หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กาลักน้ำศูนย์อากาศ....  (อ่าน 18575 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 02:08:34 PM »

ส่วนหนึ่งของหนังใบ้ที่ขัดข้องนำมาแสดงไม่ได้ (กลายเป็นหนังนิ่ง)

(สมมติให้อากาศแทรกขึ้นไปทางท่อใหญ่ไม่ได้)

ช่วยลุ้นหน่อย....ถ้าท่อใหญ่มีข้องอต่อออกไปทางด้านขวาจนถึงอรัญญประเทศ
น้ำในท่อทางซ้ายมือจะขึ้นไปถึงไหน

Liked By: KENETIC_E®
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2012, 02:28:19 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา

KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 02:40:08 PM »

ช่วยลุ้นหน่อย....ถ้าท่อใหญ่มีข้องอต่อออกไปทางด้านขวาจนถึงอรัญญประเทศ
น้ำในท่อทางซ้ายมือจะขึ้นไปถึงไหน

น่าจะขึ้นไปถึงแม่สายเลยนะครับพี่ฟ้าฯ...ล้อเล่นครับ... ยิงฟันยิ้ม

แล้วท่อที่ต่อไปนั้นมีน้ำอยู่เต็มท่อด้วยไหมครับ?

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phalikhit
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 07:48:15 PM »

น่าจะขึ้นไปถึงแม่สายเลยนะครับพี่ฟ้าฯ...ล้อเล่นครับ... ยิงฟันยิ้ม

แล้วท่อที่ต่อไปนั้นมีน้ำอยู่เต็มท่อด้วยไหมครับ?

มีน้ำเต็มท่อตลอดครับ

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
worawit6311
*

บ้านนิพพุติ

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 07:22:57 PM »

สวัสดีครับ

1.เป็นพื้นที่ลวงตา เหมือนเนินพิศวง หรือเปล่า?

yangna
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:04:58 PM »

วันเสาร์ที่ผ่านมาไปดูเรื่องกาลักน้ำที่เนินพอกินมาแล้วค่ะ   เขาทำได้จริง ๆ นะค่ะ 

ถ้าใครว่าง วันที่ 11 พ.ย. เขามีสอนทำด้วยค่ะ   

แล้วเห็นว่าโครงการต่อไปจะเอาเครื่องตะบันน้ำ มาช่วยส่งน้ำขึ้นเขาด้วย   เราก็รอ COPY อย่างเดียว
KENETIC_E®
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:09:07 PM »

วันเสาร์ที่ผ่านมาไปดูเรื่องกาลักน้ำที่เนินพอกินมาแล้วค่ะ   เขาทำได้จริง ๆ นะค่ะ 

ถ้าใครว่าง วันที่ 11 พ.ย. เขามีสอนทำด้วยค่ะ   

แล้วเห็นว่าโครงการต่อไปจะเอาเครื่องตะบันน้ำ มาช่วยส่งน้ำขึ้นเขาด้วย   เราก็รอ COPY อย่างเดียว

ได้สังเกตุดูเรื่องระดับความต่างของระดับน้ำในสระกับพื้นที่จ่ายน้ำด้วยไหมครับ อันไหนสูงกว่ากัน? หรือมีรูปถ่ายไว้บ้างไหมครับ?

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phalikhit
*

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:25:56 PM »

ดีใจด้วยครับ  อิสานจะได้ชุ่มฉ่ำเสียที  ทำกาลักน้ำจาก โขง ชี มูล
และเขื่อนต่างๆอีกก็คลุมได้ครบทุกจังหวัดแล้วครับ

Liked By: yangna

yangna
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:29:04 PM »

ได้สังเกตุดูเรื่องระดับความต่างของระดับน้ำในสระกับพื้นที่จ่ายน้ำด้วยไหมครับ อันไหนสูงกว่ากัน? หรือมีรูปถ่ายไว้บ้างไหมครับ?

พื้นดินที่จ่ายน้ำสูงกว่าระดับน้ำในสระค่ะ   ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยค่ะ  กว่าอาจารย์จะว่างก็เย็นแล้วค่ะ  แล้วอาจารย์ผ่านเมฆก็ให้ทดลองเปิดดู  แต่เราก็ไม่ค่อยเข้าใจหรอกนะ  ให้แฟนดูให้เข้าใจหนะ  เราก็ได้แต่มองว่าน้ำมันไหลจริง  แถมยังมีการต่อท่อสีฟ้า สูงกว่าหัวเราอีก น่าจะสูงประมาณ 2 เมตรครึ่งนะ  น้ำยังขึ้นไปแล้วไหลตกลงมาเลย โดยใช้วาล์วทองเหลืองอะไรไม่รู้ ช่วยส่งน้ำ  

เข้าใจเปล่า  เหอ เหอ เหอ  อธิบายไม่รู้เรื่องเลย  

วันนั้นเราก็ไปซื้อ DVD เรื่องนี้นะ  แต่ว่าเป็นอันสุดท้ายแล้วใครก็ไม่รู้เขามาเขาอยากได้ เพราะว่าเขาไม่มีเวลามาอีก ก็เลยให้เขาไปโดยขายราคาที่ซื้อมานั้นแหละ แผ่นละ 100 บาท

ลืมบอกว่าวันที่ 11 พ.ย. เวลา 9.00 น. นะค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2012, 09:32:00 PM โดย yangna » บันทึกการเข้า
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:32:42 PM »

พี่ยางนาไปเที่ยวดูเรื่องพญาแล้งให้น้ำอย่างเดียวแล้วไปดูหลายอย่างครับ คุ้มค่าต่อการไปเยี่ยมชมไหมครับ เล่าให้ฟัง(อ่าน)หน่อย  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
yangna
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:57:35 PM »

พี่ยางนาไปเที่ยวดูเรื่องพญาแล้งให้น้ำอย่างเดียวแล้วไปดูหลายอย่างครับ คุ้มค่าต่อการไปเยี่ยมชมไหมครับ เล่าให้ฟัง(อ่าน)หน่อย  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

จริง ๆ ตั้งใจไปดูเรื่องพญาแล้งอย่างเดียว  แต่อาจารย์ผ่านเมฆก็กรุณาสละเวลาพาไปดูเรื่องนาข้าวด้วย ให้ความรู้เรื่องนาข้าวอีก  จริง ๆ อาจารย์ไม่ได้ว่างเลยค่ะ  เขาสละเวลาให้มากกว่า เพราะพอพี่กลับแล้วก็น่าจะห้าโมงเย็นแล้ว อาจารย์ยังต้องไปหมักปลาอีก  ถ้าใครจะไปแบบไม่ตรงกับวันที่เขาอบรม เขาก็ไม่ว่างมาพาเราไปชมหลาย ๆ อย่างหรอก  ต้องไป อาทิตย์ที่ 2 ของเดือนเขาจะมีอบรมทุกเดือน  แล้ววันที่ 11 นี้ถ้าพี่ไปจะเล่าให้ฟังนะ 

ส่วนเรื่องนาข้าว  อาจารย์ผ่านเมฆก็บอกว่าแหนแดงก็ช่วยเรื่องข้าวดีดเหมือนกัน  คือว่าพอเมล็ดมันร่วงมันก็ร่วงบนแหนแดง ไม่หล่นใส่ดินในนาข้าว ทำให้ครั้งต่อไปก็จะไม่มีปัญหาเรื่องข้าวดีด ปีนี้เป็นปีแรกที่เริ่มทดลองทำนา  จำได้แค่เนี้ย

จริง ๆ อาจารย์เขาก็สอนเรื่องข้าวเยอะนะวันนั้นหนะ  ถ้าคนเคยทำนาไปคุยคงจะได้ข้อมูลเยอะ  แต่พี่หนะได้แต่ฟัง คือพี่ไม่มีประสบการณ์การทำนา เลยไม่รู้ปัญหาอะไร จะถามอะไร ฟังอย่างเดียวเลย  อาจารย์เขาก็บอกว่าพอหญ้ามันสูงแข่งกับข้าว เขาก็ไม่กลัว เพราะเขาจะไม่ให้ปุ๋ยทางดินแล้ว จะเปลี่ยนเป็นให้ปุ๋ยทางใบ ข้าวมันก็จะงาม แต่พวกหญ้ามันมีอายุของมัน เดี๋ยวมันก็แก่ตาย ก็จะมีปัญหากับข้าวน้อย  หรือไม่มีปัญหาเลย ก็ไม่รู้ 555

มีนาอยู่ 1 แปลงอาจารย์บอกว่าลองไม่ใส่เมล็ดข้าวเลย  แต่ใส่ปุ๋ยให้ 2 รอบ ข้าวก็ขึ้นมาเต็มนาเลย  เพราะเมล็ดจากการเก็บเกี่ยวครั้งที่แล้วมันร่วง  แปลงนี้เลยเสียแค่ปุ๋ย ไม่เสียค่าเมล็ดพันธุ์

อาจารย์บอกว่าการเกี่ยวข้าวแบบใช้รถเกี่ยวที่แบบเป็นแยกเป็นเมล็ดเลย ตอนมันพ่น(อะไรหว่า) มันก็พ่นเมล็ดข้าวออกมาด้วย แถมเอาฟางออกไปหมด แทนที่จะได้ฟางไว้เป็นปุ๋ยให้กับข้าวรอบต่อไป กลับถูกถอนไปหมด แล้วเมล็ดข้าวก็ร่วงเยอะ  อย่างนี้ชาวนาจะไม่จนได้ไง ก็คิดดูว่าลองปล่อยนาไว้ 1 แปลงอย่างที่เล่าข้างบน ยังมีต้นข้าวออกร่วงเหลืองแล้วหนะตอนที่พี่ไปหนะ 

จำได้แค่เนี้ย ไม่รู้รู้เรื่องรึเปล่า  โกรธ โกรธ โกรธ  แก่แล้วก็เงี้ย ขี้หลงขี้ลืม
real
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 05:28:00 AM »

1 ระดับน้ำสูงต่ำน่าจะถูกต้องตามภาพ
2 ถ้าถังไม่มีรอยรั่วยังไงน้ำก็ไม่ไหลหรือไหลนิดหน่อยแล้วก็หยุดความยาวแบบนี้ไม่มีอากาศเข้าท่อด้านส่ง
3 ถ้าถังมีอากาศเข้าได้ยังไงน้ำก็ไหลอย่างสม่ำเสมอจากถังไปแปลง แต่ไม่ดูดน้ำ
4 น้ำไหลอย่างนี้ไม่เกิน 10 นาทีน้ำก็หมดถังต้องเติมน้ำ
งานนี้เหตุการณ์พาไปยังไงได้ต้องเดินต่อ จะบอกว่าทำไม่ได้ความเสียหายจะเป็นอย่างไร มีคนเชื่อเป็นร้อยเป็นพัน คงไม่อยากเชิญผู้ที่อธิบายว่ามันทำไม่ได้ไปหรอกครับเสียของ เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์แต่นานหน่อยนะ

Liked By: phalikhit
KENETIC_E®
*

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:50:02 AM »

จริง ๆ ตั้งใจไปดูเรื่องพญาแล้งอย่างเดียว  แต่อาจารย์ผ่านเมฆก็กรุณาสละเวลาพาไปดูเรื่องนาข้าวด้วย ให้ความรู้เรื่องนาข้าวอีก  จริง ๆ อาจารย์ไม่ได้ว่างเลยค่ะ  เขาสละเวลาให้มากกว่า เพราะพอพี่กลับแล้วก็น่าจะห้าโมงเย็นแล้ว อาจารย์ยังต้องไปหมักปลาอีก  ถ้าใครจะไปแบบไม่ตรงกับวันที่เขาอบรม เขาก็ไม่ว่างมาพาเราไปชมหลาย ๆ อย่างหรอก  ต้องไป อาทิตย์ที่ 2 ของเดือนเขาจะมีอบรมทุกเดือน  แล้ววันที่ 11 นี้ถ้าพี่ไปจะเล่าให้ฟังนะ 

ถ้าได้ไปอีก อยากให้ถ่ายรูปเปรียบเทียบระดับของน้ำในสระกับพื้นที่จ่ายน้ำมาให้ดูบ้างน่ะครับ
และที่ว่าต่อท่อท่วมหัว แล้วยังไหลได้อยู่นั้น ถ้าถ่ายรูปเทียบกับน้ำในสระได้จะดียิ่งครับ (ต้องถ่ายย้อนกลับไปทางสระน่ะครับ)

หรือใครที่มีความรู้เรื่องระดับ ถ้าได้ไปก็ขอความกรุณาเช็คระดับความลึก สูง ต่ำ มาให้ดูบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

yangna
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 04:08:42 PM »

[quote authorKENETIC_E®= link=topic=78323.msg1832212#msg1832212 date=1351133402]

ถ้าได้ไปอีก อยากให้ถ่ายรูปเปรียบเทียบระดับของน้ำในสระกับพื้นที่จ่ายน้ำมาให้ดูบ้างน่ะครับ
และที่ว่าต่อท่อท่วมหัว แล้วยังไหลได้อยู่นั้น ถ้าถ่ายรูปเทียบกับน้ำในสระได้จะดียิ่งครับ (ต้องถ่ายย้อนกลับไปทางสระน่ะครับ)

หรือใครที่มีความรู้เรื่องระดับ ถ้าได้ไปก็ขอความกรุณาเช็คระดับความลึก สูง ต่ำ มาให้ดูบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ
[/quote]

ถ้าไม่ลืมจะถ่ายรูปให้ดูนะค่ะ

จริง ๆ ก็อยากให้คนที่รู้มาก รู้จริง  ไปพิสูจน์เหมือนกันนะ จะได้มาอธิบายให้เพื่อน ๆ ในเวปฟังได้ ว่าทำไมถึงทำได้  แถมบางทีอาจมีไอเดียต่อ ยอดไปได้อีก 

ไม่ใช่มาบอกว่าทำไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้ลงมือทำ ได้แต่คิด แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

แล้วคุณKENETIC_E  อยู่จังหวัดไหนค่ะ  เพราะว่าถ้าพี่ทำระบบแบบนี้เสร็จ (ถ้าได้ผลนะ) จะได้บอกให้มาดูเผื่ออยู่ใกล้กันกว่าที่ กาญจน์    สวนพี่อยู่ชัยภูมิ อ.เกษตรสมบูรณ์

ที่สวนน้ำ ไฟ ก็ยังไม่เข้า ถนนก็ดินเลย ไม่มีแม้แต่ลูกรัง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: KENETIC_E®, phalikhit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 05:38:37 PM โดย yangna » บันทึกการเข้า
KENETIC_E®
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 05:11:38 PM »

ถ้าไม่ลืมจะถ่ายรูปให้ดูนะค่ะ

จริง ๆ ก็อยากให้คนที่รู้มาก รู้จริง  ไปพิสูจน์เหมือนกันนะ จะได้มาอธิบายให้เพื่อน ๆ ในเวปฟังได้ ว่าทำไมถึงทำได้  แถมบางทีอาจมีไอเดียต่อยอดไปได้อีก 

ไม่ใช่มาบอกว่าทำไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้ลงมือทำ ได้แต่คิด แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

แล้วคุณKENETIC_E  อยู่จังหวัดไหนค่ะ  เพราะว่าถ้าพี่ทำระบบแบบนี้เสร็จ (ถ้าได้ผลนะ) จะได้บอกให้มาดูเผื่ออยู่ใกล้กันกว่าที่ กาญจน์    สวนพี่อยู่ชัยภูมิ อ.เกษตรสมบูรณ์

ที่สวนน้ำ ไฟ ก็ยังไม่เข้า ถนนก็ดินเลย ไม่มีแม้แต่ลูกรัง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมอยู่ลำปางเมืองรถม้า ไฟฟ้่าดับ(ทั้งที่มีโรงไฟฟ้าแม่เมาะ) ครับผม ใกล้ๆ พี่นพนี่แหละครับ
ชัยภูมิมีหลายท่านอยู่ที่นั่นเลยครับ คุณภูมิที่ทำกังหันลมปั่นไฟก็อยู่ชัยภูมิครับ ถ้าเกิดว่ามีโอกาส
ผมว่าจะกลับไปเที่ยวอยู่เหมือนกันครับ สิบปีแล้วมั้งครับที่ไม่ได้ไปไหว้พ่อพญาแลน่ะครับ...

Liked By: konthain(นพ)

yangna
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 05:23:04 PM »

อยู่ลำปาง ไกลจริง ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าเรื่องพญาแล้งเรียบร้อย คงได้เจอกันรึเปล่า ฮืม ฮืม ฮืม เพราะว่าลำปางกับชัยภูมิก็ไกลเหมือนกันเนอะ เห็นโฆษณาของ กฟผ.ที่แม่เมาะนึกว่าคนลำปางคงสบาย ไหงไฟดับล่ะ 

แล้วคุณภูมิใครหนะ login อะไร เผื่อว่าง ๆ จะไปขอดูเรื่องกังหันลมหน่อยสนใจเหมือนกัน (ถ้าไม่แพง) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 05:40:05 PM »

ผมจะขอเกาะติดคุณยางนาไปตลอด (หมายถึงติดตามข่าวสารนะครับ)
จนกว่าคุณยางนาจะทำระบบนี้เสร็จ
หลังจากนั้นก็จะเปลี่ยนแนวความคิด จาก "ทำไม่ได้"มายอมรับว่า "ทำได้"
และจะเผยแพร่ความรู้ให้กว้างกว้างเพื่อให้เป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติต่อไป
แผ่นดินอิสานที่แห้งแล้งมานาน ฝนเทียมก็แก้ปัญหาไม่ได้ 
คงจะพ้นจากความแห้งแล้งคราวนี้แหละ

การค้นพบหรือผลงานชิ้นนี้ยังไม่มีการจดลิขสิทธิ์หรือสิทธ์บัตรเลยนะ
มันเป็นผลงานระดับโลกเลยนะครับ ทั่วโลกยังไม่มีใครทำได้
ใครก็ได้รีบฉวยโอกาสหรือแอบไปจดก่อนเลยนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 09:24:57 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์