หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทีดินด้วยครับ กาญจนบุรี เลาขวัญ(พี่ tommy_La)  (อ่าน 2141 ครั้ง)
keing22
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:20:57 PM »

สอบถามหน่อยครับ ปกติการโอนที่ดินเพื่อทำการรังวัด สอบเขตจะต้องมีพื้นที่ข้างเคียงมายืนสอบเขตด้วยถ้าพื้นที่นั้นสอบเขตถูกต้องตามพื้นที่ระบุในโฉนด ถ้าเป็นเช่นนี้ทำไมต้องมีการออกโฉนดใหม่ก่อนถึงทำการโอนได้ครับ  หรือถ้าเราสอบเขตเสร็จเรียบร้อยแล้วแต่ไม่ออกโฉนดใหม่(ใช้ฉบับเดิมแต่ก้ไม่เข้าใจทำไมต้องออกโฉนดใหม่)แต่ยกเลิกสอบเขตแทนแล้วโอนจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ  เพราะนายหน้าอยากทำการให้โอนนะวันสอบเขตเสร็จเรียบร้อยเลยทีเดียว(ถ้าไม่มีปํญหาเรื่องการสอบเขต) ปัจจุบันเป็นโฉนดครุฑแดงอยู่ครับ

1.ถ้าขั้นตอนตามที่ผมแจ้งไว้ควรกระทำการโอนเลยได้มั้ยครับ ถ้าไม่มีติดปัญหาเรื่องการสอบเขตและพีืนที่ตรงตามควมเป็นจริง

2.ถ้าเกิดลักษณะพิื้นที่ไม่ตรงตามความเป็นจริงแต่ตกลงกันได้ผมสมควรทำยังไงครับ โอนเลยทันทีหรือต้องรอการแก้ไขพื้นที่ในโฉนดก่อน หรือ ออกโฉนดใหม่ครับ   

3.กำลังสงสัยอยู่ครับว่าทำไมการทำรังวัดเรียบร้อยแล้วต้องออกโฉนดใหม่ครับ ไม่เข้าใจ ทำไมไม่ใช้ใบเก่า

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ตอบคำถามครับ  ไม่เคยโอนที่ดินมาก่อนเลยครับไม่เข้าใจจริงๆๆ

lookpu99
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 05:53:32 AM »

พี่ทอมมี่อาจจะยุ่ง น้องทอมมู่มาตอบให้ก่อนละกัน  ยิงฟันยิ้ม

/เรื่องโฉนดครุฑแดง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66671.0

/ปกติการโอนที่ดินเพื่อทำการรังวัด
น่าจะเป็นการรังวัดเพื่อโอนที่ดินนะคะ
คนซื้อเรียกร้องให้ทำ เพราะจะเช็คว่า ที่ดินไม่ได้ขาดจากที่ระบุในโฉนด
คนขายเรียกร้องให้ทำ เพราะรู้อยู่แล้วว่าที่ดินเกินจากโฉนด
ถ้าซื้อขายตามโฉนดจะได้เงินน้อยกว่า (แล้วข้างบ้านเค้ายอมมั้ย ให้ไปล้ำเขตเค้า)

หรืออีกกรณี คือ การแบ่งขายที่ดินตามโฉนด เช่น โฉนดระบุที่ดิน 10 ไร่  แต่เจ้าของอยากขายแค่ 4 ไร่ ก็ต้องรังวัดให้ถูกต้องแล้วแบ่งโฉนด

/นายหน้าอยากทำการให้โอนนะวันสอบเขตเสร็จเรียบร้อยเลยทีเดียว(ถ้าไม่มีปํญหาเรื่องการสอบเขต)
ถ้าเราเป็นนายหน้า เราก็อยากได้ค่านายหน้าเร็วที่สุด จึงต้องเร่งผู้ซื้อให้รีบควักกระเป๋า
สำหรับผู้ซื้อ เราจะควักกระเป๋าแล้วสบายใจเมื่อมีชื่อเราในเอกสารสิทธิ์แล้ว ถ้ามีบ้านด้วยก็โอนชื่อจากทะเบียนบ้าน สิทธิ์ทุกอย่างสิ่งเป็นชื่อเรา ถือว่าปิดงาน

กรณีนี้ รังวัดแล้วต้องออกโฉนดใหม่ ต้องหาข้อเท็จจริงก่อนว่าทำไม ขอดูสำเนาโฉนดรึยัง
ถ้าขอดูแล้ว โดนบ่ายเบี่ยง โอดโอยว่าไม่ไว้ใจกัน ก็บอกไปว่าเงินที่บ้าน ที่บ้านขอดูหน่อย
เงินอยู่ในกระเป๋าเรา ก็ยังเป็นของเรา อำนาจต่อรองก็ยังเป็นของเรา

ถ้ายอมจ่ายเงินเมื่อรังวัดเสร็จ ใครจะเดินเรื่องเป็นธุระตามจนได้โฉนดในเวลาราชการ

ตรงนี้ก็เป็นหน้าที่ของนายหน้า ไม่ใช่แค่แนะนำให้คนรู้จักกันเฉย ๆ

ถ้าไม่ยอมจริง ๆ ก็อาจแบ่งจ่ายบางส่วน แต่ไม่ใช่ส่วนใหญ่นะคะ
ปกติการทำธุรกรรมต่าง ๆ ถ้าใช้เวลาให้เยอะในช่วงวางแผนก่อนทำจริง
เมื่อลงมือทำจะเจอปัญหาน้อยกว่า การที่ตกลงอะไรก็ได้ แล้วมาแก้ปัญหาเฉพาะหน้าภายหลัง
จะซื้อที่ดินผืนแรก  ตรวจสอบให้เยอะ ๆ คะ
เงินลงไปจมแล้ว กว่าจะผ่อนเสร็จ กว่าจะปลอดหนี้ก็ใช้เวลา
โชคดีนะคะ

Liked By: momnong, tujaba
keing22
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:42:23 AM »

ถ้าที่กล่าวมาข้างต้นครับ ทุกอย่างทำการรังวัดเรียนร้อยพื้นที่ครบถูกต้องตามโฉนด โดยมีพื้นที่ข้างเคียงมาทำการชี้จุด หรือ วัดแล้วพื้นที่เพิ่มหรือลด แต่ตกลงกันได้ไม่มีปัญหา อย่างนี้เราทำการโอนได้มั้ยครับ    แล้วถ้าพี้นที่ที่ตกลงกันแล้วกับข้างเคียงมีการเพิ่มหรือลด โฉนดจะต้องระบุพื้นที่ใหม่รึเปล่าครับแล้วมีการแก้ไขในโฉนดอย่างไรว่าพื้นทีมีการเปลี่ยนแปลง    หรือทำการออกโฉนดใหม่ ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
Tommy_LA
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 01:46:36 AM »

ขอบคุณ คุณลูกปู มากครับ ช่วงนี้ว่างมาก นอนทั้งวันเลยครับ ส่วนกลางคืน ไอทั้งคืนเลย เฮ้อ...

ตามที่คุณลูกปูตอบมาก็ถูกต้องแล้วล่ะครับ ที่ดินเอกสารเป็นโฉนด จะลดเพิ่มต้องติดน้ำ มีที่งอกครับ
ถ้าที่ดินไม่ติดน้ำ แต่กลัวที่จะลด จะเพิ่ม ก็หลังจากรังวัดแล้ว ก็รีบปักหลัก เตรียมทำเสารั้วเลยครับ

ถามอั้นๆ สงสัยเจ้าของที่ข้างเคียงเป็นผู้มีอิทธิพลนะครับ 5555  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์