ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 41   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ตั้ง/ไก่ต่อ ไม่หล่อ แต่...เร้าใจ  (อ่าน 75861 ครั้ง)
นายมั่น
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 02:07:25 PM »

หลังจากที่ติดตามกระทู้หัวข้อไก่ป่ามาได้ระยะหนึ่งรู้สึกชอบมาก ๆ   อยากจะเข้าไปร่วมวงไพบูลย์ด้วย  แต่ไม่มีตัวจริง เสียงจริงเป็นตัวเป็นตน  เหมือนคนอื่นเขา  มีแต่ไก่ตั้งหรือไก่ต่อที่พยายามเก็บเล็กผสมน้อย  ก็พอจะโชว์ได้นิดหน่อย  ก็เลยเปิดหัวข้อเผื่อท่านที่สนใจไ่ตั้งเหมือนกันจะได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์   และนำภาพสวย ๆของเหล่าบรรดานักต่อทั้งหลายมาอวดโฉมกัน   ภาพแรกเป็นไก่ตั้งตัวแรกในชีวิต    อุตส่าห์ตั้งชื่อซะหล่อว่า  "ไอ้สร้อยคอคำ"  เป็นลูกผสมไก่ป่าตุ้มหูแดง  ไม่ทราบเลือดเท่า  ให้กุรูไก่ตั้งช่วยวิจารณ์หน่อยครับไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 09:03:15 PM โดย นายมั่น » บันทึกการเข้า

"จุดประทีปดวงใด   ก็ไม่เหมือน
  สงเคราะห์เพื่อนผู้ขาด...วาสนา"

นายมั่น
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 02:35:29 PM »

รีบไปหน่อยพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก  ต้องขออภัยด้วยครับ   ภาพนี้เป็นไก่ที่ได้เพิ่มมาอีก  รวมเบ็ดเสร็จ เป็น 2 คู่

สงเคราะห์เพื่อนผู้ขาด...วาสนา"
นายมั่น
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 02:44:39 PM »

ความสวย...ไม่เคยปราณีใคร.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: p123, NKC, chatchawan.kon

yo3353
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 02:53:53 PM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก l;สวัสดีครับพี่ผมก็ชอบเลี้ยงไก่ป่าเหมือนกัน แต่ผมยังไม่มีเลยแม้แต่ไก่ต่อ ไก่ตั้ง รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: p123
Winai Nakchote
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 03:43:00 PM »

สวย ตรับ  ซื้อ มาแพงไหมครับ ...

Liked By: _M_
นายมั่น
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 03:49:54 PM »

สวัสดีเช่นกันครับคุณ  yo3353        แถวเชียงรายบ้านผมก็ไม่ค่อยมีครับ   ได้ข่าวที่น่านกับเชียงใหม่มีเยอะ   แต่อุ่นใจนิดหนึ่งที่สวนผม  มีไก่ป่ามาแอบไข่ไว้เจอมา 2 รอบ แล้ว  รอบแรก ได้ 4 ฟองเอามาฟัก  แต่เสียหมดทั้งที่เ็ป็นตัวแล้ว  เนื่องจากสายไฟตู้ฟักที่ทำขึ้นเองขาด  ครั้งที่ 2 เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา  ได้ 9 ฟอง  แต่เสียดาย  ไข่ไม่มีเชื้อครับ  ก็คงจะมีซักวันที่ได้เชยชมไก่ป่าตัวเป็น ๆ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  

นายมั่น
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 03:53:33 PM »

สวัสดีครับคุณวินัย   ตอนนั้นผมขอซื้อจากช่างที่มาทำบ้าน  เขาเป็นนักต่อไก่ป่าด้วยปืนแก๊ป  เขาขายให้คู่ผู้เมีย 300 เอง  ขายให้พร้อมกับนกเอี้ยงด่างที่พูดได้นิดหน่อย อีกตัวละ 500 บาท   

*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 04:00:25 PM »

น่าสนใจครับ  ทำอย่างไรถึงจะได้บ้างล่ะ  อิอิ  บ้านผมอยู่อ่างทอง นะ   แต่มาทำงานที่  นวนคร  ครับ ..

Liked By: Runn
นายมั่น
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 07:33:05 PM »

น่าสนใจครับ  ทำอย่างไรถึงจะได้บ้างล่ะ  อิอิ  บ้านผมอยู่อ่างทอง นะ   แต่มาทำงานที่  นวนคร  ครับ ..
ก็คงแนะนำให้คุณวินัยบันทึกความปรารถนาใว้ในใจก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   แล้วสักวัน...ความปรารถนานั้นจะมาถึง
แน่นอน   ยิงฟันยิ้ม   แต่...  เมื่อไหร่นั้น  ผมก็จนด้วยเกล้าครับ  ฮ่า ๆ ๆ ๆ  ล้อเล่นหน่ะ....

yo3353
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 07:25:57 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ผมอยากมีบ้างจัง ถ้ามีแบ่งช่วยแจ้งด้วยนะครับไก่สวยๆๆ เห็นเล้วเก็บเอาไปฝันเลยครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:19:44 AM »

ขอบคุณครับ  พี่มั่น  มีโอกาส ขึ้นเหนือ คงจะได้กลับมาไว้เชยชม บ้าง  มีหลายจุด ที่เล็ง ๆไว้  อิอิ...
นายมั่น
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:02:32 AM »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก ผมอยากมีบ้างจัง ถ้ามีแบ่งช่วยแจ้งด้วยนะครับไก่สวยๆๆ เห็นเล้วเก็บเอาไปฝันเลยครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก
ครับ    ถ้ามีเยอะจะแจ้งให้ทราบครับ  ตอนนี้เอาไปให้พ่อเลี้ยงที่พะเยา   ผมเลี้ยงไม่ได้  ที่บ้านก็ไม่มีพื้นที่
ที่สวนเคยเอาไปเลี้ยงแล้วเกิดลูกด้วย   แต่...ถูกขโมยไปหมดเลย......เดี๋ยวเอาภาพมาให้ดูภายหลัง  วันนี้เอาความงามมาโชว์อีกซักหน่อย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มภาพแรก สุดหล่อ   หงอนแดงเป็นหยักลดหลั่น ตากลมโตดูจริงใจ อิอิ คิ้วสวยอีกต่างหาก...ภาพนี้ขนคอดูสลวยมีเสน่ห์ดูเลื่อมสลับลาย.......ซอนไขว้......พูดไม่ถูกที่สำคัญ  มีเดือยแก้ว   มีคนบอกว่าเป็นพญาไก่ อิอิ..ไม่รู้จริงหรือล้อเล่น

Liked By: p123, NKC

นายมั่น
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:09:37 AM »

ขอบคุณครับ  พี่มั่น  มีโอกาส ขึ้นเหนือ คงจะได้กลับมาไว้เชยชม บ้าง  มีหลายจุด ที่เล็ง ๆไว้  อิอิ...
ขึ้นเหนือช่วงหน้าหนาวอากาศดีนะครับ  ไม่รู้จะไปแถวไหนครับ   บอกด้วยก็ได้นิ  เผื่อผมจะไปหาเนื้อคู่ให้สุดหล่อผมเพิ่มอีก โกรธ โกรธ  ส่วนเจ้าของมัน ก็มีได้แค่ตัว  เอ๊ย...คนเดียว   ฮ่า ๆ

yo3353
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:12:09 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณร่วงหน้าครับ ไก่สวยถูกใจมากเลยครับพี่  รูดซิบปาก รูดซิบปาก
นายมั่น
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:28:06 PM »

พ่ออุ๊ยแสง  พ่อผมเอง สานหับใส่ไก่ไว้ให้ลูกชายเอาไว้ไปต่อไก่   ท่านจะหมานเนาะพ่อ...สาธุ..

ไม่รู้เอาหัวเข้าหรือเอาหางเข้าก่อน..อิอิ   ไก่เพิ่งจะสอนขันเหมือนเจ้าของมันเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  พ่อเตรียมไว้ให้แต่ไก่โห่..

Liked By: _M_

*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 03:42:20 PM »

สวยนะครับ  บ้าน น่าอยู่จัง  บรรยากาศ ดีมาก ๆ เลยครับ..
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 41   ขึ้นบน
  พิมพ์