ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญชีครัวเรือน แนะนำให้ ทุกคนได้ลองใช้  (อ่าน 180346 ครั้ง)
ไก่โต้ง
staff
*

ลงมือทำ จำกว่าท่องตำรา

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 11:58:32 PM »

บัญชีครัวเรือน

เป็น ผลงานของคุณไข่ ที่นำมาฝากสมาชิกเกษตรพอเพียง ทุกท่าน
แนะนำให้ ใช้ดูครับ จะได้รู้ สถานะการเงินของเรา ตลอดเวลา
การทำบัญชีรับ-จ่าย

หมายถึง การจดบันทึกรายการเกี่ยวกับการเงินทุกรายการ ทั้งที่ได้รับเข้ามาและที่ต้องจ่ายออกไป
เพื่อศึกษาเปรียบเทียบผลการดำเนินกิจการว่า ได้กำไร หรือ ขาดทุน เพียงไร

ประโยชน์ของการทำบัญชีรับ-จ่าย
      1.เพื่อจดบันทึกรายการการดำเนินกิจการเรียงลำดับก่อนหลัง
      2.ง่ายต่อการตรวจสอบ
      3.เป็นการควบคุมรักษาทรัพย์สินของกิจการ
      4.ป้องกันความผิดพลาดในการดำเนินกิจการ
      5.สามารถปรับปรุงแก้ไขทัน
       6.ทำให้ทราบฐานะของกิจการ
       7.เป็นประโยชน์ในการตรวจสอบผลกำไร-ขาดทุนได้ทุกเวลา

หลักการทำบัญชีรับ-จ่าย
      - จัดทำแบบฟอร์มบัญชีรับจ่ายอย่างง่าย ให้สะดวกต่อการจดบันทึกรายการ
      - จดบันทึกรายการเรียงลำดับตามเหตุการณ์ที่เป็นจริงที่เกิดขึ้น
      - สรุปยอดเงินรายรับรายจ่าย ประจำวัน เปรียบเทียบผลการดำเนินกิจการประจำวัน                
         ยกยอดเงินในบัญชีรับ-จ่ายไปไว้ในวันถัดไป หากเป็นกิจการที่ไม่มีรายรับ-จ่ายทุกวัน
          อาจสรุปและประเมินผลรายรับ-จ่าย เป็นรายเดือนหรือ 2-3 เดือนก็ได้

การทำบัญชี ถึงช้า แต่ ชัดเจน (slow but sure)

รายรับ มีที่มา 15 แหล่ง / ตักน้ำใส่ตุ่ม

จากการผลิต หยาดเหงื่อ แรงงานตนเอง
     1. ขายผลผลิตจากการทำเกษตร
     2. ขายผลผลิตจากการเลี้ยงสัตว์-ผลพลอยได้จากสัตว์
     3. ขายผลผลิตจากหัตถกรรม
     4. ขายสินค้าที่ซื้อมา หรือซื้อมา-ขายไป เช่น ร้านชำ ขายข้าวแกง
     5. ขายพืช-สัตว์ ที่หาจากธรรมชาติ รวมถึงการเก็บขยะขาย

รายได้ จากการให้บริการ  
     6.   ค่าจ้างจากการทำงาน
     7.   เงินเดือน เบี้ยเลี้ยง คอมมิชชั่น
     8.   เงินสงเคราะห์ บำเหน็จ บำนาญ โบนัส
     9.   รายได้จากการขาย/ให้เช่า ที่ดิน ยานพาหนะ เครื่องมือ
   10. รายรับจากดอกเบี้ยเงินให้กู้ เงินฝาก เงินลงทุน

ถึงได้ แต่ ไม่แน่นอน ซ้ำอาจมีภาระ
   11.  รายได้จากการเสี่ยงโชค
   12. ได้รับจากการกู้ยืม
   13.  ญาติที่อยู่นอกครัวเรือนส่งมาให้
   14.  เงินช่วยงานแต่ง งานศพ ฯลฯ
   15.  ลาภลอย กรณีพิเศษ

รายจ่าย เงินไหลออก 7 ช่องทาง
    1.  ค่าใช้จ่ายในการประกอบอาชีพ
    2.  ค่าอาหาร
    3.  ค่ายา-สุขภาพอนามัย
    4.  เสื้อผ้า เครื่องแต่งกาย เครื่องประดับ
    5.  ที่อยู่อาศัย
    6.  ลงทุน-สังคม-พักผ่อน หย่อนใจ
    7.   การศึกษา

วงจร เป็น หนี้ เกิด เมื่อเรารับ ไม่ทันจ่าย
     -   จะแก้อย่างไร : วิถีชีวิต
     -   จะลดค่าใช้จ่าย อะไร ได้บ้าง
     -   เพิ่มรายได้

โหลดได้ที่นี่   บัญชีครัวเรือน  หรือ ที่นี่  บัญชีครัวเรือน (สำรอง)

เป็นไฟล์ Excel ซิปไว้   โหลดไปแล้ว  แตกไฟล์ออก มี  2 ไฟล์

เป็นไฟล์ ตัวอย่าง  และ ตัวที่ให้ใช้งาน

สำหรับ ช่องยอดรวมทั้งหลาย จะล็อคไว้ ไม่ให้แก้ไข   (แถบสี)

จะใส่ข้อมูลได้ ในช่อง ปรกติ

หน้าตา ตารางรายเดือน ที่ให้ บันทึกข้อมูล

สรุปยอด รายการ รายเดือน ทั้งปี  ( ตัวเลขปรากฎตามที่ บันทึก ในตารางรายเดือน )

สรุปยอด  แยกรายรับ  รายจ่าย และเงินออม  

กราฟ แสดง สรุปยอด  แยกรายรับ  รายจ่าย และเงินออม  

กราฟ แสดง  สถานะการเงิน

สรุปรายจ่ายในครัวเรือน

กราฟแสดง รายจ่ายในครัวเรือน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 09:44:38 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

justgo55
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:17:53 PM »

ดีมากๆ เลยครับ จะได้รู้ว่าเราใช้เงินมากหรือน้อย

อาเจา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 10:48:13 PM »

ขอบคุณมากครับ

คนดี.....สำคัญกว่าทุกสิ่ง
shuchi
*

เดินตามรอยเท้าพ่อ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 04:15:54 PM »

เป็นประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณครับ  อายจัง

Liked By: lee.sp
bitter
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 08:23:22 AM »

โหลดมาแล้ว  ขอบคุณค่ะ
maga
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:23:48 AM »

ดีเยี่ยมครับ  ขอบคุณมากครับ/ ยิ้ม
enough2009
*

ทำบัญชี มีพอเพียง

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:37:51 PM »

ฝากคำถามหรือข้อสงสัยได้ค่ะ

ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม   ยิ้ม

...ความพอเพียงอยู่ที่เราเพียงพอ...
Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:02:50 PM »

โหลดมาแล้ว

ขอบคุณครับ

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
Thidarat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 03:38:52 PM »

ขอบคุณมากเลยนะค่ะ ...จากสาวชาวเกษตรคนใหม่
so007
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 11:46:10 AM »

ใช้ดีมากครับ   มีโปรแกรมกองทุนหมู่บ้านไหมครับ...อ บ ต   เขาอยากได้ครับขอบคุณครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ไก่โต้ง
staff
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 01:50:17 PM »

ใช้ดีมากครับ   มีโปรแกรมกองทุนหมู่บ้านไหมครับ...อ บ ต   เขาอยากได้ครับขอบคุณครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แล้วจะสอบถาม คุณไข่ให้ครับ
ถ้ามี เดียวจะเอามาลงให้ครับ

GEO
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 06:31:12 PM »

ขอบคุณครับ จะนำไปใช้ให้เกิดผล ยิ้ม
dumerrx8
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 09:29:11 AM »

มีใครเหมือนผมหรือเปล่า ใช้งานไม่ได้ ต้องใส่รหัสด้วย
ช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณหลายๆ
ไก่โต้ง
staff
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 09:43:35 AM »

ไม่ทราบ ให้
มีใครเหมือนผมหรือเปล่า ใช้งานไม่ได้ ต้องใส่รหัสด้วย
ช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณหลายๆ

ไม่ทราบให้ใส่รหัสในตอนไหนครับ

หากเปิดไฟล์ ได้

หน้ารายเดือน  สามารถ ใส่ข้อมูลได้ ในช่อง สีขาว

สำหรับ ช่องที่มีแถบสี จะไม่ให้แก้ไข หากเราคลิกเพื่อ แก้ไขมันจะถามพาสเวิร์ด ครับ

และเช่นเดียวกัน ให้ หน้าสรุป หรือ กราฟ ต่างๆ ผมได้ล็อกไว้ครับ ค่าต่างๆ จะมาจาก การบันทึกในหน้ารายเดือนครับ

ขอบคุณครับ

dumerrx8
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:12:45 AM »

ใช้ได้แล้วครับ
ขอบคุณครับ อายจัง
คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 06:51:20 PM »

จะนำไปใช้ด้วยครับ

ขอบคุรมากครับ

Liked By: changchang

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์