ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการเลี้ยงแมงกระชอน  (อ่าน 14415 ครั้ง)
bigtree
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:50:53 AM »

ผมอยากทราบวิธีการเลี้ยง มัน กิน อะไร ครับ เศร้า เศร้า เศร้า และก้ หาอย่างไรครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: arsun, phalikhit

tantai nkp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:27:16 AM »

เลี้ยงแมงกะซอน เอาไปทำไรครับ เลี้ยงไว้ดูเล่น หรือเลี้ยงไว้ทอดขาย ผมว่าถ้าอย่างหลังไปหาซื้อเอาตามที่เขาไปหาจากธรรมชาติดีกว่านะครับอย่าเสียเวลาเลี้ยงเลย

Liked By: arsun
bigtree
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:46:16 AM »

คับอยากเลี้ยงไว้ศึกษาไว้ดูเล่นคับรู้สึกว่าแถวบ้านผมจะหายากมาก นานๆทีจะเจอสักตัว เลยอยากลอกเลี้ยงคับ

tantai nkp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:35:47 AM »

บ้านผมหน้านี้ไปตามหนองน้ำที่กำลังจะแห้ง แล้วไปเหยียบๆๆย่ำๆๆนานๆมันออกมาเอง ออกมาเยอะด้วย แสดงว่ามันชอบที่ชื้นๆๆนะครับผมว่า
bigtree
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 12:30:08 PM »

ผมจับได้ตัวนึง แล้วมันกินอะไรอาคับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

thanh
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 07:48:05 PM »

ตอบช้าไปหรือไม่ มันกินไส้เดือนกับปลวกครับ ผมเคยเลี้ยงแบบไม่ตั้งใจ
ที่แรกเลี้ยงไส้เดือนอยู่ แล้วตัวแม่มันลงไป ไส้เดือนเรียบครับ แมงกระชอนเต็มกะมังเลย ก็เอาตัวจากธรรมชาติใส่ลงไปอีกปิดฝาทิ้งยาว
เต็มกะมังเลยครับ

phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 08:26:21 AM »

เลี้ยงแมงกะซอน เอาไปทำไรครับ เลี้ยงไว้ดูเล่น หรือเลี้ยงไว้ทอดขาย ผมว่าถ้าอย่างหลังไปหาซื้อเอาตามที่เขาไปหาจากธรรมชาติดีกว่านะครับอย่าเสียเวลาเลี้ยงเลย

จขกท. คงอยากเลี้ยงด้วยเหตุผลของเขาเอง
คงไม่อยากซื้อกระมังครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์