หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจก... กล้วยๆ ส่งปีเก่า18 ต้อนรับปีใหม่19 (ปิดแจก)  (อ่าน 2099 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 09:33:57 AM »

มารายงานตัวค่ะ....ตอนแรกใจเสียมากนึกว่าของขวัญปีใหม่ชิ้นแรกของปีจะไม่รอดแล้ว แต่ในที่สุดก็รอดค่ะ ตอนนี้ยังฝังในกระถางรอลงดินช่วงฤดูฝนค่ะ

ดีใจจัง รอดแล้วค่ะ  อายจัง

ปล. ดูสภาพเครื่องปลูก ลำต้นและยอดเดิม น่าจะโดนน้ำเยอะในช่วงที่ผ่านมา ทำให้ยอดเน่า ลักษณะนี้ต้องวางกระถางไม่ให้โดนฝนโดยตรง และเวลารดน้ำพยายามรดโคนอย่าให้ขังตามยอด ยอดและใบเก่าที่แห้งอาจถูกน้ำขังจนเน่าทำให้ลุกลามยอดใหม่เน่าได้ค่ะ รดน้ำอาทิตย์ละ1-2ครั้งพอ(ปล่อยเครื่องแห้งๆ ไม่แฉะขังปลอดภัยสุดค่ะ) อยู่ในมุมรับแดดครึ่งวัน พอต้นแข็งแรงค่อยเอาออกแดดเต็มวันได้เลยค่ะ

Liked By: atthayana

หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์