หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการเลี้ยงแมงกระชอน  (อ่าน 14959 ครั้ง)
bigtree
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:50:53 AM »

ผมอยากทราบวิธีการเลี้ยง มัน กิน อะไร ครับ เศร้า เศร้า เศร้า และก้ หาอย่างไรครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: arsun, phalikhit

tantai nkp
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:27:16 AM »

เลี้ยงแมงกะซอน เอาไปทำไรครับ เลี้ยงไว้ดูเล่น หรือเลี้ยงไว้ทอดขาย ผมว่าถ้าอย่างหลังไปหาซื้อเอาตามที่เขาไปหาจากธรรมชาติดีกว่านะครับอย่าเสียเวลาเลี้ยงเลย

Liked By: arsun
bigtree
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:46:16 AM »

คับอยากเลี้ยงไว้ศึกษาไว้ดูเล่นคับรู้สึกว่าแถวบ้านผมจะหายากมาก นานๆทีจะเจอสักตัว เลยอยากลอกเลี้ยงคับ

tantai nkp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:35:47 AM »

บ้านผมหน้านี้ไปตามหนองน้ำที่กำลังจะแห้ง แล้วไปเหยียบๆๆย่ำๆๆนานๆมันออกมาเอง ออกมาเยอะด้วย แสดงว่ามันชอบที่ชื้นๆๆนะครับผมว่า
bigtree
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 12:30:08 PM »

ผมจับได้ตัวนึง แล้วมันกินอะไรอาคับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

thanh
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 07:48:05 PM »

ตอบช้าไปหรือไม่ มันกินไส้เดือนกับปลวกครับ ผมเคยเลี้ยงแบบไม่ตั้งใจ
ที่แรกเลี้ยงไส้เดือนอยู่ แล้วตัวแม่มันลงไป ไส้เดือนเรียบครับ แมงกระชอนเต็มกะมังเลย ก็เอาตัวจากธรรมชาติใส่ลงไปอีกปิดฝาทิ้งยาว
เต็มกะมังเลยครับ

phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 08:26:21 AM »

เลี้ยงแมงกะซอน เอาไปทำไรครับ เลี้ยงไว้ดูเล่น หรือเลี้ยงไว้ทอดขาย ผมว่าถ้าอย่างหลังไปหาซื้อเอาตามที่เขาไปหาจากธรรมชาติดีกว่านะครับอย่าเสียเวลาเลี้ยงเลย

จขกท. คงอยากเลี้ยงด้วยเหตุผลของเขาเอง
คงไม่อยากซื้อกระมังครับ
nco27
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 08:33:04 AM »

ลองถามๆ  คนที่เขาขายดูนะครับ ว่า เขาเอามาจากไหน เลี้ยงยังไง

ข้อมูลคร่าวๆ ครับ  แมงกะซอน มุดและแวกดินเก่งมาก สองขาหน้ามันแข็งแรงมาก  แถมบินเก่ง บินสูง  

ถ้าจะแค่หามาทอด มาคั่ว  ง่ายมาก และอร่อยกว่าซื้อ แถมปลอดภัย เพราะไม่รู้ว่าเขาทอดขายที่มายังไง ปลอดภัยหรือเปล่า

จับตามทุ่งนาง่ายมาก ได้มาทอด และคั่วสะบายๆ  ไม่ต้องซื้อ  มีแต่ตัวอ้วนๆ ไข่ๆ
ขั้นตอนก็ไม่ยาก  จับง่ายมาก แถมสนุกอีก เด็กๆ ชอบไปด้วย ไล่ตะครุบแมงกะซอนกันสนุกเลยละ  

เครื่องเล่น mp3 แบบพกพา มีที่เสียบsdการ์ด หรือโทรศัพท์ ไฟล์เสียงแมงกะซอนหาโหลดตามยูทูปเลือกเอาเสียงดีๆ ใสๆ ชัดๆ
ไฟส่องกลางคืน สว่างๆ หน่อย ขั้นตอนก็ หาที่โล่งๆ  ลานหญ้า  หรือตามชายทุ่งนา (ช่วงหน้านาคงไม่เหมาะ)   ปูเสื้ออน้ำมัน หรือเสื้อบ้านๆ  เรา นี้แหละ นำเครื่องเล่นวางลงกลางๆ และเปิดเสียงแมงกะซอนเพราะๆ ดังๆ หน่อยละกัน พวกที่อยู่ใกลๆ จะได้ยินและชวนกันบินมา เปิดไฟส่องไว้เลยตลอด   ซักพักแมงกะซอนก็จะบินมาระบำๆรอบๆ และตกลงมาใกล้ๆ กับเครื่องเสียงที่เราเปิดให้เราได้จับกันเลยทีเดียว   บางตัวบินวนๆ  อยู่บนหัว สูงๆ  บางตัวบินมาตกลงตรงเครื่องเล่นเลย  

ก่อนลงนา ทำมาแล้วได้มาเป็นกอบเป็นกำได้ขายเลย  

somphob78900
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2017, 10:10:33 PM »

Sbobet หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ   ฮืม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์