หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะบ่อบาดาล ท่อคอควายคืออะไร  (อ่าน 991 ครั้ง)
eyejaa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 04:35:12 PM »

เรียนผู้รู้ขอถามหน่อย
ได้ติดต่อคนเจาะบ่อบาดาน เขาบอกว่าไม่ต้องใช้ท่อ PVC  และให้ใช้ท่อคอควาย เพราะไม่มีข้อต่อ ทำความสะอาดง่าย ราคาถูกกว่าด้วย ไม่ทราบว่า ใครพอรู้ไหมค่ะว่าเป็นอย่างไร แล้ว จริงตามที่เขาแนะนำหรือเปล่าค่ะ เพราะไม่มีความรู้เลยค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ำ

Liked By: Magnum (rew)

nonglak
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:57:58 PM »

อย่าหลงเชื่อตามเขานะครับท่อคอควายอายุน่าจะสั้นกว่าเดียวมันจะแตกปริกรอบตามลายปล้องๆของมัน  แล้วเราก็จะต้องเสียเงินอีกรอบจ้างเขามาเจาะเปลี่ยนท่อใหม่   ท่อพีวีซีมันมีเกรดดีหนา   แต่คอควายปล้องถี่สีฟ้าน่าจะมีเกรดเดียวความรู้สึกที่เคยใช้ทำเป็นท่อดูดมันจะแข็งเปราะ  บอกตามประสบการณ์ที่เคยใช้นะครับ
farmer by finger
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:08:48 PM »

บ่อคงไม่ลึกเท่าไร มั้ง เลยให้ใช้ท่อแบบนั้น
eyejaa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:14:11 AM »

บ่อที่จะเจาะนะค่ะ เห็นไร่ตรงข้ามเข้าเจาะ ประมาณ 13 เมตร แต่อ่านในในเน็จ ของกรมบาดาน สำรวจ ที่อุบลประมาณ 20 เมตร
เลยอยากเจาะ 20 เมตร เพราะคนงานจะต้องใช้น้ำนี้ด้วย แต่คนเจาบอกว่า ถ้าเจาะลึกจะได้น้ำเค็มใช้ไม่ได้ (20 เมตร) เลยจะเจาะให้แค่ 13 พอ ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ไม่ทราบว่าระยะน้ำขึ้น 2 เมตร คืออะไรค่ะ ฟังเขาอธิบายก็ไม่เข้าใจค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ปล.ที่อยู่ที่อุบล อ.วารินชำราบค่ะ
boonsoong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:40:14 AM »

การเจาะบ่อบาดาลนั้น ถ้าวัถุประสงค์เพื่อเอาน้ำ เพื่อทำการเกษตร ก็อยู่ในระดับนี้บวกลบนิดหน่อย เพราะน้ำระดับนี้เราจะใช้น้ำในชั้นทรายชั้นแรก เพราะระดับทรายชั้นนี้มีตั้งแต่ 2-4 เมตร เพราะน้ำชั้นนี้ใช้ดืมกินได้ สามารถสูบน้ำขึ้นมาใช้ได้ระบบท่อ 2-3นิ้วตามความลึกของชั้นทราย และตามความรู้ของช่างผู้เจาะด้วยนะครับ
real
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:59:44 AM »

ใช้ท่อ PE ดีกว่าใช้ท่อ PVC ต่อกันยาวๆ  แต่ท่อ PE ส่วนใหญ ผลิตที่ PN 6.5 นอกจากนั้นต้องสั่งแต่หาไม่ยากครับ ต้องดูระดับลึกของน้ำบางที่ 6.5 ก็พอ ผมเจาะที่ระดับ 80 เมตร ดูแล้วท่อ 6.5 ไม่พอใช้ 10 ระดับน้ำตามที่ท่านกล่าวอ้างอิง 6.5 เกินพอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 09:02:30 AM โดย real » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์