หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับการเพาะถั่วงอกหัวโตหน่อยครับ  (อ่าน 11939 ครั้ง)
arsenal
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 12:52:36 PM »

คือผมใช้เมล็ดถั่วลิสงทั่วไปนำมาเพาะ พอตอนออกเป็นต้น รู้สึกว่ามันจะออก โตน้อยไปหน่อยครับ ใช้ทราย+แกบ ในการเพาะครับ อยากใช้ช่วยแนะนำให้หน่อยว่าต้องเพาะหรือแช่เมล็ดยังไง ถึงจะได้งอกออกมาแยอะครับ

นิตยา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 01:37:03 PM »

เพาะถั่วงอก สามารถใช้ถั่วได้เกือบทุกชนิด การเพาะก็คล้ายๆกัน แตกต่างที่ขนาดต้นถั่วที่เรานำมาบริโภคค่ะ

ก่อนเพาะต้องแช่น้ำจนเมล็ดเต่ง ถ้าถั่วเขียวก็ประมาณ6 ชม.(หรือแช่1คืนตอนเช้าก็เพาะต่อ) ถ้าถั่วเหลืองก็แช่1คืนเหมือนกัน
ถั่วลิสงเปลือกบางกว่าเยอะอาจจะแช่แค่3-4 ชม.ก็น่าจะเต่งเต็มที่
เพาะง่ายๆในตะกร้าก็ได้แบบไม่ใช้ทรายก็ได้นะ ทำเป็นชั้นบางๆคลุมด้วยผ้าหนานุ่ม และทำอีกหลายชั้นก็ได้
รดน้ำชุ่มๆบ่อยๆ3-5ครั้งหรือปล่อยให้น้ำหยดตลอดได้ยิ่งดี  ประมาณ4วันได้ต้นอวบๆแน่นอน
เวลาล้างก็ง่าย สะอาดด้วย

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
arsenal
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 01:01:13 PM »

ถามต่ออีกนิดครับ คือผมเคยลองเอามาเพาะเปล่าๆไม่ใช้ดินทราย+แกบ มันก็งอกมาออกมาดีครับ แต่รากมันไม่ยาว หงิกงอ  ไม่เหมือนเพาะบนดินทราย+แกบ รากต้นงอกออกมาดีครับ แต่งอกไม่มาก ไม่ทราบว่าจะมีวิธีแก้ยังไงครับ แล้วหลังจากเพาะเก็บเกี่ยวแล้ว ต้องนำไปแช่สารไรบ้างครับ ...แล้วระยะเวลาในการงอก มันก็กินเวลาร่วมอาทิตเลยครับ เพราะมันต้นใหญ่กว่าครับ
arsenal
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 01:03:54 PM »

...ต่ออีกนิดครับ มันเกี่ยวกะเมล็ดเปล่าถึงจะงอกออกมาดี ต้องเลือกพันธ์รึเปล่า ของผมถั่วลิสงหาซื้อทั่วไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์