หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 59   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง การเพาะขยาย จุลินทรีย์ สังเคราะห์แสงครับ  (อ่าน 320793 ครั้ง)
Prasart
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 03:44:11 PM »

สอบถามเรื่อง การเพาะขยาย จุลินทรีย์ สังเคราะห์แสงครับ   ลองหาข้อมูล จากอาจารย์ Goo แล้ว แต่ยังสงสัยอยู่หลายขั้นตอน

เช่น อารเพาะขยาย คือ อะไร

หัวเชื้อที่นำมาเพาะเป็นหัวเชื้อแบบไหน  เป็นหัวเชื้อ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง แบบเข้มข้นหรือเปล่า หรือเอาหัวเชื้อจุลินทรีย์ ที่หมักธรรมดา มาขยาย โดยการเอาไปตากแดด ทำให้ จุลินทรีย์ อื่นตายหมด ทำให้คงเหลือแต่ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง อย่างเดียว เพราะมันต้องอาศัยแสงแดด 
ท่านใดพอจะทราบบ้าง ครับ

Prasart
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 06:34:39 PM »

มาดันกระทู้หน่อยครับ
mztiger
*

----------------

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:29:56 PM »

อ่านแล้ว งง กับคำถาม

Liked By: tapairat, TAWUN, s.dod

น้ำจะท่วมสวนจนมิด แต่เราต้องเริ่มต้นใหม่^^ ติดต่อ086-990-0281 บุญชัย mizuri001@hotmail.com /ทิ้งเบอร์ได้ทางข้อความ. (ซื้อมะม่วง ปิดก่อนครับ)
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:37:22 PM »

สอบถามเรื่อง การเพาะขยาย จุลินทรีย์ สังเคราะห์แสงครับ   ลองหาข้อมูล จากอาจารย์ Goo แล้ว แต่ยังสงสัยอยู่หลายขั้นตอน

เช่น อารเพาะขยาย คือ อะไร

หัวเชื้อที่นำมาเพาะเป็นหัวเชื้อแบบไหน  เป็นหัวเชื้อ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง แบบเข้มข้นหรือเปล่า หรือเอาหัวเชื้อจุลินทรีย์ ที่หมักธรรมดา มาขยาย โดยการเอาไปตากแดด ทำให้ จุลินทรีย์ อื่นตายหมด ทำให้คงเหลือแต่ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง อย่างเดียว เพราะมันต้องอาศัยแสงแดด 
ท่านใดพอจะทราบบ้าง ครับ

ขอเวลานิดนึงนะครับ ผมกำล้งค้นหาข้อมูลเรื่อง จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงอยู่ (เป็นของใหม่ข้อมูลยังมีน้อย)แต่พอรู้ข้อมูลมาบ้างว่า จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเป็นกลุ่มของแบคทีเรีย ที่เป็นประโยชน์(ฝ่ายดี)
ปกติจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง จะมีอยู่แล้วในธรรมชาติ แต่หัวเชื้อจุลินทรีย์นี่เป็นการคัดสายพันธุ์ครับ
เช่นชนิดที่มีสีแดง ฯลฯ ส่วนอาหารที่ใช้เพาะขยายเชื้อกำลังหาข้อมูลอยู่เบื้องต้นในห้องทดลองเค้าใช้
ที่ได้ผลดีคือ กรดโพรพิโอนิคและแอมโมเนียมซัลเฟต ครับแต่เท่าที่หาข้อมูลมาในระดับภูมิปัญญาปราชญ์ชาวบ้านคือใช้น้ำมะพร้าวกับน้ำตาล(กากน้ำตาล)ครับ
ส่วนการเอาไปตากแดดเพื่อให้จุลินทรีย์ชนิดอื่นตายแล้วจะได้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ยังไม่มีข้อมูลยืนยันครับ

ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลอยู่ว่า จะใช้วัสดุธรรมชาติอะไรบ้างที่เอามาหมักให้ได้ กรดโพรพิโอนิคและแอมโมเนียมซัลเฟต อยู่นะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Prasart
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:08:48 AM »

พี่ นพ นี่ ข้อมูลแน่น จริงๆ เลย 

ผมต้องหาข้อมูล จากการมัก น้ำมะพร้าวก่อนดีกว่า อยากหาวิที ปี่เป็นภูมปัญญา ครับ

แต่ ที่เห็นขายอยู่ 400 กว่าบาท ครับ   มีอาหารเพาะเลี้ยง กับ เชื้อจุลินทรีย์ แต่ขยายได้ไม่มาก เท่าไร

แต่พี่ นพเอง ก็ติดต่อกับ อ.เชาวัตน์ อยู่นี่นา น่าจะพอหาข้อมูล จากแกได้ อิอิ

Liked By: TAWUN, chaiyawan, s.dod
boy2009
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:34:18 PM »

อาหารขยายจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงมีข้อมูลน้อยมากครับ ผมเคยซื้ออาหารพร้อมจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงมาขยาย 1 ลิตร ขยายได้ 20 ลิตร แล้วตากแดดทั้งไว้ กลิ่นเหมือนกลิ่นแก๊สส้วมเลยครับ ตัวนี้กำจัดกลิ่นได้ดีมากเลยครับ ถ้าใครอ่านภาษาญี่ปุ่นออกลองหาข้อมูลอาหารขยายจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงดูครับ เพราะต้นตำหรับมาจากประเทศญี่ปุ่นครับ ถ้าจำไม่ผิดเห็นกลุ่มที่ทำโครงการปลูกข้าวแสนตัน โดยใช้จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงนี้ร่วมกับปุ๋ยชีวภาพ ครับ...
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:44:06 PM »

รู้จักจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง.flv

เรื่องประโยชน์ของจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ดู Video ตัวนี้กันดูนะครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 04:34:22 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Prasart
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:52:17 PM »

ถ้ามาขยาย 20 คงไม่มีปัญหาครับ  แต่อยากหาวิธีที่สามมารถ ทำได้เอง โดยใช้ภูมิปัญญา เพื่อจะได้แบ่งปัญสมาชิก กพพ ด้วยครับ
จากค้นดู มันมีประโยชน์มาก ๆเลย

ขอบคุณพีนพ และ คุณ boy2009 
Moderator
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 05:24:21 PM »

ก้าวใหม่เกษตรอินทรีย์1 อ เชาว์วัช

ก้าวใหม่เกษตรอินทรีย์2 อ เชาว์วัช

เพิ่งได้ Video เพิ่มเติมที่อาจารย์เชาว์วัช บรรยายเกี่ยวกับจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง
และการทำนาโยนกล้าครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 04:34:56 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
Prasart
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 08:36:56 PM »

พี่นพ ผมมองไม่เห็น Link ครับ

Liked By: TAWUN, s.dod
Moderator
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 08:43:34 PM »

ลองไปดูตรงจากลิ้งค์ youtube ในช่องของผมได้ตามลิ้งค์ครับ

http://www.youtube.com/user/konthainkonthain?feature=mhee

ยิ้มเท่ห์

Liked By: gotohome, ojoel, TAWUN, s.dod, summa

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:51:41 AM »

เจอแล้วครับอาหารและวิธีขยายเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง อุตสาห์ไปหาจากตามเวปข้างนอกจนตาลายไปหมด  ตกใจ

แต่ก็มาเจออยู่ในเวปเกษตรพอเพียงของเรานี่เอง  ยิ้มกว้างๆ

...การขยายจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงที่ทำนั้นไม่ได้ใช้กากน้ำตาล แต่ใช้รำข้าวราวครึ่งกระสอบต้มสุก เทใส่ถัง 200 ลิตร ซึ่งใส่น้ำสะอาดไว้ก่อนแล้วค่อนถัง ขณะที่ส่วนผสมยังอุ่นๆอยู่  ก็ใส่น้ำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงครึ่งลิตร(ซื้อมาขวดลิตร 60 บาท) แล้วกวนๆคนๆ  ปิดฝาถัง ทิ้งไว้ในที่ร่ม 4-5 วัน เปิดถังก็เห็นร่องรอยการเจริญเติบโตของจุลินทรีย์ลักษณะเป็นฝ้าฟองที่ผิวหน้า...

...การทำจุลินทรีย์ดินหุน ("ดินหุน" ภาษาถิ่นสุพรรณฯ หมายถึง ปลวก) เตรียมอาหารเพาะเลี้ยงเหมือนกับจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง กล่าวคือใช้รำข้าวราวครึ่งกระสอบต้มสุก เทใส่ถัง 200 ลิตร ซึ่งใส่น้ำสะอาดไว้ก่อนแล้วค่อนถัง ขณะที่ส่วนผสมยังอุ่นๆอยู่  ก็ใส่ดินหุนหัวเชื้อลงไป ...เทคนิคการหาดินหุนหัวเชื้อ...โดยใช้เสียมค่อยๆเซาะดินผนังจอมปลวกจนเปิดเห็นจาวปลวกบางส่วน ได้พบว่ามีเห็ดโคนเล็กๆฝังอยู่ในดินนี้ด้วย ...ทิ้งไว้ไม่นานนัก ตัวปลวกจะคาบดินอ่อนๆมาซ่อมบ้านของมัน  แคะเอาดินส่วนนี้ซึ่งเข้าใจว่ามีเอนไซน์การย่อยสลายจากปลวกมากและยังใหม่อยู่ รวมกับดินปลวกชั้นในที่เซาะออกมาอีกประมาณ 2-3 กำ ผสม/ละลายในน้ำสะอาดแล้วเท/คน/กวนในถังที่เตรียมไว้ วิธีการนี้ไม่ได้ต้องพังทำลายจอมปลวก/ตัวปลวก 
...ทิ้งไว้ในที่ร่ม 4-5 วัน เปิดถังก็เห็นร่องรอยการเจริญเติบโตของจุลินทรีย์ลักษณะเป็นฝ้าฟองที่ผิวหน้า...เช่นกัน

ขอบคุณท่านอาจารย์พี่ titcan มากๆเลยนะครับผม  จุมพิต
คราวนี่ท่านสมาชิกที่สนใจก็ลองหามาลงมือทำกันได้เลยนะครับ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 03:24:11 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
Prasart
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 12:29:59 PM »

นับถือในความพยายาม และ ฝีมือ ขั้นเทพ  สุดยอดจริง ขอบ คุณครับ พี่นพ

Liked By: tean, TAWUN, s.dod
KuruPSB
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:02:50 AM »

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงคืออะไร  หากพูดทางวิชาการมันจะยืดยาว  เอาง่ายๆสั้นๆ คือจุลิทรีย์ที่ใช้แสงในการเจริญเติบโต  และกระบวนการเจริญเติบโตนั้นจะมีการแบ่งเซลล์ ระหว่างเกิดกระบวนการนั้นจะมีการขับสารออกมาหลายชนิด มันคือสิ่งที่มีประโยชน์ต่อพืชอยู่แล้ว
และการที่จะผลิตให้ได้เชื้อสายพันธุ์ที่ดีและบริสุทธิ์นั้น  ต้องผ่านขั้นตอนและกระบวนการทางห้องแลป  บ้านๆทั่วไปไม่สามารถทำให้บริสุทธุ์ได้  และที่สำคัญอาหารที่ใช้เพาะเลี้ยงนั้นต้องจำเพาะเจาะจงเท่านนั้น  เหมือนกับว่า  เอาอาหารอะไรให้กิน ก็จะได้สิ่งนั้นออกมา  ยกตัวอย่างเช่น เอาข้าวเหนียวให้ ยีสต์ กิน ก็จะได้ แอลกอฮอร์  อะไรทำนองนี้   
จุลินทรีย์ชนิดนี้จะ ให้ สีออกมา เป็น สีแดง อม ชมพู  แดง อม ม่วง แดง อม น้ำตาล      และจะมีกลิ่นเหม็นที่เกิดจาก ฮอร์โมนต่างที่ออกมาครับ  การเพาะเลี้ยงต้องค่อนข้าง ปลอดเชื้อครับ  ที่เห็นขายๆกันั้น ก็ถือว่าไม่แพงครับ ตกแล้ว ลิตร ละ 20 กว่าบาท   แต่สามารถใช้ได้ เป็น ไร่   ลดการใช้ปุ๋ยหลัก ลงได้ด้วยอีก  สำหรับผมว่าไม่แพงนะครับ   หากอยากสอบถามปัญหาเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีตอบ  0802640425
Prasart
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:11:10 AM »

จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงคืออะไร  หากพูดทางวิชาการมันจะยืดยาว  เอาง่ายๆสั้นๆ คือจุลิทรีย์ที่ใช้แสงในการเจริญเติบโต  และกระบวนการเจริญเติบโตนั้นจะมีการแบ่งเซลล์ ระหว่างเกิดกระบวนการนั้นจะมีการขับสารออกมาหลายชนิด มันคือสิ่งที่มีประโยชน์ต่อพืชอยู่แล้ว
และการที่จะผลิตให้ได้เชื้อสายพันธุ์ที่ดีและบริสุทธิ์นั้น  ต้องผ่านขั้นตอนและกระบวนการทางห้องแลป  บ้านๆทั่วไปไม่สามารถทำให้บริสุทธุ์ได้  และที่สำคัญอาหารที่ใช้เพาะเลี้ยงนั้นต้องจำเพาะเจาะจงเท่านนั้น  เหมือนกับว่า  เอาอาหารอะไรให้กิน ก็จะได้สิ่งนั้นออกมา  ยกตัวอย่างเช่น เอาข้าวเหนียวให้ ยีสต์ กิน ก็จะได้ แอลกอฮอร์  อะไรทำนองนี้   
จุลินทรีย์ชนิดนี้จะ ให้ สีออกมา เป็น สีแดง อม ชมพู  แดง อม ม่วง แดง อม น้ำตาล      และจะมีกลิ่นเหม็นที่เกิดจาก ฮอร์โมนต่างที่ออกมาครับ  การเพาะเลี้ยงต้องค่อนข้าง ปลอดเชื้อครับ  ที่เห็นขายๆกันั้น ก็ถือว่าไม่แพงครับ ตกแล้ว ลิตร ละ 20 กว่าบาท   แต่สามารถใช้ได้ เป็น ไร่   ลดการใช้ปุ๋ยหลัก ลงได้ด้วยอีก  สำหรับผมว่าไม่แพงนะครับ   หากอยากสอบถามปัญหาเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ยินดีตอบ  0802640425
ขอบคุณครับ

Liked By: Gift39, TAWUN, s.dod
daecha1121
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:02:58 AM »

ความรู้นี้มีดีมากต้องเก็ยไว้อ่านครับ

Liked By: TAWUN, s.dod
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 59   ขึ้นบน
  พิมพ์