หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญชีครัวเรือน แนะนำให้ ทุกคนได้ลองใช้  (อ่าน 319052 ครั้ง)
weeradejj
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:40:52 AM »

โหลดมาแล้ว จะนำไปลองใช้ดูครับ

ช้างน้อย..
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 08:26:18 PM »

ขอบคุณหลายเด้ออ้าย...

ตังค์หาได้เท่าไหร่...ไม่สำคัญเท่าเหลือเท่าไหร่...ใช้เงินให้คุ้ม
gooSuyai
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 07:54:14 AM »

โหลดไม่ได้ครับ น่าสนใจ ขอส่ง"ฟลืทางเมลได้ไม๊ครับ pricha_su@hotmail.com
gooSuyai
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:42:27 AM »

หาวิธีโลหด ยังไงก็ไม่ได้ อยากได้มาก ใครโหลดแล้วส่งให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
suksakul
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:06:54 PM »

ขอบคุณครับ
อยากทำอยู่ครับ มีตัวอย่างให้แบบนี้เยี่ยมเลยครับ
sumran
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:27:51 PM »

โหลดแล้วครับดีมากครับแต่ถ้ามีออมทรัพย์ชุมชนขอแบ่งปันบ้างครับขอบคุณครับ
 อายจัง
wdb
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 07:44:31 PM »

กรณีที่ต้องการแก้ไข รายการ รายได้ รายจ่าย excle worksheet มี Password Protect อยู่แก้ไขไม่ได้ต้อทำอย่างไรบ้างค่ะ
คุณไก่โต้งช่วยแนะนำด้วยนะคะ หรือส่ง E-mail มาที่ wilundabua@hotmail.com
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้านะคะ
fair007
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 04:37:42 PM »

โหลดแล้วทั้ง 2 ที่ก็ยังไม่ได้ค่ะ รบกวนส่งทาง mail ได้ไหมค่ะ
panita_007@hotmail.com ขอบคุณค่ะ

fair007
21 ถ.แหล่งพระราม ต.บ่อยาง อ.เมือง จ.สงขลา 90000
rojaninmomo
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 11:54:41 AM »

ขอบคุณมากครับ แล้วเราก็รู้ว่ารายรับ ราย จ่ายเราไปอยู่ใหนบ้าง จุมพิต
ice25
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 10:14:09 PM »

ขอบคุณมากค่ะ
TABTIM_SIAM
*

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 10:06:04 PM »

บัญชีครัวเรือน

เป็น ผลงานของคุณไข่ ที่นำมาฝากสมาชิกเกษตรพอเพียง ทุกท่าน
แนะนำให้ ใช้ดูครับ จะได้รู้ สถานะการเงินของเรา ตลอดเวลา
การทำบัญชีรับ-จ่าย

หมายถึง การจดบันทึกรายการเกี่ยวกับการเงินทุกรายการ ทั้งที่ได้รับเข้ามาและที่ต้องจ่ายออกไป
เพื่อศึกษาเปรียบเทียบผลการดำเนินกิจการว่า ได้กำไร หรือ ขาดทุน เพียงไร

ประโยชน์ของการทำบัญชีรับ-จ่าย
      1.เพื่อจดบันทึกรายการการดำเนินกิจการเรียงลำดับก่อนหลัง
      2.ง่ายต่อการตรวจสอบ
      3.เป็นการควบคุมรักษาทรัพย์สินของกิจการ
      4.ป้องกันความผิดพลาดในการดำเนินกิจการ
      5.สามารถปรับปรุงแก้ไขทัน
       6.ทำให้ทราบฐานะของกิจการ
       7.เป็นประโยชน์ในการตรวจสอบผลกำไร-ขาดทุนได้ทุกเวลา

หลักการทำบัญชีรับ-จ่าย
      - จัดทำแบบฟอร์มบัญชีรับจ่ายอย่างง่าย ให้สะดวกต่อการจดบันทึกรายการ
      - จดบันทึกรายการเรียงลำดับตามเหตุการณ์ที่เป็นจริงที่เกิดขึ้น
      - สรุปยอดเงินรายรับรายจ่าย ประจำวัน เปรียบเทียบผลการดำเนินกิจการประจำวัน               
         ยกยอดเงินในบัญชีรับ-จ่ายไปไว้ในวันถัดไป หากเป็นกิจการที่ไม่มีรายรับ-จ่ายทุกวัน
          อาจสรุปและประเมินผลรายรับ-จ่าย เป็นรายเดือนหรือ 2-3 เดือนก็ได้

การทำบัญชี ถึงช้า แต่ ชัดเจน (slow but sure)

รายรับ มีที่มา 15 แหล่ง / ตักน้ำใส่ตุ่ม

จากการผลิต หยาดเหงื่อ แรงงานตนเอง
     1. ขายผลผลิตจากการทำเกษตร
     2. ขายผลผลิตจากการเลี้ยงสัตว์-ผลพลอยได้จากสัตว์
     3. ขายผลผลิตจากหัตถกรรม
     4. ขายสินค้าที่ซื้อมา หรือซื้อมา-ขายไป เช่น ร้านชำ ขายข้าวแกง
     5. ขายพืช-สัตว์ ที่หาจากธรรมชาติ รวมถึงการเก็บขยะขาย

รายได้ จากการให้บริการ 
     6.   ค่าจ้างจากการทำงาน
     7.   เงินเดือน เบี้ยเลี้ยง คอมมิชชั่น
     8.   เงินสงเคราะห์ บำเหน็จ บำนาญ โบนัส
     9.   รายได้จากการขาย/ให้เช่า ที่ดิน ยานพาหนะ เครื่องมือ
   10. รายรับจากดอกเบี้ยเงินให้กู้ เงินฝาก เงินลงทุน

ถึงได้ แต่ ไม่แน่นอน ซ้ำอาจมีภาระ
   11.  รายได้จากการเสี่ยงโชค
   12. ได้รับจากการกู้ยืม
   13.  ญาติที่อยู่นอกครัวเรือนส่งมาให้
   14.  เงินช่วยงานแต่ง งานศพ ฯลฯ
   15.  ลาภลอย กรณีพิเศษ

รายจ่าย เงินไหลออก 7 ช่องทาง
    1.  ค่าใช้จ่ายในการประกอบอาชีพ
    2.  ค่าอาหาร
    3.  ค่ายา-สุขภาพอนามัย
    4.  เสื้อผ้า เครื่องแต่งกาย เครื่องประดับ
    5.  ที่อยู่อาศัย
    6.  ลงทุน-สังคม-พักผ่อน หย่อนใจ
    7.   การศึกษา

วงจร เป็น หนี้ เกิด เมื่อเรารับ ไม่ทันจ่าย
     -   จะแก้อย่างไร : วิถีชีวิต
     -   จะลดค่าใช้จ่าย อะไร ได้บ้าง
     -   เพิ่มรายได้

โหลดได้ที่นี่  บัญชีครัวเรือน   หรือ ที่นี่  บัญชีครัวเรือน (สำรอง)

เป็นไฟล์ Excel ซิปไว้   โหลดไปแล้ว  แตกไฟล์ออก มี  2 ไฟล์

เป็นไฟล์ ตัวอย่าง  และ ตัวที่ให้ใช้งาน

สำหรับ ช่องยอดรวมทั้งหลาย จะล็อคไว้ ไม่ให้แก้ไข   (แถบสี)

จะใส่ข้อมูลได้ ในช่อง ปรกติ

หน้าตา ตารางรายเดือน ที่ให้ บันทึกข้อมูล

สรุปยอด รายการ รายเดือน ทั้งปี  ( ตัวเลขปรากฎตามที่ บันทึก ในตารางรายเดือน )

สรุปยอด  แยกรายรับ  รายจ่าย และเงินออม 

กราฟ แสดง สรุปยอด  แยกรายรับ  รายจ่าย และเงินออม 

กราฟ แสดง  สถานะการเงิน

สรุปรายจ่ายในครัวเรือน

กราฟแสดง รายจ่ายในครัวเรือน

โหลดไม่ได้เช่นกัน ครับรบกวน ส่งเมลล์ ให้ผมได้ไหมครับ
ขอบพระคุณอย่างสุง
tuum@windowslive.com

duangkamol
*

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 09:59:54 AM »

จะลองนำไปใช้ ขอบคุณคะ ยิ้ม
nsnaan
*

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 04:19:43 PM »

อยากได้โปรแกรมบัญชีครัวเรือน แต่โหลดไม่ได้ค่ะ ใครพอจะช่วยได้บ้าง
รบกวนส่งไฟล์เข้า nsnaan@yahoo.com ด้วย ขอบคุณมากกกกกค่ะ
flyman
*

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 12:02:06 PM »

โหลดไม่ได้เหมือนกันครับ ช่วยส่งทางเมล์ให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

plaifha@gmail.com
anon1112
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 12:35:17 AM »

ขอบ้างครับ
ปีใหม่แล้วจะได้จัดระเบียงชีวิตใหม่
ขอบคุณครับ  อายจัง

nonnature@gmail.com
tipmick
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:38:38 AM »

โหลดไม่ได้  ขอทางอีเมล์ได้ไหมคะ
tamnamseen@hotmail.com
thank you
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์