หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากทำสวน แต่ไม่มีพื้นที่ ลองมาดูกันนะค่ะ แบ่งพื้นที่ให้ดูแลค่ะ  (อ่าน 5443 ครั้ง)
jeab002
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:04:58 PM »

คืออยากได้คนมาช่วยดูแลสวนค่ะ เป็นสวนยางพารา ที่โป่งน้ำร้อน ในจังหวัดจันทบุรี  เงื่อนไขดีมาก ๆ ...
เราจะแบ่งพื้นที่ให้ ครอบครัวละ หรือ คนละ 50 ไร่ นะค่ะ บ้านจะทำให้ค่ะ (ตอนนี้ยังไม่ได้สร้างบ้านแต่ถ้ามาจะมีที่อยู่ให้ค่ะ) สามารถปลูกผัก / ปลูกพืช / ปลูกอะไรก็ได้ที่อยากปลูก (อย่าปลูกกัญชาก็ละกัน) เลี้ยงไก่ หรืออะไรก็ได้ โดยถ้าเป็นของที่ต้องลงทุน เราจะลงทุนให้ทั้งหมดค่ะ  รายได้แบ่งกัน 50 : 50 นะค่ะ มียางอยู่ ก็จะมีให้ดูแล ต้นยางให้ด้วย (ถ้ายางกรีดได้ก็ให้กรีดด้วย) เรียกว่าแบ่งที่ให้ช่วยกันดูแลเลยดีกว่า หากช่วงแรก ยังไม่มีรายได้ ก็จะมีงานดูแลสวนให้ทำ มีรายได้ให้แน่นอน -- ในอนาคต จะทำเป็นรูปแบบสหกรณ์ให้ด้วยค่ะ
ถ้าเป็นครอบครัว จะพิจารณาเป็นพิเศษ รับหลายครอบครัวนะค่ะ มีพื้นที่เยอะค่ะ

ขออย่างเดียว :: อย่าทะเลาะเบาะแว้งกันในสวนนะค่ะ

สนใจติดต่อมาที่เจี๊ยบนะค่ะ  081-3625208 หรือ mail มาก็ได้ค่ะ  jeab002@gmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2012, 09:06:45 PM โดย jeab002 » บันทึกการเข้า

non1577
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 12:43:45 PM »

น่าสนใจนะครับ ใครสนใจลองติดต่อไป

แต่ที่แบ่งให้คน(ครอบครัว)ละตั้ง50ไร่(ให้แค่สิทธิืทำกิน) ถ้าเขาลงพืช/ยางไปแล้ว เกิดมีปัญหาภายหลัง..ทำไงครับ

Liked By: Santiburi

จงพึ่งตัวเอง
พี
Simple is the best
*

หลงเสน่ห์ทุ่งช้าง

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 12:56:03 PM »

ที่ดินคงเยอะน่าดู รับหลายครอบครัว
อยากทราบ หมู่บ้าน ตำบลอะไรคะ
เผื่อไปบอกต่อได้

ฝันไว้ก่อน..แล้วค่อยนับถอยหลัง...เพื่อเริ่มต้น ยิ้ม
pon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 01:19:57 PM »

ที่ถูกกฏหมายเปล่าครับ เห็นว่ามีที่เยอะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 07:19:10 PM »

ใจบุญดีแท้...ทำไมไม่อยู่แถวลำปางเนาะ จะขอเข้าไปทำบ้างน่ะครับ... ยิ้มเท่ห์

Liked By: konthain(นพ)

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
jeab002
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:20:52 PM »

ไม่ได้เข้ามาซะนาน .. พอดีไม่อยู่ค่ะ ไปทำงานต่างจังหวัดมา ..

ไขข้อข้องใจแบบนี้ละกันค่ะ (สวนเราอยู่จันทบุรีนะ)

เนื่องจากทีปัญหาเรื่องคนดูแลสวนค่ะ  ถ้าจ้างเค้า เค้าก็ไม่ดูแลให้เราดี เครื่องมือเครื่องไม้ ก็ไม่ซ่อมบำรุงให้เลย
คนกรีดยางที่แบ่งกิน ก็ แอบโกงเน๊าะ ดูแลไม่ทั่วถึง  ไม่รู้จะทำไง
ก็เลยลองใหม่ เป็นแบบนี้ค่ะ หาคนสนใจทำกิน โดยฝากดูแลสวนด้วย ไม่ได้คิดค่าใช้จ่ายอะไร  ช่วยกันดูประหนึ่งเจ้าของ
รายได้ก็แบ่งกัน 50 : 50 คุณลงแรง เราลงพื้นที่  มีอะไรก็มาคุยกันค่ะ

เอาแบบนี้ค่ะ ถ้าใครสนใจก็มาคุยกันได้ มาดูสวนด้วยกันก่อนก็ได้ค่ะ  (พอดีมีผู้จัดการสวนด้วยจะให้เค้าพาไปดูค่ะ เค้าเป็นผู้ชายนะค่ะ ถ้าพี่ผู้ชายมาก็จะให้เค้าพาไป) แต่ถ้าเป็นผู้หญิงมา ก็จะพาไปเองได้ค่ะ  ...  เรื่องสงสัยอื่น ๆ เราคุยกันได้ คุยแล้วไม่ถูกใจก็ไม่เป็นไรค่ะ เราอยากได้คนสนใจทำจริง ๆ ค่ะ

Liked By: lief36, boonyanee M.
jeab002
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:23:41 PM »

น่าสนใจนะครับ ใครสนใจลองติดต่อไป

แต่ที่แบ่งให้คน(ครอบครัว)ละตั้ง50ไร่(ให้แค่สิทธิืทำกิน) ถ้าเขาลงพืช/ยางไปแล้ว เกิดมีปัญหาภายหลัง..ทำไงครับ

ตอนนี้พื้นที่ลงยางไปแล้วค่ะ .. แต่ก็มีพื้นที่เหลือที่จะทำอะไรได้  ส่วนที่ว่าหากลงยางไปแล้ว เกิดปัญหาภายหลังทำไง ..
เราคุยกันก่อนว่ากี่ปี แล้ว ทำสัญญากันเลยก็ได้ค่ะ .. ถูกใจกัน มั่นใจกันจิง ๆ ก็มาทำร่วมกัน ..

ปล. เราก็กลัวมีปัญหาเหมือนกันแหละ แต่เราต้องคุยกัน ทำสัญญากัน 
Tommy_LA
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 10:11:34 PM »

ระดับนี้ มีไม่ต่ำกว่า 5000 ไร่ แหงๆ น่าอิจฉาจัง  จุมพิต
9tarzan
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 07:25:15 AM »

.............โอเพิ่งอ่านมาเจอ  เสียดายจรัง อยากเป็นเกษตรกรมากๆแต่ไม่มีที่ทำกิน ที่ทำอยู่ตอนนี้เจ้าของเขาก็จะขายเสียแล้ว  คุณเจี๊ยบพอแบ่งปันให้สัก 5-10 ไร่ใหมครับ (มากกว่านี้กำลังคงสู้ไม่ไหว อายุ 60 แล้วครับ) คืออยากสุขสงบกับชีวิตช่วงสุดท้ายทกับธรรมชาติน่ะครับ หากได้คงไปอยู่กัน 2 คน ตา-ยาย เดิมเป็นคนออฟฟิตน่ะครับ พอมีความรู้ด้านบริหารมาบ้างนะครับ หากคุณเจี๊ยบต้องการผู้ช่วยด้านนี้ก็ยินดีรับใช้ครับ แต่พอมองข้างบน เจอคำเตือนท้อใจเลยครับ คุณเจี๊ยบคงไม่ได้เข้ามาอ่านแล้วและคงได้คนไปแล้ว
หมายเหตู คำเตือนที่เห็น**    
คำเตือน: หัวข้อนี้ไม่มีการตอบกระทู้ อย่างน้อย 120 วัน
คุณแน่ใจหรือไม่ ที่จะตอบกระทู้, กรุณาพิจารณาเริ่มหัวข้อใหม่
จะลองเมล์ไปถามอีกทาง.........หากคุณเจี๊บอ่านเจอก็ขอฝากตัวเองให้พิจรณาด้วยครับ โทรมาก็ไ้ครับ 08-01105118(ลุงต้อย)
9tarzan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 10:09:00 AM »

iรอครับผม

Liked By: Ekachaiyan
thongchai55
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 03:27:18 AM »

ที่ดินหมดเขตหรือยังครับ
9tarzan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 07:39:01 AM »

Share on Facebook Share on Twitter    
ใครอยากทำสวน แต่ไม่มีพื้นที่ ลองมาดูกันนะค่ะ แบ่งพื้นที่ให้ดูแลค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:04:58 PM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
+1 LIKE
คืออยากได้คนมาช่วยดูแลสวนค่ะ เป็นสวนยางพารา ที่โป่งน้ำร้อน ในจังหวัดจันทบุรี  เงื่อนไขดีมาก ๆ ...
เราจะแบ่งพื้นที่ให้ ครอบครัวละ หรือ คนละ 50 ไร่ นะค่ะ บ้านจะทำให้ค่ะ (ตอนนี้ยังไม่ได้สร้างบ้านแต่ถ้ามาจะมีที่อยู่ให้ค่ะ) สามารถปลูกผัก / ปลูกพืช / ปลูกอะไรก็ได้ที่อยากปลูก (อย่าปลูกกัญชาก็ละกัน) เลี้ยงไก่ หรืออะไรก็ได้ โดยถ้าเป็นของที่ต้องลงทุน เราจะลงทุนให้ทั้งหมดค่ะ  รายได้แบ่งกัน 50 : 50 นะค่ะ มียางอยู่ ก็จะมีให้ดูแล ต้นยางให้ด้วย (ถ้ายางกรีดได้ก็ให้กรีดด้วย) เรียกว่าแบ่งที่ให้ช่วยกันดูแลเลยดีกว่า หากช่วงแรก ยังไม่มีรายได้ ก็จะมีงานดูแลสวนให้ทำ มีรายได้ให้แน่นอน -- ในอนาคต จะทำเป็นรูปแบบสหกรณ์ให้ด้วยค่ะ
ถ้าเป็นครอบครัว จะพิจารณาเป็นพิเศษ รับหลายครอบครัวนะค่ะ มีพื้นที่เยอะค่ะ

ขออย่างเดียว :: อย่าทะเลาะเบาะแว้งกันในสวนนะค่ะ

สนใจติดต่อมาที่เจี๊ยบนะค่ะ  081-3625208 หรือ mail มาก็ได้ค่ะ  jeab002@gmail.com
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
           เรียนคุณเจี๊ยบ  ก่อนอื่นขอขอบคุณน้ำใจคุณเจี๊ยบที่ให้โอกาสแก่คนอยากทำกิน(แต่ไม่มีที่) ผมได้เห็นประกาศที่ผ่านมานานมากแล้ว และได้ตอบกระทู้กลับไปด้วยความอยากได้ที่ทำกิน แต่ก็คิดว่ามันผ่านมานานแล้วคงหมดไปแล้ว แต่ผมกลับได้รับการติดต่อจากคุณโจ(ขอโทดนะครับถ้าฟังผิด) ที่โทรมาหา มาชวนให้ไปอยู่ด้วยกัน ผมขอบคุณคุณโจแต่ขอเวลาคิดทบทวน(ต้องปรึกษาอย่างแรงกับครอบครัวนะครับ)จึงยังไม่ได้ตอบคุณโจไป ขอมาตอบพร้อมกันตรงนี้เลยนะครับ
             1.ตัวผม(ลุงต้อย)อายุ 60 กว่าแล้ว แข็งแรงประมาณปานกลาง หนัก(ไม่)เอา เบาสู้ เพราะคงไม่ไหวน่ะครับ
2.อยากไปแบบครอบครัวครับ(2คนตายายลูกๆอยู่กทม) และอยากเป็นคนงานด้วยน่ะครับ(แบบมีรายได้บ้าง กลัวทำงานแข่งกับหนุ่มๆเขาไม่ไหวทั้งๆที่ใจยังรักน่ะครับ) 3.ผมกับภรรยา(อายุ50ปี)มีประสพการณ์ทำงานออฟฟิตมากกว่า 30 ปี มีความรู้ด้านบัญชี และระบบงานมากพอสมควร เอาความรู้ที่มีตรงนี้ไปช่วยได้ใหมครับ   4.ผมกับภรรยา ชอบสันโดษ ตัวผมเลิกสูบบุหรี่ ดื่มสุรามานานหลายปีแล้วครับ คิดว่าตัวเองน่าจะเป็นคนดีของสังคมได้คนหนึ่งนะครับ 5.อยากไปอยู่ด้วยนะครับแต่ติดตรงที่ว่าที่ผมทำไร่อยู่นี้เขายังไม่ได้ขายสักที(คือหวังค่านายหน้าบ้างน่ะครับไว้เป็นทุน) จึงพอเก็บกินผลไม้ขายด้วย และอีกอย่างลูกๆเป็นห่วงครับกลัวพ่อจะไปทำไร่ไม่ไหว

อย่างไรก็ขอขอบคุณคุณเจี๊ยบและคุณโจมากนะครับ ที่มีน้ำใจที่ดีงามแบ่งปันเพื่อสังคม ขอให้คุณทั้งสองมีความเจริญรุ่งเรืองในอาชีพการงาน มีสุขภาพพลานามัย ที่แข็งแรงตลอดไป นะครับ /ด้วยความศรัทธาจากใจ....ลุงต้อยครับ

Liked By: boonyanee M., chunkung
BooncherdK
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 11:48:23 PM »

ยังมีที่เหลือไหมครับ

pitpat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 08:49:48 AM »

ทำไมเมืองไทยมีคนดีอย่างนี้เพียงคนเดียว นับถือ ขอชื่นชม

Liked By: deemeechai, Santiburi
BooncherdK
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 11:34:17 PM »

ถ้ายังมีที่เหลือขอด้วยครับ 50 ไร่จะปลูก มะพร้าวน้ำหอม
เชิด 0966294565
ขอบคุณครับ
อยากทำเกษตร แต่ไม่มีที่
ทำไมเมืองไทยมีคนดีอย่างนี้เพียงคนเดียว นับถือ ขอชื่นชม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์