หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับ ไม้ 1 ยก วัดยังไงครับ  (อ่าน 7577 ครั้ง)
banrai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 05:08:08 PM »

พอดีมีเพื่อนบอกขายไม้สักให้เป็น ยกๆละ 7000 บาทถูกหรือแพงครับ ไม่มีความรู้เรื่องไม้เลย เขาวัดกันยังไง 1 ยก 2ยก งง

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 05:37:46 PM »

ไปหาที่เค้าคุยกันเรื่องนี้มาให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องหน่วย "ยก" นี่ค่อนข้างหาที่มายากสักหน่อยครับ

เอาเป็นว่าเป็นหน่วยวัดปริมาณไม้ที่ใช้ในสมัยก่อน

เท่าที่ค้นหา***มาได้มี 2 แบบและที่สำคัญ ไม่เหมือนกันด้วย

***ที่ 1-

ปริมาณไม้หนึ่งยก คือ ปริมาณของไม้ "กระดาน" ที่กว้าง 1 ศอก ยาว 16 วา

หรือคิดอีกวิธีหนึ่งคือ "ไม้กระดาน" ที่ใช้ปูพื้นที่ได้ 4 ตารางวา
มาจาก พื้นที่กว้าง 2 วา  ยาว 2 วา
ถ้าหา "ไม้กระดาน" มาปูในพื้นที่ที่ว่าได้พอดี  ไม้ ปริมาณที่ว่านี้ คือ "ไม้หนึ่งยก"

ข้อสำคัญ ยกของไม้กระดานที่มีความหนาต่างกัน
จะมีปริมาตรต่างกันไปด้วย  เพราะ เขาคิดเฉพาะ พื้นที่
ไม่ได้คิดความหนาเข้าไปด้วย
หากอยากรู้ว่า มีปริมาตรเท่าใด ก็เอาความหนาคูณเข้าไป
จะได้ปริมาตรออกมา

ดังนั้น ไม้ที่มีความหนามากกว่า แม้จำนวนยกเท่ากัน
จะมีราคาแพงกว่าครับ

ด้วยเหตุเช่นนี้เอง ช่างไม้ จึงคิดไม้กระดานเป็นยก และคิดไม้เสาเป็น ศอก หรือวา หรือท่อน
ไม่คิดเป็นยก

หนึ่งศอกนั้น วันนี้มี  20 นิ้ว หรือประมาณ 50 เซ็นต์
แต่ครั้งก่อน หรือบางท้องถิ่น ยังใช้ความยาว 50 เซ็นต์นี้
แบ่งเป็น 24 ส่วน และเรียก  24 ส่วนนี้ว่า 24 นิ้ว

เรียกว่า 24 นิ้วไทย

ส่วน 20 นิ้วที่เราเห็นในไม้บรรทัดนักเรียน หรือในตลับเมตรนั้น
เขาเรียกว่า 20 นิ้วฟุต

ก่อนซื้อก่อนขาย ต้องถามกันก่อนว่า หนึ่งศอกมีกี่นิ้ว
และหนึ่งเมตรมีกี่ศอก

ไม่งั้นเถียงกันตาย

นี่เป็นการคิดยกแบบภาคกลาง

ส่วนการคิดยก แบบภาคเหนือ นั้น รายละเอียดต่างกันคือ
เขาจะนำความหนาของไม้มาคิดด้วย
การคิดความหนาเพิ่มเข้าไปนั้น เขานำมาบวกเข้าตรงๆ กับความกว้าง
ได้เท่าใด ก็เอาความยาวคูณเข้าไป
เช่นไม้กระดานหน้ากว้าง 6 นิ้ว  หนา 1 นิ้ว เขาจะคิดเป็นความกว้าง 7 นิ้ว
แล้วเอาเลข 7 นี้ไปคิดกับความยาว ได้ออกมาเป็นพื้นที่ไม้หนึ่งแผ่น

ขณะที่ภาคกลาง คิดเพียง 6 นิ้วตรงๆ เท่านั้น
ด้วยวิธีคิดยกแบบคนเหนือนี้ ยกของคนเหนือ
จะได้ปริมาณไม้น้อย กว่า ยกไม้ ของภาคกลางครับ

มาดูการคิดยกของภาคกลางกัน

ตัวอย่างเช่น ไม้กระดาน หน้ากว้าง 6 นิ้วฟุต หนา 1 นิ้ว
ยาว 1 วา
การคิด  จำนวนแผ่นของไม้หนึ่งยก ของภาคกลางจะคิดได้ อย่างนี้ครับ
(ไม่นำความหนา 1 นิ้วมาคิดด้วย)

ก่อนอื่น แปลงหน่วยทำความกว้าง 6 นิ้ว เป็น หน่วย ของความยาว วา
ได้ = 6นิ้ว / 20 นิ้ว (เพื่อให้เป็นศอก)
   =   6/ 20 / 4   (ทำศอกเป็นวาอีกครั้ง)
ความยาว 1 วา หรือสองเมตร ก็ใช้เลข 1 ได้เลย

จำนวนไม้กระดานหนึ่งยก = พื้นที่ไม้ 4 ตารางวา / พื้นที่ไม้กระดานหนึ่งแผ่น
                                =     4  /  { ( 6 / 20 / 4 )  x  1 }

=   53.3 แผ่น

ทีนี้ จะคิดเป็น ลบ. ฟุต ได้อย่างไร ไม่ยากครับ
หนึ่ง ลบ.ฟุต มี 1,728  ลบ.นิ้ว

เรามีพื้นที่แล้ว คือ 4 ตารางวา ก็แปลง 4 ตารางวา เป็น ตารางนิ้วเสียก่อน

ได้     = (2 x 78.74)  x  (2 x 78.74 )   
..... มาจาก สองวา คูณสองวาครับ หนึ่งวา มี 78.74 นิ้ว
        =  24,799.95
หรือ   = 24,800 ตารางนิ้ว

เอาความหนามาคูณ    = 24,800 ตารางนิ้ว x 1 นิ้ว(มาจากความหนาที่มีหนึ่งนิ้ว)
                             =  24,800 ลบ.นิ้ว

แล้วนำ 1,728 มาหาร ตัวเลขข้างบน

= 24,800 / 1,728
                            = 14.35  ลบ ฟุต

***ที่ 2-

มาตราวัดปริมาตรของไม้ของประเทศไทยเคยคิดปริมาณของไม้ บอกลักษณะนามของปริมาตรเป็น "ยก" มีขนาดดังนี้

ไม้ 1 ยก หมายถึง ไม้ที่ความหนา 1 นิ้ว กว้าง 24 นิ้ว ยาว 16 วา (ประมาณ 17.79 ลูกบาศก์ฟุต)

จะเชื่ออันไหนก็ต้องลองถามผู้อาวุโสแล้วครับ....
โพสโดยคุณ 108wood

++++++++++++++++++++++++

คิดง่ายๆแบบชาวบ้าน ไม้ 1ยก มี ปริมาตร เท่ากับ 320 ลบ.นิ้ว

สูตรการหา

กว้าง x หนา x   ความยาว วา  =  ไม้ 1 ตัว ได้เท่าไร  นำไปหาร 320 ลบ.นิ้ว จะได้ว่าไม้ขนาดนั้นมีจำนวนกี่ตัว

ตัวอย่าง  ไม้หน้ากว้าง 5 นิ้ว x ความหนา 1.5 นิ้ว x ยาว 2 วา(4 เมตร)  เท่ากับ 15 ลบ.นิ้ว ต่อไม้ 1 ตัว  นำไปหาร 320 ลบ.นิ้ว( 320/15 = 21.33 ตัว)  จะได้ไม้ทั้งหมด 21.33 ตัว

จากการที่ผู้รับจ้างเลื่อยไม้ใช้คิดกัน  ผิดถูกอย่างไร ก็ใช้คิดกันมานนมนานกาเลแล้ว ตั้งแต่รุ่นปู่ ย่า ตา ยาย ทวด

โพสโดยคุณ คนรับจ้างเลื่อยไม้

+++++++++++++++++++++++

ไม้ 1 ยก คิดเท่ากันหมดครับ คือ  1,280  นิ้ว แต่เวลาซื้อขายต้องตกลงกันก่อนว่า  การคิดหน้าไม้ คิดกี่หน้า

มีตั้งแต่การคิด หน้าเดียว(หน้ากว้าง) สองหน้า (กว้าง+หนา) สามหน้า(กว้าง+หนา+หนา)

แล้วการขายราคาก้อจะแตกต่างกัน เช่น หน้าเดียวราคายกละ  12,000 บาท สองหน้าราคายกละ  9,500 บาท

สามหน้าราคายกละ  7,000 บาท เวลาดีดมาแล้วจะได้ปริมาณไม้ที่ไม่เท่ากันแต่ถ้าเปรียบเทียบราคาแล้วจะได้ไม้ที่เท่ากัน

เช่น  ไม้ยาว 6 ศอก กว้าง  6 นิ้ว หนา  1.5 นิ้ว 
       คิดไม้หน้าเดียว ได้ไม้  35.56 แผ่น/ยก  ราคา  12,000  บาท

คิดไม้สองหน้า ได้ไม้  28.84 แผ่น/ยก ราคา  9,500  บาท

คิดสามหน้าได้ไม้   20.32   แผ่น/ยก  ราคา   7,000  บาท

แต่เมื่เปรียบเทียบราคากับจำนวนไม้แล้วใกล้เคียงกัน แต่จำนวนไม้ในการคิดไม้แต่ละยกได้ไม้ไม่เท่ากัน ผมเคยสั่งไม้มาทำบ้าน กว่าจะถึงบางอ้อได้ ว่าแต่ละโรงเลื่อยทำไมไม่เท่ากัน แต่ดีดราคาต่อแผ่นแล้วใกล้เคียงกัน ส่วนมากถ้าเป็นชาวบ้านเลื่อยขายจะคิดสามหน้า โรงเลื่อยคิดสองหน้า  ถ้าเป็นร้านขายไม้ คิดหน้าเดียว เราถึงว่าทำไมร้านขายไม้คิดแพงจัง

โพสโดยคุณ จากประสบการณ์จริง

++++++++++++++++++

ที่มา :http://www.108wood.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&WBntype=1&Category=108woodcom&thispage=2&No=1169741

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
banrai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 05:47:04 PM »

ไวดีแท้ขอบคุณมากครับ อ.จ นพ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แล้วไม่สัก 1 ยก 7000 บ. พอจะรับได้ใหมครับ เศร้า เศร้า
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 05:47:59 PM »

ชัดเจนดีจริงครับคุณนพ   ผมก็เคยไปเถียงกับคนเลื่อยไม้  ตอนจ้างเขาเลื่อยไม้  เพราะผมคิดแบบภาคกลาง  แต่คนเลื่อยคิดแบบคนเหนือ นี่เอง   ยิงฟันยิ้ม

แต่ไม้สักยกละ 7000 นี่  ไม่ว่าจะคิดแบบไหน   ถ้ามีเงินพอซื้อให้หมดเลย ครับ
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:22:44 PM »

ไวดีแท้ขอบคุณมากครับ อ.จ นพ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แล้วไม่สัก 1 ยก 7000 บ. พอจะรับได้ใหมครับ เศร้า เศร้า
ถ้าเป็นไม้สักยกละ 7,000 บาทถ้าเราเป็นฝ่ายขาย ก็ดีเลยครับ ถ้าเราเป็นฝ่ายซื้อก็ค่อนข้างแพง
สำหรับคนที่บ้านผม เพราะบ้านผมเป็นเมืองไม้สัก(จังหวัดแพร่)  ยิงฟันยิ้ม

เพิ่งโทรถามน้าชายที่ทำงานไม้สักเรื่องราคาไม้สักมาให้เป็นข้อมูลครับ

ที่แพร่บ้านผม ตอนนี้ไม้สัก ราคายกละ 3,500-5,500 แล้วแต่ขนาดความหนาความกว้างของไม้ครับ
เช่นไม้กว้างหน้า 3 นิ้วราคา 3,500 หน้า 4 นิ้ว ก็ 4,000 หน้า 5 นิ้วก็ 5,000 ฯลฯ
อันนี้เป็นข้อมูลที่ถามน้าชายมานะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไม้ครับ บ้าแต่เรื่องวัวกับทำนา  ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: tsara, amata

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:32:50 PM »

ถ้าเป็นไม้สักยกละ 7,000 บาทถ้าเราเป็นฝ่ายขาย ก็ดีเลยครับ ถ้าเราเป็นฝ่ายซื้อก็ค่อนข้างแพง
สำหรับคนที่บ้านผม เพราะบ้านผมเป็นเมืองไม้สัก(จังหวัดแพร่)  ยิงฟันยิ้ม

เพิ่งโทรถามน้าชายที่ทำงานไม้สักเรื่องราคาไม้สักมาให้เป็นข้อมูลครับ

ที่แพร่บ้านผม ตอนนี้ไม้สัก ราคายกละ 3,500-5,500 แล้วแต่ขนาดความหนาความกว้างของไม้ครับ
เช่นไม้กว้างหน้า 3 นิ้วราคา 3,500 หน้า 4 นิ้ว ก็ 4,000 หน้า 5 นิ้วก็ 5,000 ฯลฯ
อันนี้เป็นข้อมูลที่ถามน้าชายมานะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไม้ครับ บ้าแต่เรื่องวัวกับทำนา  ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์

ถ้าเป็นไม้หน้า 6 นิ้ว หนา นิ้วครึ่ง  ยาว 2 เมตร  ยกละเท่าไหร่ครับ  ที่สำคัญ เคลื่อนย้ายได้หรือเปล่าครับ

ทำไมมันถูกจัง แถวพรหมพิรามบ้านผม  ไม้ยางนายังราคายกละ 8000 บาทเลย  เป็นไม้หน้า 6 นิ้ว หนา นิ้วครึ่ง  ยาว 4 เมตร  ก็เป็นไม้ประมาณ 21 แผ่น( เพิ่งซื้อมาซ่อมแซมบ้าน ) สงสัยคิดแบบทางเหนือ   ถ้าคิดแบบภาคกลางน่าจะ 26 แผ่นครึ่ง 
คือเปรียบเทียบราคา  เพราะไม้ยางนา  ถ้าเทียบคุณภาพกับไม้สัก มันเทียบกันไม่ได้เลย  แต่ที่บอกมาเป็นไม้หน้าเล็ก  ไม่ถึง 6 นิ้ว เน๊าะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 06:41:01 PM โดย ชุติพนธ์ » บันทึกการเข้า
Moderator
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:52:55 PM »

ยิ้มเท่ห์

ถ้าเป็นไม้หน้า 6 นิ้ว หนา นิ้วครึ่ง  ยาว 2 เมตร  ยกละเท่าไหร่ครับ  ที่สำคัญ เคลื่อนย้ายได้หรือเปล่าครับ

ทำไมมันถูกจัง แถวพรหมพิรามบ้านผม  ไม้ยางนายังราคายกละ 8000 บาทเลย  เป็นไม้หน้า 6 นิ้ว หนา นิ้วครึ่ง  ยาว 4 เมตร  ก็เป็นไม้ประมาณ 21 แผ่น( เพิ่งซื้อมาซ่อมแซมบ้าน ) สงสัยคิดแบบทางเหนือ   ถ้าคิดแบบภาคกลางน่าจะ 26 แผ่นครึ่ง 
คือเปรียบเทียบราคา  เพราะไม้ยางนา  ถ้าเทียบคุณภาพกับไม้สัก มันเทียบกันไม่ได้เลย  แต่ที่บอกมาเป็นไม้หน้าเล็ก  ไม่ถึง 6 นิ้ว เน๊าะ
โทรไปถามน้าได้คำตอบมาว่าราคาไม้หน้า 6 ขึ้นไปจะราคาแพงครับ ราคาตอนนี้ไม้สักหน้า 6 หนานิ้วครึ่ง ยาว 6 ศอก( 3 เมตร )ขายเป็นเล่มครับเล่มละ 130 บาท ลองคำนวณกลับเป็นยกดูนะครับ ผมคำนวณไม่เก่ง  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องการเคลื่อนย้ายไม้ไม่มีปัญหาครับ สามารถซื้อไปเคลื่อนย้ายจากโรงงานได้เลยครับ
แต่คงมีค่าน้ำร้อนน้ำชาบ้าง เวลาวิ่งผ่านด่านตรวจ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 07:48:55 PM »

ไม้หนึ่งยกคิดง่ายๆครับมีัทั้งหมด 16 ตรม.  ก็คือเวลาเอามาปูพื้นแล้วจะได้พื้นที่ 4*4 เมตร

แต่ถ้าคิดอีกอย่างก็คือ  เอาความกว้าง(นิ้ว) * ความยาว(ศอก=50เซนติเมตร) / 1280 ออกมาเป็นยกครับ
สมมุติ ไม้หน้ากว้า 12 นิ้ว ยาว 5 ศอก(2.5เมตร) = 60  ถ้าเป็นไม้หน้านี้และยาวขนาดนี้ ก็ประมาณ 31 กว่าแผ่นได้ 1 ยก

ไม้หน้ายิ่งใหญ่และยิ่งยาวจะแพงครับ...

Liked By: konthain(นพ)

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
varisa999
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:08:51 PM »

ไม้ 1 ยก มี 16 วา หรือ 64 ศอก เท่ากับ 1280 นิ้ว
คิดแบบคนโบราณเลยนะคะ(ทุกวันนี้ก็ยังคิดแบบนี้อยู่) จากประสบการที่จ้างคนมาเลื่อยบ่อยๆ
ไม้จะไม่คิดเป็นตารางเมตร ร้านขายไม้ส่วนมากจะขายเป็นศอก ไม่ค่อยขายเป็นยกเพราะคิดง่าย กำไรดีกว่า

คิดแบบง่ายๆไม่ยากเลยค่ะ เค้าจะคิดไม้ 3 หน้า สมมุติว่าไม้ หน้า 8 หนา 1 นิ้ว ยาว 4 เมตร หรือ 8 ศอก
จะคิดเป็น หน้า 10 นิ้ว แล้ว คูณด้วยความยาวคือ 8 ศอก จะได้ 80 นิ้ว หารด้วย 20 นิ้ว จะได้ 4 ศอก เท่ากับ 1 วา
1 ยก จะได้ไม้กระดานหน้า 8 นิ้ว 16 ตัวพอดี

คิดไม้ ถ้าคิดด้วยเครื่องคิดเลขส่วนมากผลจะต่างกัน เพราะจะมี จุดๆๆๆๆเยอะค่ะ
พอดีเป็นคนชอบศึกษาก็เลยหัดคิดจากคนรับจ้างเลื่อยไม้มา จะได้ไม่โดนคนที่คิดว่าเราไม่รู้โกงค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์