หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีประสพการณ์ขายของที่สี่มุมเมือง  (อ่าน 108580 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 08:28:48 AM »

ดีใจที่กระทู้นี้โผล่ขึ้นมาอีกครั้งหนึ่ง
มีสมาชิกตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับการหาตลาดผัก
ผมจะแนะนำให้มาดูกระทู้นี้ แต่หาไม่เจอ

TUI
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 08:36:29 AM »

มีประโยชน์มากครับ
jew5003
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 02:18:12 PM »

มีประโยชน์กับเวปเกษตรพอเพียงมากเลย เป็นลู่ทางสำหรับผู้ที่จะทำการค้าเกี่ยวกับสินค้าเกษตร เยี่ยมเลยครับ
farmer by finger
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:41:01 PM »

ผมเริ่มจากปลูกผักครับ กว่าจะเข้าไปขายได้โดนซะเยอะ
ตอนแรกๆ มุ่งไปหาที่ส่ง ขายไม่ได้เลย ต้องเอากลับมาทิ้งก็มี เขาว่าของไม่สวย ไม่ถูกใจเขา
น้ำตาแทบร่วง หันกลับมามองหน้าลูกแล้ว มันยอมแพ้ไม่ได้
เข้าไปเดินดูซิ ไอ้ที่ว่าสวยมันเป็นยังไง ทำมาใหม่อีก

คราวนี้ บรรดานักตัดผักล่อซะ ราคา8บาท(ดูจากเนท วันรุ่งขึ้น)พวกซื้อ 4บาท
แถมวันนั้น มีเจ้าผักชีเข้าไป นักตัดผักซื้อ3เข่ง แต่เอาของลง4เข่ง ไปแอบซุกไว้ แล้วให้คนเข็นผักแอบซุกไป
เราเป็นมือใหม่ ได้แต่ อึ้ง

รอบต่อมา ตัดสินใจเข้าไปขายเองดีกว่าไม่ต้องไปยุ่งกันเขา ก็ได้เห็นอีก(คันอื่น) นักตัดผักตกลงราคาแล้ว เอาผักลง
รื้อคัด แยกถุง จนกระจุยกระจาย แล้วหันกลับมา ขอลดราคาอีก ไม่งั้นไม่เอา แสบจริงๆ

เข้าไปสู้เองเถอะครับ ราคาจะดี ไม่ดี ก็ไม่มีคนมาขี่คอเรา เขาขายกัน 8 บาทเราขาย6บาทก็ได้ มันก็ขายได้เอง
ดีกว่ามานั่งเจ็บใจกับนักตัดผัก ตอนหลังนี่เริ่มมีรถประจำค่อยเบาแรง 
จุดสำคัญคือ ต้นทุนที่ฟาร์ม ครับ ถ้าประสิทธภาพดี ต้นทุนต่ำ ใช้เครื่องมือมากๆ ก็ไม่ต้องกลัว มีแต้มต่อมาเยอะ
น้าหริ
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 07:08:16 AM »

ยิ้มเท่ห์

Liked By: bigpubarlap

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
chamni
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 04:31:49 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)อ่านแล้วต้อง ขอบคุณแล้ว ขอบคุณอีก ประสบการณ์ตรง โจทก์จริงโจทก์แ้ท้ มีประโยชน์มากครับ.

Liked By: khontabong, lilanee
prml
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 08:59:51 PM »

เป็นประสบการณ์ที่ดี  ครับมีประสบการณ์ด้านนี้อีก ก็เอามาแชร์เพิ่มนะครับ  ผมมีน้อยชายเคยวิ่งตัดผักแถวโคราช  และมีเพื่อนของ ผบ.ทบ. ทำสวนผักและเช่าแผงขายเองที่ตลาดไท  สงกรานต์ผมจะสอบถามเขาดูได้เรื่องยังไงแล้วจะนำมาเล่าให้ฟังครับ

สวัสดีครับ บาย ยิงฟันยิ้ม

Liked By: khontabong, bboom
khontabong
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 27, 2012, 05:42:08 AM »

มีประโยชน์มากสำหรับเกษตรกรครับถึงผมจะยังไม่มีสินค้าไปขายตอนนี้แต่มาเก็บความรู้ไว้ก่อนเพื่อมีโอกาสได้ไปทดลองในเมืองใหญ่ครับดีจริงๆ อายจัง อายจัง อายจัง อายจังขอปรบมือให้ครับ
than thongdee
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 04:43:46 AM »

คนตัดผัก  คือ คนที่ซื้อ ห้า ขาย หก  (พ่อค้าคนกลางใช่หรือไม่ครับ)

Liked By: bigpubarlap
bigpubarlap
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 06:11:57 AM »

เมืองไทย ไม่เจอไม่รู้ ดีก็เยอะ ไม่ดีก็พอกัน ทุกคนผลิตได้ แต่ขายไม่ได้ทุกคน หลายคน รวยแตาหลายคนกลับ จน
เมื่อเหลี่ยมไม่มี ก็ต้องจำทน เพราะสังคมเมืองไทยต้องพัฒนา ด้านจิตใจอีกเยอะ

Liked By: maikhami
burwood farm
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 10:33:06 AM »

จากประสบการณ์ส่วนตัวเรื่องการทำฟาร์มผักหลากหลายชนิด คำตอบชัดเจนที่ได้คือ ทำเอง ผลิตเอง ขายเอง โดยกำหนดราคาเอง พออยู่ได้ จะรวยก็ต่อเมื่อ ผลผลิตในจังหวัดอื่นๆเสียหายจากน้ำท่วมหรืออุทกภัยร้ายแรง แค่ขั้นตอนการผลิตเอง มีทุนที่ต้องใช้แต่ละอย่างเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็นค่าเมล๊ดพันธ์ ค่าน้ำ ค่าคนงาน ค่าตัดแต่ง ค่าปุ๋ย ค่าน้ำมัน จิปาถะ ปัจจัยเสี่ยงเรื่องราคาจะเกิดทันที เมื่อสินค้าที่คุณปลูกเป็นสินค้าชนิดเดียวกันในช่วงเวลาเดียวกัน สินค้านั้นจะกลายเป็นสินค้าล้นตลาดไม่มีราคา ขาดทุนและขยาดกับการทำเกษตรไปอีกนาน การเป็นพ่อค้าคนกลางเป็นคำตอบที่ดีที่สุด เพราะเมื่อเราตัดปัจจัยเสี่ยงเรื่องการปลูก การลงทุน ไปได้ เราก็จะเหลือทางสายกลางที่ไม่เสี่ยง เช่น ของมาถึงหน้าตลาด 5บาท แค่เอาของลงจากรถแล้วขับออกไปไม่เกิน5กิโล จาก5บาทก็จะกลายเป็น 8บาท 10บาทในทันที
สรุป การทำสวนด้วยตัวเอง ไม่ได้แปลว่าไม่ดี แต่รวยช้า เหนื่อยกายและเหนื่อยใจ
       การเป็นคนตัดผักในตลาด หรือ พ่อค้ารับซื้อแล้วไปส่งต่อ เป็นช่องทางที่ทำให้คุณมีรายได้มหาศาลที่ไวกว่าลมพัด ปลูกก้ไม่ต้องปลูก ลงทุนก็ไม่ต้องลงทุน หาจังหวะที่ดีๆ ใช้ความซื้อสัตย์ในการรับซื้อ เราก็จะกลายเป็นพ่อค้าคนกลางที่ทำให้สังคมน่าอยู่และเป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่จะทำให้ผู้ผลิตทำงานคุ้มค่าแรงและสะกดคำว่ารวยเหมือนพวกพ่อค้าคนกลางได้บ้างครับ

Liked By: 9_shane, dong2004
jinc
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:06:49 AM »

ขอบคุณมากค่ะ  สำหรับประสบการณ์ดี ๆ  ที่นำมาเล่าเพื่อเป็นประโยชน์แก่สมาชิกเกษตรพอเพียง  กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีค่ะ  อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับผลไม้  เช่น กล้วยน้ำว้าค่ะ  คือกำลังหาตลาดก่อนลงปลูกค่ะ (มือใหม่ แฮ่ ๆๆ  คือที่ว่างอยู่ ยังไม่รู้ว่าจะลงอะไรดี  เริ่มจากล้วยก่อนล่ะกัน)  ถ้าจะกรุณาโพสต์เพิ่มในส่วนนี้จะเป็นพระคุณหลาย ๆ ค่ะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: bboom
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 11:08:56 AM โดย jinc » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:27:54 AM »

ขอบคุณกระทู้นี้มากๆกระจ่างแจ้งแจ๋มแจ๋วแล้วจริงๆ ไม่รู้ว่าเจ้าตัวจะอยู่ไหนแล้ว คุณคือผู้ให้ความรู้คนในเวปนี้เลยก็ว่าได้ เล่าจนเห็นภาพเลย วันก่อนเพิ่งถามๆเรื่องนี้ วันนี้หาเจอแล้ว ยิงฟันยิ้ม  กระทู้ดีดีๆมีความรู้อย่าให้ตกไปครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: bboom, aewaeang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 12:38:59 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
chamni
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 05:00:01 AM »

:-*เจอกระทู้ีดี
9_shane
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 12:36:06 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
Uthit
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 01:13:52 AM »

สุดยอดครับ  อัพเดทบ่อยๆนะครับ  กำลังเก็บข้อมูล  ครับผม
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์