หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตอาการขาดธาตุอาหารขอองพืชด้วยสายตา  (อ่าน 31487 ครั้ง)
toydet
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:39:22 PM »

อายจัง ได้รับความรู้เพื่มขึ้นอีกมาก ขอบคุณครับ อายจัง

theen
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 10:54:56 AM »

ขอบคุณค่ะจะเอาไปใช้กับต้นไม้ที่บ้านมั่ง
ควายธนู
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 04:33:57 PM »

เพื่อป้องกันการขาดธาตุอาหารของพืช

แนะนำให้ใช้ "ปุ๋ยอินทรีย์เคมี"

เพราะใน "ปุ๋ยอินทรีย์เคมี" จะมีธาตุอาหารพืชครบถ้วน

ทั้งธาตุอาหารพืชหลัก รอง และ เสริม

จึงไม่ต้องกลัวว่า พืชจะขาดธาตุอาหารอะไร

ลองค้นใน กูเกิ้ล ดู
ultradear2499
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:32:02 PM »

ขอบคุณมากครับ  แต่ถ้ามีรูปให้ดูดัวยจะดีมากเลยครับ  ยิ้ม
Suraches
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:42:35 AM »

ขอบคุณมากครับ
พฤกษ์
*

มีสติรู้กายใจ ลงปัจจุบัน

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 12:02:35 PM »

;)ดีครับ 'มาชิกใหม่ครับ
ขอเพิ่มเติมข้อมูลเล็กน้อยนะครับ ยิ้ม

ก่อนอื่นมาทำความเข้าใจการเคลื่อนที่ของธาตุอาหารในพืชกันก่อนนะครับ เพราะธาตุอาหารแต่ละธาตุมีพฤติกรรมที่
แตกต่างกัน ซึ่งจะสามารถแบ่งได้เป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆคือ

1.ธาตุอาหารที่สามารถสลายตัวเพื่อเคลื่อนขึ้นสู่ใบยอด ได้แก่ ไนโตรเจน ฟอสฟอรัส โพแทสเซี่ยม แมกนิเซี่ยม และแมงกานีส
2.ธาตุอาหารที่ไม่สามารถสลายตัวเพื่อเคลื่อนขึ้นสู่ใบยอด ได้แก่ แคลเซี่ยม  ซัลเฟอร์ โบรอน ทองแดง เหล็ก และสังกะสี

ดังนั้น เมื่อพืชเจริญเติบโต มีการสร้างใบอ่อนมากขึ้น ย่อมมีความต้องการธาตุอาหารมากขึ้น และถ้าดินขาดธาตุอาหาร
หรือพืชไม่สามารถจะดูดธาตุอาหารขึ้นมาใช้ได้ทัน ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดก็ตามแต่ พืชจะสลายธาตุอาหารที่อยู่ในใบล่าง (ใบแก่)
เพื่อเคลื่อนย้ายขึ้นมาเลี้ยงใบยอด ส่งผลให้ใบล่างแสดงอาการขาดธาตุอาหารในกลุ่มข้อ 1. และในขณะเดียวกัน
ใบอ่อนก็จะแสดงอาการขาดธาตุอาหารในกลุ่มที่ 2.

สรุป ให้สังเกตว่าพืชแสดงอาการขาดธาตุอาหารใบบน(ใบอ่อน) หรือใบล่าง(ใบแก่) แล้วมาดูเปรียบเทียบข้อมูลต่อไปนี้
 (ถ้าแสดงอาการขาดธาตุอาหารที่ใบบน ดูข้อ 1./ ใบล่าง ดูข้อ 2.)

1.พืชแสดงอาการขาดธาตุอาหารที่ใบบน
    1.1มีอาการตายของตายอด พร้อมใบอ่อนเกิดการบิดเบี้ยว (ถ้าไม่มีอาการนี้ให้ดูข้อ 1.2)

1.1.1 ใบอ่อนม้วนงอ เกิดการตายจากยอดลงมา ตอนท้ายๆของการเจริญเติบโต จะเป็นลักษณะยอดกุด
                ถ้าขุดดูรากจะพบลักษณะของรากที่กุดสั้น แสดงว่าขาด แคลเซียม (Ca)
        1.1.2 จะเกิดใบอ่อนเป็นจำนวนมาก แต่จะแห้งตายในที่สุด แสดงว่าขาดโบรอน (B)

1.2 ตายอดยังมีชีวิต ใบอ่อนเหี่ยวหรือเปลี่ยนเป็นสีเหลือง หรือเกิดจุดที่ตาใบ

1.2.1 ใบสีเขียวเข้มผิดปกติ แต่ต่อมาจะเหลืองตาย เป็นลักษณะขาดทองแดง(Cu)
        1.2.2 ใบอ่อนมีลักษณะสีเหลืองซีด หรือออกขาว เป็นลักษณะขาดธาตุเหล็ก (Fe)
        1.2.3 ใบยอดเกิดการไหม้ที่ปลายใบ และลามสู่กลางใบ เป็นลักษณะขาดซัลเฟอร์ (S)
        1.2.4 ใบยอกเกิดการซีดขาวเป็นแห่งๆ เป็นลักษณะขาดสังกะสี(Zn)

2. พืชแสดงอาการขาดธาตุอาหารที่ใบล่าง
   2.1ลักษณะใบเหลือง ค่อยๆลุกลาม (ถ้าไม่มีอาการนี้ ให้ดูข้อ 2.2)

2.1.1ใบมีอาการเหลืองหรือไหม้ที่ปลาย แล้วลุกลามสู่กลางใบ (รอยไหม้เป็นรูปตัวV แทงเข้าหาลำต้น)
              เป็นอาการขาดธาตุ ไนโตรเจน (N)
       2.1.2ใบปรากฏสีแดง ม่วง หรือม่วงแดง เป็นอาการของพืชขาดฟอสฟอรัส(P)
       2.1.3ใบมีอาการไหม้ที่ปลาย แล้วลุกลามไปตามขอบใบ (รอยไหม้เป็นรูปตัวV แทงออกนอกลำต้น)
              เป็นอาการขาดธาตุโพแทสเซียม (K)

2.2ใบเกิดลักษณะจุดประ หรือเป็นด่างสีเหลืองระหว่างเส้นใบ แต่เส้นใบยังเขียวอยู่ลักษณะนี้อาจขาดธาตุ แมกนีเซียม
       หรือแมงกานีสเราต้องมาพิจาณาดินดูว่า มีระดับความเป็นกรด-ด่างเท่าใด

ถ้าดินเป็นกรด(pH 3.5-5) แสดงว่าพืชขาด แมกนีเซียม(Mg)
       ถ้าดินเป็นด่าง(pH 7-10.5) แสดงว่าพืชขาดแมงกานีส(Mn)

ต้องขอออกตัวก่อนว่าข้อมูลเหล่านี้เป็นเพียงแนวทางในการพิจาณาตัดสินใจในการแก้ไขปัญหาการขาดธาตุอาหารของพืช
ซึ่งอาจจะไม่สามารถใช้เปรียบเทียบกับพืชได้ทุกชนิด ทุกอย่างล้วนขึ้นอยู่กับประสบการณ์ และความเอาใจใส่

ขอบคุณทุกท่านครับ

จิตตั้งมั่น จึงเห็นฉันไม่ใช่กาย
จิตสบาย เพราะเห็นกายไม่ใช่ฉัน

Liked By: MaiHKK
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2010, 08:22:30 AM โดย พฤกษ์ » บันทึกการเข้า

เมื่อคิดไม่รู้ เมื่อรู้ไม่คิด
หยุดคิดจึงรู้ แต่ต้องอาศัยคิด
อาเดี่ยว
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 03:05:21 AM »

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่นำความรู้มาแบ่งปัน
PaDa
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:12:09 PM »

ขอบคุณคุณมะเอค่า รู้สึกที่บ้านบางต้นเริ่มเข้าข่ายแล้วค่ะ
tttuch
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 07:16:10 PM »

ฮึ่มรู้สาเหตุแล้ว ต้นไม้ที่บ้านกำลังขาดสารอาหารนี้เอง
เป็นความรู้มาก ขอบคุณครับ ต้องไปเติมสารอาหารให้ต้นไม้แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์
blackbird
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 10:38:48 AM »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลย ขอบคุณมากนะคะ
predatr35205@3eq
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 01:56:56 AM »

ขอบคุณมากคับ
 ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์