หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงไก่ใข่ประมาณ 100 ตัว รบกวนขอคำแนะหน่อยครับ  (อ่าน 3039 ครั้ง)
tigger65
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:18:41 PM »

คือผมไม่เคยเลี้ยงไก่ใข่มาก่อน อยากจะลองเลี้ยงเป็นอาชีพเสริม
อยากจะทราบว่าควรเลี้ยงไก่พันธุ์อะไร เงินที่ใช้ลงทุนประมาณเท่าไร (รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมด)
จะทดลองเลี้ยงประมาณ 100 ตัวก่อนครับ 
   ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: arsun

PEEBIG
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:26:42 PM »

ลองดูครับว่าจะเลี้ยงแบบไหน แบบเลี้ยงตั้งแต่เป็นลูกไก่ หรือ ซื้อไก่สาวพร้อมไข่มาเลย

ค่าลูกไก่ตัวละประมาณ 30 = 3000 บาท

ค่าไก่สาวตัวละประมาณ 150-200 = 15000-20000 บาท

ทำโรงเรือนขนาด 3.5 x 7 เมตร ราคาแล้วแต่วัสดุที่ใช้3000-10000 บาท

3.5x7= 24.5 ตารางเมตร  อัตราการปล่อย 4-5 ตัวต่อตารางเมตร พอดีเลยครับรองรับ 100 ตัว

ค่าอุปกรณ์ เลี้ยงปล่อยในเล้า หรือ แบบกรงตับครับ ถ้าเลี้ยงกรงตับก็มีต้นทุนเพิ่มอีกกรงละ 500-600 บาทใส่ได้กรงละ 3 ตัว

ค่าอุปกรณ์ให้น้ำ อาหาร อย่างละ5ชุด อีก 1000 นึง

ค่าหารหารไก่100ตัว ตอนที่ให้ไข่ วันละ 10-12 กิโลกรัม (คิดที่ 1 ตัวกิน 100-120 กรัม)  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เลือกเอาครับว่าจะเลี้ยงแบบไหน สร้างโรงรือนด้วยเสาไม้สน ไม้ยูคา หลังคาสังกะสี หรือ   เสาปูน ไม้หน้าสาม หลังคากระเบื้อง ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: BBporpeang, p123
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:32:06 PM »

ไข่ราคาตก ค่าอาหารแพง

เพียงพอเมื่อพอเพียง
tigger65
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:29:17 PM »

ขอบคุณ มากครับคุณ PEEBIG
ผมว่าจะเลี้ยงแบบปล่อยในเล้าอะครับ
แต่ควรเลี้ยงไก่พันธุ์อะไรดีครับ
ใช้ อะไรในการลองพื้นเล้าบ้างครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: p123
superlidman
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:44:38 PM »

ลองดูครับว่าจะเลี้ยงแบบไหน แบบเลี้ยงตั้งแต่เป็นลูกไก่ หรือ ซื้อไก่สาวพร้อมไข่มาเลย

ค่าลูกไก่ตัวละประมาณ 30 = 3000 บาท

ค่าไก่สาวตัวละประมาณ 150-200 = 15000-20000 บาท

ทำโรงเรือนขนาด 3.5 x 7 เมตร ราคาแล้วแต่วัสดุที่ใช้3000-10000 บาท

3.5x7= 24.5 ตารางเมตร  อัตราการปล่อย 4-5 ตัวต่อตารางเมตร พอดีเลยครับรองรับ 100 ตัว

ค่าอุปกรณ์ เลี้ยงปล่อยในเล้า หรือ แบบกรงตับครับ ถ้าเลี้ยงกรงตับก็มีต้นทุนเพิ่มอีกกรงละ 500-600 บาทใส่ได้กรงละ 3 ตัว

ค่าอุปกรณ์ให้น้ำ อาหาร อย่างละ5ชุด อีก 1000 นึง

ค่าหารหารไก่100ตัว ตอนที่ให้ไข่ วันละ 10-12 กิโลกรัม (คิดที่ 1 ตัวกิน 100-120 กรัม)  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เลือกเอาครับว่าจะเลี้ยงแบบไหน สร้างโรงรือนด้วยเสาไม้สน ไม้ยูคา หลังคาสังกะสี หรือ   เสาปูน ไม้หน้าสาม หลังคากระเบื้อง ยิ้ม ยิ้ม

พอจะมีรูปประกอบโรงเรือนงบประมาณแบบนี้ให้ดูไหมครับ

@@@@ จำหน่ายไก่ชนนกแดง by Superlidman @@@@
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63744.0
วิธีสั่งซื้อ  0896634225   12:00 - 18:00 น.  นอกเวลาส่ง Im หรือ E-mail
PEEBIG
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 01:06:19 AM »

ขอบคุณ มากครับคุณ PEEBIG
ผมว่าจะเลี้ยงแบบปล่อยในเล้าอะครับ
แต่ควรเลี้ยงไก่พันธุ์อะไรดีครับ
ใช้ อะไรในการลองพื้นเล้าบ้างครับ  ยิ้มเท่ห์

แนะนำพวกไก่ไฮบริดครับ อีซ่า ไฮเลนท์ อื่นๆ ข้อดีคือ ให้ไข่ไว (4เดือนไข่) ไข่ดก กินอาหารน้อย ให้ไข่ทน จุมพิต

Liked By: handokku, p123
tantai nkp
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:09:00 AM »

เลี้ยงร้อยตัว ผมว่าต้องเลี้ยงขายแล้วละ ก่อนที่จะมาคิดถึงต้นทุนการเลี้ยง ผมว่าหาตลาดขายไข่ ให้ได้ก่อนไหมครับ รวมทั้งราคาที่ขายได้ แล้วค่อยมาคิดถึงต้นทุนการเลี้ยงเพราะถ้าเลี้ยงไปไม่มีตลาดรองรับ จะเอาเงินมาละลายกับราคาอาหารไก่ที่ขึ้นรายวันในขณะนี้นะครับ เพราะอาหารไก่แพงแต่ไข่ไก่ดันราคาตกต่ำ มันสวนทางกับราคาอาหาร ครับในขณะนี้ แล้วถ้าเลี้ยงใหม่ๆไม่แนะนำเลี้ยงแต่ลูกเจี๊ยบครับ เพราะคนไม่มีประสบการณ์เลี้ยงไปโอกาศรอดน้อย แนะนำเลี้ยงไก่สาวเลย แต่ก่อนที่จะให้ไข่เราต้องมีทุนสำรอง เพราะก่อนได้ไข่ ไก่มันก็ต้องกินอาหารโดยที่เราไม่ได้ไข่ แต่เราต้องซื้ออาหาร เตรียมทุนสำรองด้วยนะครับ (แต่ถ้าจะให้แนะนำตอนนี้คือ เลี้ยงไว้กินเองในครอบครัวก่อนดีไหมครับสักสิบตัว เลี้ยงเยอะมันไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายครับเพราะอาหารไก่แพงแต่ไข่ราคาถูกมากกกครับตอนนี้)

Liked By: BBporpeang, rut2006, p123
PEEBIG
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 05:14:17 PM »

เลี้ยงร้อยตัว ผมว่าต้องเลี้ยงขายแล้วละ ก่อนที่จะมาคิดถึงต้นทุนการเลี้ยง ผมว่าหาตลาดขายไข่ ให้ได้ก่อนไหมครับ รวมทั้งราคาที่ขายได้ แล้วค่อยมาคิดถึงต้นทุนการเลี้ยงเพราะถ้าเลี้ยงไปไม่มีตลาดรองรับ จะเอาเงินมาละลายกับราคาอาหารไก่ที่ขึ้นรายวันในขณะนี้นะครับ เพราะอาหารไก่แพงแต่ไข่ไก่ดันราคาตกต่ำ มันสวนทางกับราคาอาหาร ครับในขณะนี้ แล้วถ้าเลี้ยงใหม่ๆไม่แนะนำเลี้ยงแต่ลูกเจี๊ยบครับ เพราะคนไม่มีประสบการณ์เลี้ยงไปโอกาศรอดน้อย แนะนำเลี้ยงไก่สาวเลย แต่ก่อนที่จะให้ไข่เราต้องมีทุนสำรอง เพราะก่อนได้ไข่ ไก่มันก็ต้องกินอาหารโดยที่เราไม่ได้ไข่ แต่เราต้องซื้ออาหาร เตรียมทุนสำรองด้วยนะครับ (แต่ถ้าจะให้แนะนำตอนนี้คือ เลี้ยงไว้กินเองในครอบครัวก่อนดีไหมครับสักสิบตัว เลี้ยงเยอะมันไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายครับเพราะอาหารไก่แพงแต่ไข่ราคาถูกมากกกครับตอนนี้)

ผมว่าเลี้ยง 100 ตัว หาที่ขายไข่ไม่ยากหรอกครับ สมมุติวันนึงได้ 3 แผง วางขายหน้าบ้านตัวเองทำแบบธงฟ้ายังได้เลย

ใส่ถุง 10 ฟอง 30 บาท หรือส่งร้านหมูกะทะแผงละ 80  ส่วนกำไรก็แบบที่พี่เขาแนะนำละครับ จะได้ถึงวันละ 50 บาท

หรือเปล่าถ้าหากเลี้ยงอาหารสำเร๊จรูป ไก่กินวันละ 12 กิโล กิโลละ 15 บาท  ค่าอาหาร 12x15= 180  ไก่ 100 ตัว

สมมุติว่ามันได้ไข่ วันละ 80 ฟอง แผงนึงมี 30 ฟองขาย 80 บาท ก็ลองบวก ลบ คูณ หาร เองนะครับ ว่าจะเหลือกำไรเท่าไหร่ ยิ้มเท่ห์

Liked By: p123, arsun
handokku
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 09:23:48 AM »

ฟังดูแล้ว ปวดใจปวดร้าวค่าอาหารจัง โกรธ โกรธ

tantai nkp
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:52:42 AM »

ผมว่าเลี้ยง 100 ตัว หาที่ขายไข่ไม่ยากหรอกครับ สมมุติวันนึงได้ 3 แผง วางขายหน้าบ้านตัวเองทำแบบธงฟ้ายังได้เลย

ใส่ถุง 10 ฟอง 30 บาท หรือส่งร้านหมูกะทะแผงละ 80  ส่วนกำไรก็แบบที่พี่เขาแนะนำละครับ จะได้ถึงวันละ 50 บาท

หรือเปล่าถ้าหากเลี้ยงอาหารสำเร๊จรูป ไก่กินวันละ 12 กิโล กิโลละ 15 บาท  ค่าอาหาร 12x15= 180  ไก่ 100 ตัว

สมมุติว่ามันได้ไข่ วันละ 80 ฟอง แผงนึงมี 30 ฟองขาย 80 บาท ก็ลองบวก ลบ คูณ หาร เองนะครับ ว่าจะเหลือกำไรเท่าไหร่ ยิ้มเท่ห์

เผื่อปัจจัยที่เราควบคุมไม่ได้ด้วยนะครับไก่ตกใจไม่ไข่ ไข่น้อย ค่าน้ำ ค่ายา ค่าคนดูแลให้อาหารเก็บไข่ค่าน้ำมันรถแล้วก็อีกหลายค่าที่ยังไม่ได้คิด เมื่อท่านว่าท่านสามารถทำได้แล้วก็เริ่มลงมือเลยครับ

Liked By: handokku, PEEBIG
karntima
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 02:46:47 PM »

เลี้ยง  100  ตัว  ไม่น่าจะมีปัญหานะคะ  เพราะที่บ้านเลี้ยง  30  ตัว  ขายไข่ไม่ทันเลย  บางเจ้าเอาเงินมาจองไว้   เราไม่ได้สนใจตลาดไข่เท่าไหร่  เพราะอยู่บ้านนอก  ไข่ไก่จะถูกแค่ใหน  ร้านค้าก็เอามาขาย 5 ฟอง  20  บาทอยู่แล้ว  ของเราขายไข่รวม  ไม่คัด  แผงละ  85  บาท 6 ฟอง 20 บาท ขายดีมาก ๆ เพราะไข่สดใหม่  ลูกค้าชอบตรงที่  มาซื้อแล้ว  เข้าไปเก็บไข่ในเล้าให้เลย   สดจริง  ๆ เย็น ๆ ก็ปล่อยให้เดินเล่น  แต่ต้องจำกัดพื้นที่นะคะ  พื้นที่ต้องสะอาดพอ  ไม่มีเศษไม่เศษขยะ  เพราะไก่ไข่ชอบจิกกินทุกอย่าที่ขวางหน้า  มีตัวหนึ่งที่ตาย  ปรากฎว่ากินตะปู   
   สำหรับอาหารไก่  ก็ใช้อาหารสำเร็จรูปผสมกับอาหารธรรมชาติก็ได้  เช่น รำ  ปลายข้าว  กากมะพร้าว หรือไม่ก็พืชผักต่าง ๆ เช่น ผักตบชวาหมัก  กากน้ำตาล  ลองศึกษาดูค่ะ  หมดชุดนี้  กะว่าจะลงอีกซัก  100 ตัว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์