หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำทำ EM  (อ่าน 41320 ครั้ง)
angermom
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 03:55:34 PM »

สวัสดีค่ะ พี่ๆสมาชิก

เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากด้วยนะคะ ตอนนี้กำลังศึกษาการทำ em พอมีเวลาว่างบ้าง อยากจะลองเอามารดสนามหญ้าที่บ้านดู ตอนนี้ สนามเน่ามาก หญ้าหร่อมแหร่ม พื้นแห้งเป็นทรายเป็นหย่อมๆ

หลังบ้าน จะปลูกผักสวนครัวอยู่ได้ไม่นานก็ล้มตายไปหมด ซื้อมาปลูกไม่รอดซักต้นเลยค่ะ ดินคงไม่ดี ขนาดขุดดินออกแล้วใส่ดินใหม่ลงไปก็ไม่รอด ตอนขุดเจอแต่เศษปูนตรึมเลย หมู่บ้านนี้ทำที่ดินไม่ดีอย่างแรง

ลองหาวิธีทำอีเอ็มในกูเกิ้ลดูแล้ว มีหลากหลายวิธีมาก กลัวจะเน่ามากกว่าได้อ่ะค่ะ พอดีตอนนี้ เริ่มทยอยเก็บเศษผักไว้ เน่าหมดก่อนจะได้ทำแน่ๆๆ ใจอยากทำ อีเอมจาก เศษอาหารด้วย แต่ตอนนี้ยังไม่มีกากน้ำตาลเลยค่ะ บางสูตรบอกใส่น้ำตาลทรายเลยงงๆๆ ว่าเอาไงดี

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

Liked By: Backjack21, Panu Burapa

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 03:58:41 PM »

ดาวน์โหลดสูตรต่างๆ คลิกที่ลิงค์ด้านล่างครับ
http://www.kasetporpeang.com/porpeang_download.htm
tomy
@Kasetporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 05:07:37 PM »

เรียกว่า น้ำหมัก ละกัน จะ ได้ ไม่ ต้อง เค่งเครียด กับ การทำ

กากน้ำตาล หาซื้อไม่ได้  ก็ ใช้ น้ำตาลทราย แทน  ไม่จำเป็นต้องไปขวนขวาย หามาจนได้ เดี๋ยวราคา จะ แพงก่า น้ำตาลทราย ที่หาได้ง่ายในครัวเรือน

สูตร ง่ายๆๆ ในการ หมัก ก็  คือ  3 1 3   

เศษ อะไร ก็ ได้ ไม่ว่าจะ เป็น เศษอาหารเศษผัก  3 ส่วน
น้ำตาล 1 ส่วน
น้ำ สัก 3 ส่วน 

หรือ ว่า ไม่อยาก จะจำกัดส่วน ก็ ใส่ เศษอาหาร แล้ว โรย น้ำตาล ถ้า มีกลิ่นเหม็น ก็ โรยน้ำตาลเพิ่ม ก็ จะ ช่วย ให้ กลิ่นลดลง

ถ้าเป็น พวกเนื้อสัตว์ หรือ เศษโปรตีน จะ ต้องใช้น้ำตาลเยอะกว่า ปกติ ไม่นั้นจะมีกลิ่นเหม็นแรง โดยเศษเนื้อสัตว์ 1ส่วน น้ำตาล 1 ส่วน    ถ้า หมักแล้ว หอม แบบปลาร้า หรือน้ำปลา แสดงว่าน้ำตาลถึง ถ้าไม่นั้นก็ เพิ่มน้ำตาล อีก 

ถังหมัก สามารถ เพิ่ม เศษอาหารลงไปได้เลื่อยๆๆ แล้ว สามารถ เอาน้ำหมักมาใช้ได้ตลอดเวลา 

ที่ว่า ปลูกหญ้า แล้ว ตาย เป็นหญ้า ชนิดอะไร ได้รับแดด หรือไม่  หญ้าที่ปูสนาม จะมีพันธ์ที่ต้องการแดดมาก และ แดดน้อย

สำหรับดินที่เป็นหิน หรือเศษปูนก่อสร้าง  ให้ผสมปุ๋ยหมัก หรือ ปุ๋ย กทม. ผสมลงไป  เมื่อพรวนแล้ว มีเศษหินก้อนใหญ่ๆๆ ค่อย หยิบออก ถ้าก้อนเล็กๆๆ ไม่มีปัยหา   เท่านี้ ก็ ขึ้นแปลง หยอดเมล็ดพันธ์ผักได้ แล้วคับ 
noui
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 05:23:17 PM »

วิธีทำหัวเชื้ออีเอ็ม (E.M.)

1.วัสดุ - อุปกรณ์

-   กากน้ำตาล  2  กิโลกรัม หรือน้ำตาลทรายแดง ห้ามไช้น้ำตาลทรายขาวนะครับ

-   น้ำมะพร้าว  4 – 5 ลูก

-    สับปะรด 2  ลูก

-    ถังพลาสติกที่มีฝาปิด  1  ใบ

2. วิธีทำ   

2.1 หั่นสับปะรดแก่จัดทั้งลูก (ทั้งเปลือกและเนื้อ) เป็นชิ้นเล็ก ๆ   2  ลูก   

2.2 ปอกมะพร้าวอ่อนเอาแต่น้ำมะพร้าว   4 – 5  ลูก

นำสับปะรด   น้ำมะพร้าว  และกากน้ำตาล มาผสมคลุกเคล้าให้เข้ากัน    ใส่ถังพลาสติกปิดฝาทิ้งไว้ในที่ล่ม (ควรคลุกเคล้ากลับไปกลับมาในถัง  ทุก  2  วัน)    ประมาณ  1 -2   เดือน      จะได้หัวเชื้ออีเอ็มที่มีสีน้ำตาล   กลิ่นหอม  ไว้ใช้ประโยชน์ต่อไป

การรักษาหัวเชื้ออีเอ็ม (E.M.)

หัวเชื้ออีเอ็มเก็บไว้ที่อุณหภูมิ 20 องศาเซลเซียส - 45 องศาเซลเซียส (อย่าเก็บในตู้เย็น) โดย

ปิดฝาให้สนิทอย่าให้อากาศเข้าได้   ถ้าเปิดใช้แล้วต้องรีบปิดทันที  เก็บรักษาไว้ได้ประมาณ 6-8 เดือน หรือมากกว่านั้น

การนำหัวเชื้ออีเอ็ม (E.M.) ไปใช้ประโยชน์  ทำได้ดังนี้

1. ใช้ขยาย อีเอ็ม (E.M.) ให้มากขึ้น

ใช้หัวเชื้ออีเอ็ม(E.M.) 1 ส่วน + กากน้ำตาล 1 ส่วน + น้ำสะอาด 20 ส่วน หมักไว้ใน

ภาชนะที่มีผาปิดมิดชิดอย่าให้อากาศเข้าได้เป็นเวลา 7 วัน แล้วนำมาใช้ให้หมดภายใน 7 วัน

2. วิธีการใช้หัวเชื้ออีเอ็ม (E.M.)     และ อีเอ็ม (E.M.) ขยายแล้ว

1) ใช้ในด้านการกสิกรรม

ใช้หัวเชื้ออีเอ็ม (E.M.)  หรือ  อีเอ็ม (E.M.) ขยายแล้ว   ผสมน้ำ 1:1000 เท่า

(อีเอ็ม 1 ช้อนโต๊ะต่อน้ำ 10 ลิตร) ฉีดพ่นรดพืชผักสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง แทนปุ๋ยเคมี

2) ใช้ในด้านการประมง

2.1 ใช้อีเอ็มขยาย ใส่บ่อเลี้ยงสัตว์น้ำ (ปลา กุ้ง กบ ตะพาบน้ำ จระเข้)            ใน

อัตราส่วน 1:1000 เท่า (อีเอ็มขยาย 1 ลิตร ต่อน้ำในบ่อ 10 ลูกบาศก์เมตร) ทุก ๆ 7-10 วัน เพื่อป้องกันน้ำเน่าเสีย

2.2 ใช้อีเอ็มขยาย  คลุกอาหารสัตว์ก่อนให้กิน  ประมาณ 4 ชั่วโมง (มื้อต่อมื้อ)

3) ใช้ในด้านการปศุสัตว์

3.1 ใช้หัวเชื้ออีเอ็ม (E.M.) ผสมน้ำสะอาดในอัตราส่วน 1:5000 เท่า (1 ช้อนโต๊ะ

ต่อน้ำสะอาด  50  ลิตร) ให้สัตว์กินเป็นประจำ   มูลสัตว์จะไม่มีกลิ่นเหม็น

3.2 ใช้อีเอ็ม (E.M.) ขยาย ผสมน้ำสะอาดในอัตราส่วน 1:500 เท่า(1 ช้อนโต๊ะต่อ

น้ำสะอาด 5  ลิตร) ฉีดพ่นและล้างคอกสัตว์เพื่อกำจัดกลิ่นมูลเก่า ๆ ได้ภายใน 24 ชั่วโมง

4) ใช้ในด้านสิ่งแวดล้อม

4.1 ใช้อีเอ็ม (E.M.) ขยาย ใส่ส้วมเพื่อกำจัดกลิ่นและย่อยสลายตะกอน

4.2 ใช้อีเอ็ม (E.M.) ขยาย  ผสมน้ำอัตราส่วน 1:500  เท่า   ฉีดพ่นเป็นฝอยใน

อาคารบ้านเรือน ปรับอากาศให้สดชื่น กำจัดกลิ่นอับชื้นต่าง ๆ และใช้ทำความสะอาดพื้นห้องน้ำ ห้องส้วม    กำจัดกลิ่นคราบสกปรก

4.3 ใช้อีเอ็ม (E.M.) ขยาย ในอัตราส่วน 1:10,000-20,000 เท่า ฉีดพ่นหรือ

ราดรดน้ำเสียจากการเกษตร  ประมง  ปศุสัตว์  โรงงานอุตสาหกรรมชุมชน และสถานประกอบการทั่ว ๆ ไป ในบ่อบำบัดน้ำเสีย
angermom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 07:18:12 PM »

ขอบคุณมากค่ะพี่ จะลองทำคืนนี้เลย แล้วจะแวะมาส่งการบ้านนะคะ

แต่ว่า.....จะพลาดมั้ยเนี่ยะ กลัวมันเน่าอ่ะค่ะ บรื๋ออออออออออ

หญ้าที่บ้านค่ะพี่ หมดเงินไปเยอะแล้วค่ะ ให้คนจัดสวนมาทำสองรอบแล้วค่ะ แล้วมันก็ตายเป็นหย่อมๆ ยิ่งตอนนี้แห้งแล้ง  ลามตายกันไปเรื่อยๆ หญ้าสนาม เป็นหญ้านวลน้อย  แล้วเพิ่งไปซื้อหญ้ามาเลย์ มาลงแปะส่วนที่แหว่งๆี่มาลง สี่เดือน  ตอนแรกก็สวยดีนะคะ ตอนนี้แห้งกรอบเริ่มกลับบ้านเก่ากันแล้วค่ะ

เด๋วจะลองปรับดินหลังบ้านตามคำแนะนำนะคะ ตอนนี้พุงเริ่มใหญ่และคงไม่ไหว ต้องหาแรงงานมาช่วย ตอนแรกกะว่าจะปลูกใส่กาละมังแทน แล้วกะไปซื้อต้นที่เขาปลุกแล้วมาลง ทันใจดี หรือพี่ไม่แนะนำคะ

ถ้าลงเมล็ดมีหวังกว่าจะได้ สงสัยจะไม่ได้ดูแลอย่างใกล้ชิด ต้องเลี้ยงลูกเล็กแทนแล้วค่ะ

Liked By: panuwat5675
ชาวนา™

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 07:21:29 PM »

แต่ว่า.....จะพลาดมั้ยเนี่ยะ กลัวมันเน่าอ่ะค่ะ บรื๋ออออออออออ

ถ้าน้ำตาลไม่น้อยเกินไป  รับรองอีเอ็มไม่เน่าครับ

Liked By: tapairat
angermom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 07:54:26 PM »

พี่ชาวนาคะ

แวะมารายงานค่ะ เมื่อกี้ยืนสับสารพัดผัก เมื่อยพุงเลย เอาเศษอาหารมื้อเย็นพวกกระดูกหมูและก้างปลาใส่ไปด้วย มีถั่วเหลืองหมดอายุห่อใหญ่ๆ พริก มะนาว ต้นหอม

ก็ชั่งออกมาได้ 2 โล 4 ขีดค่ะ  เอาน้ำตาลทรายที่มีใส่ตามส่วน น้ำใส่ รูมเมท เดินมาดู ถามว่า น้ำไม่น้อยไปเหรอ แล้วมันจะเป็นมั้ยเนี่ยะ ทำเสียเซ้ลไปเลยพี่ แต่เมื่อกี้ กวนๆดูกลิ่นหอมเหมือนแกงดีพี่ อิอิ แอบตะกละ

ว่าจะถามว่า พวกเครื่องปรุง พริกป่น พริกน้ำส้ม ซอสมะเขือเทศ ที่ได้มากับอาหาร เหลือๆ เอาไปใส่ได้มั้ยคะ ยังสงสัย

แล้วที่ใส่ถั่วลงไป ไม่พลาดใช่มั้ยคะ เพราะมันไม่ได้ใช้แล้วค่ะ

แล้วจะมารายงานเป็นระยะค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
ชาวนา™

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 08:06:25 PM »

พี่ชาวนาคะ

แวะมารายงานค่ะ เมื่อกี้ยืนสับสารพัดผัก เมื่อยพุงเลย เอาเศษอาหารมื้อเย็นพวกกระดูกหมูและก้างปลาใส่ไปด้วย มีถั่วเหลืองหมดอายุห่อใหญ่ๆ พริก มะนาว ต้นหอม

ก็ชั่งออกมาได้ 2 โล 4 ขีดค่ะ  เอาน้ำตาลทรายที่มีใส่ตามส่วน น้ำใส่ รูมเมท เดินมาดู ถามว่า น้ำไม่น้อยไปเหรอ แล้วมันจะเป็นมั้ยเนี่ยะ ทำเสียเซ้ลไปเลยพี่ แต่เมื่อกี้ กวนๆดูกลิ่นหอมเหมือนแกงดีพี่ อิอิ แอบตะกละ

ว่าจะถามว่า พวกเครื่องปรุง พริกป่น พริกน้ำส้ม ซอสมะเขือเทศ ที่ได้มากับอาหาร เหลือๆ เอาไปใส่ได้มั้ยคะ ยังสงสัย

แล้วที่ใส่ถั่วลงไป ไม่พลาดใช่มั้ยคะ เพราะมันไม่ได้ใช้แล้วค่ะ

แล้วจะมารายงานเป็นระยะค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ

ตอบว่า  ใช้ได้ครับ

จุลินทรีย์ที่ดี  จะต้องไม่มีกลิ่นเหม็นเน่า  แต่จะเป็นกลิ่นหอมเปรี้ยวๆ   ถ้ากากน้ำตาลพอรับรองไม่เน่าครับ
tomy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:47:49 PM »

พวก พริกแกง พริกป่น พริกน้ำส้ม แยก หมัก อีกถังกีกว่านะคับ ส่วนพริกน้ำปลา ไม่ควรคับ โซเดียม มาก ไป ไม่ดีต่อสุขภาพคน และ ต้นไม้คับ  แต่ถ้า เกลือเมกนีเซีย นั้น โอเช เลย

ลืมไป พวกพริก หมัก ใส่น้ำ หรือ น้ำส้ม ไว้ ฉีด ฆ่า พวก แมลง ที่จะมารบกวน
 1 ซีซี ต่อ น้ำ เปล่า 1000 ซีซี   

ช้อนโต๊ะ มีขนาด 15 ซีซี

หญ้านวลน้อย ชอบแดด  หญ้ามาเล ชอบ ร่ม รำไร ใต้ต้นไม้  ถ้า ตายบ่อยนัก ก็ เปลี่ยนเป็น สวนครัวดีก่า คับ ทานได้ด้วย

angermom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 07:28:52 PM »

ขอบคุณ พี่ tomy นะคะ แต่.....

เมื่อวานมาอ่านไม่ทัน ใส่พริกแกงไปแว้วอ่ะพี่ นิดนึงเองค่ะ กลิ่นในถังตอนนี้ หอมแปลก ไม่เหม็นนะ แต่กำลังสยองกลัวว่ามันจะเน่า แต่พี่ชาวนาย้ำว่ากากน้ำตาลถึง ไม่เน่าแน่

จะพยายามใส่น้ำตาลทุกครั้งที่เอาเศษอาหารลงถังค่ะ วันนี้ว่าจะไปซื้อกากน้ำตาล ก็อดไปอีก ใส่น้ำตาลทรายแดงลงไปเพิ่มแล้ว

เอ...ถ้าใส่น้ำตาลเยอะเกินไปจะเกิดไรขึ้นมั้ยคะ  อาจจะถามมากมายนะพี่ มือใหม่อย่างแรง
tomy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 07:52:20 PM »

น้ำตาลเยอะเกิน ไม่เกิด อะไรคับ อาจจะเปลือง น้ำตาล อิอิ แต่ถ้าน้ำตาลไม่ถึง มี กลิ่น แน่ๆๆ

พริกแกงใส่รวมในถังหมักด้วยก็ ไม่เป็นไร คับ  สามารถ หมักรวบๆๆในถังเดียวกันได้คับ

ที่ทอมมี่นำเสนอ เพื่อจะ นำไปใช้หมัก สำหรับ ป้องกันแมลง คับ

angermom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 02:09:42 PM »

พี่ทอมมี่คะ

เอาสูตรไล่มดไปบอกต่อเพื่อนๆกลุ่มแม่ท้องป่องด้วยกัน ตื่นเต้นกันใหญ่เลยว่าจริงป่าว เพราะกลัวสารเคมี แต่ตอนนี้มดบุกบ้าน

ถ้าจะหมักแต่พวกพริกต่างๆแบบเดียว ทำตามสูตร 313 ด้วยหรือเปล่าคะ ต้องเข้ามาถามก่อนกลัวบอกต่อไปผิด

แต่ที่แน่ๆบอกเพื่อนให้มาอ่านความรู้ในเวปนี้แล้วคะ

รวมตัวกันทำเกษตรพอเพียง  แต่ก่อนเราเฝ้ากันในเวปนมแม่ค่ะพี่ เราอยู่กันอย่างพอเพียงเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ เรื่องนมแม่พวกพี่ๆถามนู๋ได้นะคะ ส่วนเรื่องเกษตร นู๋ต้องพึ่งพี่อย่างแรงค่า
tomy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 02:20:41 PM »

ไม่แน่ใจว่าจะ ไล่มด ในบ้านได้ไหมนะคับ 

น้ำหมักพริกพวกนี้ก็ ไล่มดไล่แมลงที่มารบกวน ต้นไม้เราอะคับ 

สูตร ก็ ตามๆๆ นั้นเลย  คับ

น้ำหมัก ยังไปทำประโยชน์ ได้อีกเยอะนะ คับ ไม่ว่าจะใช้ ขัดพื้น รับรองพื้นขาวแน่ๆ ขัดห้องน้ำ  ทำสบู่ ทำแชมพู  หรือ เอามา ทำ ไข่เค็ม

angermom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 08:42:51 PM »

พี่ทอมมี่

เข้ามาเขียนให้อยาก....อยากทำเก่งๆอ่ะพี่ วันนี้เอาเศษอาหารไปเติมในถัง น้ำมันดูน้อยไงพิกล แบบว่าน้ำขลุกขลิกอ่ะพี่ ถั่วเหลืองที่ใส่ลงไปวันแร ไม่ได้ปั่นหรือสับเลย วันนี้ อวบเต่งสวยเชียวในถัง รอมันย่อยสลายเนอะ อิอิ

แต่กลิ่นยังเหมือนแกงอยู่่เลยพี่ ไม่เหม็นเหมือนถังที่ทิ้งเศษอาหารนะคะ ถ้านู๋จะเพิ่มน้ำก้อต้องเพิ่มน้ำตาลด้วยใช่มั้ยจ๊ะ

เศษอาหารยังเป็นชิ้นสีสวยอยู่เลย น้ำสีเหลืองๆเหมือนขมิ้นชันอ่ะพี่ ต้องรอจนน้ำเป็นสีน้ำตาลใช่มั้ยจ๊ะ

เด๋วจะลองถ่านรูปมาส่งการบ้านพี่นะ อย่าเพิ่งเบื่อน้องใหม่รายนี้นะคะ พี่ทอมมี่และพี่ชาวนา

tomy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 09:42:45 PM »

ยินดีคับ มีอะไรก็ มาแลกเปลี่ยน ความรู้กันคับ

เรื่องสีของน้ำหมัก ก็ มี หลายสี เหมือนกันนะคับ
ถ้าหมักน้ำตาลทราย ก็จะสีสวย ถ้าหมักด้วยกากน้ำตาลก็สีเข้มหน่อย

ส่วนเรื่องน้ำ ถ้า เห็นว่า  อยากเพิ่ม ก็ ได้คับ แต่ในเศษพวกอาหารมันก็มีน้ำเป็นองค์ประกอบแล้วนะคับ เดี๋ยวก็ ย่อย กลายเป็นของเหลว คับ

ถ้ามีกลิ่นไม่พอใจ ก็ เติมน้ำตาลคับ ให้ย่อยเร็ว ก็ คนมันหน่อย  ถ้ามีหนอน เกิดขึ้นไม่ต้องตกใจ  กวนๆๆ ลงไป หรือ เอา ไปเลี้ยงปลาก็ ได้ น้ำหมักไม่ได้เสียอาไรนะคับ

ส่วนใหญ่ ที่ผมทำน้ำที่เติมจะไม่เยอะ อาศัยไป ละลายกะน้ำเยอะเวลาใช้แทน  น้ำหมักที่ได้ส่วนใหญ่จะ เหนียวข้น แบบ น้ำเชื่อม ลืมไป น้ำหมักของทอมมี่ส่วนใหญ่จะเป็น เปลือกกุ้ง หรือพุงปลา ผสม กับ เปลือกขนุนเป็นส่วนใหญ่ ที่เป็นเปลือกขนุน เพราะมีขนุน ให้ ทาน ทุกอาทิตคับ เลย เหลือเปลือกไว้หมัก กลับไปที่ต้นขนุน ต่อ

ชาวนา™

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 10:26:20 PM »

ใจเย็นๆ  อย่าใจร้อนครับ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์