย์เพาะชำกล้าไม้ ที่เพื่อนสมาชิกเกษตรพอเพียง ให้รายละเอียดไว้
ว่าจะปลูกไว้ ประมาณ 10-20 ปี สามารถตัดมาทำบ้านไม้ได้ อันนี้คิดไว้เผื่อลูกหลาน อยากปลูกบ้านไม้ค่ะ
คุณ nukhong ว่า น่าจะปลูกต้นอะไรดีคะ
ว่าจะปลูกไว้ตามคันนา ให้มีต้นไม้เยอะๆ สามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้ หรือถ้าไม่นำมาใช้ ก็ปลูกไว้ให้ผลิตออกซิเจนแก่โลกหรือปลูกไว้ให้มีสีเขียวเยอะๆค่ะชอบ
วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #172 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:45:52 PM »

คันนา พืชที่อยากปลูก.. เหมาะสมที่สุด ยางนา. รองลงมาเป็นกันเกรา ตาลโตนด เทพณรงค์ กระถินเทพา+กระถินนรง และพืชอื่นๆ ตามลักษณะ

พืนที่ ถ้าไม่คิดถึงเรื่องธุรกิจปลูกไปเถอะ ให้ความอิ่มเอิบในใจ สดใสด้วยสีเขียว ชื่นชมในความคิดครับ

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:52:53 AM »

ได้มาแบบไม่ตั้งใจ ใครมีไอเดียยกมือขึ้น ยากทำเป็นโต๊ะ โดยใช้กระจจกวางด้านบน ทีนี้เราจะผ่ากลางหรือว่า ตัดตามทรงกระบอก ความสูงขนาดโต๊ะ

ทั่วไป ใช้ไฟเผาตกแต่งขาแบบเก้าอี้ของคุณตั้ม เดี๋ยวต้องไปรบกวนคุณตั้ม ในนิทานมหัศจอรอหันซะแล้ว

ToongHuaChang
*

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 11:24:45 AM »

ได้มาแบบไม่ตั้งใจ ใครมีไอเดียยกมือขึ้น ยากทำเป็นโต๊ะ โดยใช้กระจจกวางด้านบน ทีนี้เราจะผ่ากลางหรือว่า ตัดตามทรงกระบอก ความสูงขนาดโต๊ะ

ทั่วไป ใช้ไฟเผาตกแต่งขาแบบเก้าอี้ของคุณตั้ม เดี๋ยวต้องไปรบกวนคุณตั้ม ในนิทานมหัศจอรอหันซะแล้ว

ต้นอะไรครับ ใหญ่จัง ท่าทางอายุหลายสิปปีแน่ๆ

เนื่องจากมันกลวง ไม่น่าตัดขวาง น่าจะผ่ากลาง แล้วน่าจะได้ไม้แผ่นหน้ากว้างมากๆ ยาวๆเป็นแผ่นเดียวเลย โดยด้านบนในรูปดูค่อนข้างตรง

วิภาค หนูคง
*

« ตอบ #175 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:07:18 AM »

ไปดูเรื่องของคนอื่นมานาน (แต่มันก็ส่งผลมาถึงเราด้วย) ใกล้จะได้เวลาไปอัพเดตสวนปาล์มกันอีกแล้ว ก็หวังว่าจะเป็นภาพที่สดใสของท้องทุ่งเพราะว่า

ต้นปาล์มยังเล็กอยู่ ไม่มีกลิ่นไอของการเมืองการประท้วง และเรื่องราคา เพราะว่ายังไม่มีผลผลิต.567890 บางครั้ง 5555. มันน้อยไปครับ

คราวนี้ว่าจะนำพวกปุ๋ยขี้นก หรืออาจจะใช้กรดซิลีค่อน ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัย คือถ้าฝนไม่ตกในสวนหากนำรถเข้าได้ก็จะใช้ขี้นก หากรถเข้าไม่ได้จะใช้กรด

ซีลิค่อน จะถ่ายภาพมาให้ดูครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์