หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การห่อกล้วย  (อ่าน 6054 ครั้ง)
linlin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:45:00 PM »

อยากทราบว่าการที่เราเอาถุงปุ๋ยห่อกล้วยเพื่อกันแมลง จะทำให้อากาศภายในถุงร้อนหรือเปล่า และจะทำให้กล้วยเสียก่อนได้กินหรือเปล่า..หรือใครมีวิธีห่อกล้วยแบบอื่นบ้างครับ..

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 09:00:49 AM »

การห่อกล้วยด้วยกระสอบปุ๋ย  ไม่ได้ทำให้อากาศร้อนจนกล้วยเสียหรอกครับ  แต่จะได้ผลกล้วยที่สุกเหลือน่ารับประทาน  เพราะผิวของเปลือกกล้วยไม่มีแมลงเข้ารบกวนหรือทำลาย  ... คุณเคยบ่มกล้วยในไหข้าวสารหรือ บ่มกล้วยในกระสอบปุ๋ยเปล่าครับ? ถ้ายัง...?  ก็ลองดูแล้วจะติดใจ  ยิงฟันยิ้ม

kakin
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 12:44:55 PM »

ผมว่ามันก็เวิคนะ  อืม.. : ช่างสรรหานะเยี่ยมครับ  จะลองดูว่าแต่กล้วยไม่เละไส่ข้าวนะ ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2009, 12:56:58 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
nOOpOO
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 07:18:56 PM »

ที่บ้านก้อห่อค่ะ ได้คำแนะนำจากพี่วุฒิ นี่แหละ

ต้องรอดูผลงาน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
linlin
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 08:41:25 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนแรกก็ห่อไว้แหละครับ แต่พอมีคนทักว่าอากาศในถุงจะร้อนหรือเปล่าเลยเอาออก แต่ตอนนี้ห่อกลับเหมือนเดิมแล้ว.....
momotaro
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 10:53:07 PM »

ผมห่อด้วยมุ้งน้ำเงิน มองเห็นสะดวกเมื่อผลสุก แต่เราต้องตัดเย็บถุงเองครับ โดยเอามุ้งพลาสติกสีน้ำเงินกว้างประมาณ 90 ซม.มาตัดเย็บเป็นรูปคล้ายผ้าถุงแล้วนำไปคลุมผูกปมไว้เหนือเครื่อ แมลงไม่เข้า นกยังไม่รู้เพราะเราเห็นว่าสุกก็ตัดเครื่อเลย 

Liked By: tiger
audit1
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:46:54 PM »

ใช้ถุงดำได้มั้ยครับ  ทำมัยต้องสีฟ้า น้ำเงิน  สงสัยมาก เพราะหาสีฟ้ายากมาก
tiger
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:02:38 PM »

ใช้ถุงดำได้มั้ยครับ  ทำมัยต้องสีฟ้า น้ำเงิน  สงสัยมาก เพราะหาสีฟ้ายากมาก

ถุงสีฟ้าคือตาข่ายตามร้านเกษตรน่ะครับ ขายเป็นม้วนๆ 350-700 บาท
ต้องมาทำเป็นถุงเองอย่า่งพี่momotaro ว่าครับ

Liked By: rosera
NumCha
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 04:05:01 PM »

จริงๆใช้กระสอบปุ๋ยเก่าๆห่อก็ได้ ถ้ากลัวไม่เห็นก็เจาะรูที่ก้นกระสอบไว้ดูกล้วยก็ได้ค่ะ   ใช้ถุงพลาสติกสีดำมันจะอบอากาศไม่ระบายมันจะเน่าก่อนมังค่ะสีดำมันดูดความร้อนด้วย
vud
staff
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 04:39:38 PM »

กระสอบที่ใช้ห่อเครือกล้วยควรจะเป็นชนิดที่ระบายอากาศได้ดี จะห่อตอนที่เราตัดปลีออกแล้ว สวนครอบเข้าไปแล้วมัดปากกับเครือ

Liked By: rosera
vararee
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:39:22 PM »

ต้องทำถุงยาวอย่างงี้ด้วยเปล่าคะ ฮืม
tom_freed
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:48:50 PM »

กระสอบที่ใช้ห่อเครือกล้วยควรจะเป็นชนิดที่ระบายอากาศได้ดี จะห่อตอนที่เราตัดปลีออกแล้ว สวนครอบเข้าไปแล้วมัดปากกับเครือ

ด้านปลายเปิดไว้ใช่มั้ยครับ
แมลงจะเข้าไปทางนั้นได้หรือเปล่าครับ
suteera
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 08:18:22 AM »

เรื่องห่อกล้วยมีคุยกันหลายกระทู้แล้ว  ถามอีกก็จะตอบอีก

ถุงดำ ทำให้อากาศในถุงร้อนเกินไป ควรเลี่ยงไปใช้(ถุงปุ๋ย)สีอื่น  ใช้ถุงอาหารสัตว์ก็ได้  ถ้ามีถุงปุ๋ยยูเรียก็ดีเพราะเป็นสีฟ้า
สาเหตุที่ต้องเป็นสีฟ้าเพื่อกรองแสงอินฟาเรด  เนื่องจากแสงอินฟาเรดทำให้กล้วยหวีบนมีสีเขียวอ่อนกว่าหวีล่างซึ่งไม่โดนแดด
ผลก็คือกล้วยมีสีไม่สม่ำเสมอกัน  ตลาดต่างประเทศเขาต้องการกล้วยสีเขียวเข้มสม่ำเสมอทุกหวี ทุกสวน
ถ้าปลูกกินปลูกขายในประเทศก็ไม่ใส่ใจเรื่องนี้ครับ

ต้องทำถุงยาวอย่างงี้ด้วยเปล่าคะ ฮืม
ถุงยาวเสมอเครือกล้วยเพื่อป้องกันแมลง  ซึ่งแมลงมันมองมองตรงได้อย่างเดียว บินรอดถุงกล้วยก็ไม่เห็นกล้วย  แต่นกจะบินเข้าได้
หากที่สวนมีปัญหาเรื่องนก ต้องปล่อยชายถุงให้ยาวซักหน่อยจะพอกันได้บ้าง

ด้านปลายเปิดไว้ใช่มั้ยครับ
แมลงจะเข้าไปทางนั้นได้หรือเปล่าครับ
ต้องเปิดปลายถุงไว้เพื่อระบายอุณหภูมิ และระบายความชื้น

สำหรับถุงที่ใ้ช้ ให้เปิดทั้งด้านบนและด้านล่าง(เหมือนผ้าถุง)  สวมเครือกล้วยแล้วผูกเชือกที่ก้านเครือ  ปัญหาที่พบคือ
กล้วยจะสุกจากบนลงล่าง  แต่กล้วยจะลบเหลี่ยาจากล่างขึ้นบน  เรามองจากด้านล่างถุงจะดูไม่ออก   แต่ถ้าปลูกกินเองและไม่มีปัญหา
เรื่องนกรบกวน  ก็ไม่ต้องห่อก็ได้ ปล่อยไว้เป็นเครื่องประดับสวนก็สวยดี  เดินผ่านก็มองได้เรื่อย ๆ ถ้ามีเหลืองซักลูกสองลูกจึงตััด
จะได้กล้วยที่คุณภาพดีมาก ๆ
Bryan
seller
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:43:01 AM »

ขอบคุณความรู้ดีๆครับ  อายจัง อายจัง

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์