หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผงโซล่า 285 W ต่อตรงกับปั้มชักมอเตอร์ DC 24V  (อ่าน 3413 ครั้ง)
aukaoaunam
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:04:34 PM »

กำลังจะหาแผงโซล่า 285 W มาต่อตรงกับปั้มชักมอเตอร์ DC 24V เพื่อรดนำต้นไม้บนคันนาหลังหมดฤดูฝน
สาเหตุที่ไม่ต้องการใช้แบตก็เพราะว่า 1.กลัวแบตหาย 2.หลังสงการนต์จะเจาะบาดาล และจะนำแผงโซล่าไปใช้สูบบาดาล
ส่วนปั้มชักก็จะเอามาต่อกับจักรยานเอาไว้ให้เด็กนักเรียนปั่นเล่น

ข้อมูลที่ได้จากกระทู้ซื้อขาย ในทรรศนะของผู้ขาย บ้างก็ว่าต่อตรงได้ บ้างก็ว่าต้องผ่านแบตเตอรี่ 2 ลูก
จึงอยากจะขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกในกระทู้นี้ว่า
1.สามารถต่อโดยตรงได้หรือไม่ มีข้อควรระวังอย่างไร
2.ควรจะใช้มอเตอร์ขนาดกี่วัตต์
ขอบคุณมากครับผม

Rai_Ninlapat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:46:13 PM »

-ความเห็นส่วนตัว

1.สามารถต่อตรงได้ 100% ครับ แต่ถ้าจะให้ดีควรใส่ไดโอด ไว้ที่ขั้วบวก เพื่อกันกระแสไฟย้อนกลับ ( ใส่ไดโอดยังไงสอบถามร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ดู  )

2.มอเตอร์ไม่เคยลองดูว่าใช้กี่วัต แต่ส่วนตัวน่าจะ 350 w ขึ้น

ข้อดีของการไม่มีแบตเตอร์รี่ คือ 1.ไม่หาย 2.ไม่เปลือง ข้อเสียคือไม่สามาถดูดน้ำเวลาหมดแดดได้

Liked By: aukaoaunam
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:28:56 PM »

สิ่งที่จำเป็นต้องรู้คือขนาดกำลังไฟฟ้าของมอเตอร์ 24 V นะครับว่าเป็นขนาดเท่าไหร่
ถ้าเป็นขนาด 350 W 24 V ก็จะต้องการกระแสประมาณ 14.5 A.
แต่ในส่วนกระแสสูงสุดที่จ่ายมาจากแผงโซล่าเซล 285 W จะจ่ายได้ 8.3 A
จึงไม่พอที่จะให้ มอเตอร์ทำงานได้เต็มที่จึงจำเป็นต้องมีแบตเตอรี่มาเก็บกระแสไฟฟ้าไว้ก่อน
แล้วค่อยจ่ายให้ มอเตอร์ DC 24 V 350 W  จึงจะทำงานได้เต็มกำลังครับ

ถ้าจะต่อมอเตอร์ 24 V โดยตรงกับแผงโซล่าเซล 285 W 8.3 A. ก็ต้องเป็นขนาด 150 W.
ซึ่งกินกระแส 6.25 A. จึงจะต่อตรงกันได้ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
MEDITRON
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:34:50 PM »

เวลาแดดน้อย ผมกลัวว่ามอเตอร์จะหมุนไม่ออก

โรเตเตอร์(ส่วนที่หมุน)จะครางอยู่กับที่ มอเตอร์จะร้อนและไหม้ได้ครับ

ความเห็นผม ใส่แบตเตอรี่ดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
เอ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:19:02 PM »

เวลาแดดน้อย ผมกลัวว่ามอเตอร์จะหมุนไม่ออก

โรเตเตอร์(ส่วนที่หมุน)จะครางอยู่กับที่ มอเตอร์จะร้อนและไหม้ได้ครับ

ความเห็นผม ใส่แบตเตอรี่ดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
แผงโซล่าร์เซลของเจ้าของกระทู้ผมเข้าใจว่ามี Charger รวมอยู่ด้วยนะ ดังนั้นพอเอามาใช้งานจึงเท่ากับว่าได้ไฟ DC ออกมาเลย
ขอเสริมว่าเห็นด้วยกับคุณMEDITRON ครับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:54:13 PM »

ต่อตรงก็ได้ครับ แต่ต้องเป็นมอเตอร์ขนาดที่เหมาะสมคือ 24โวลท์ 250 วัตต์แทนครับ
และใช้ปั้มชักขนาด 1/3 แรงม้า แต่ถ้าได้แผงและปั้มใหญ่อีกเป็น 350 วัตต์ จะพอดีครับ
เพราะจะได้ทำงานสม่ำเสมอครับ....
ส่วนการต่อโดยตรงนั้นทำได้ครับ โดยการสร้างวงจรอิเล็คทรอนิกส์และรีเลย์เพิ่มขึ้นเล็กน้อย
เป็นวงจรเช็คแรงดัน (24โวลท์) ถ้าแรงดันไม่ถึง 24 โวลท์ วงจรจะไม่สั่งต่อไฟให้ปั้ม แต่ถ้า
แรงดันถึง 24 โวลท์ก็จะต่อวงจรให้น่ะครับ เรียกว่า Voltage sensor น่ะครับ

"ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเผื่อว่าไม่มีวันพรุ่งนี้"      "If Tomorrow Never Come"
กระทู้ส่วนตัว: http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4686.0
Sagai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 03:09:04 PM »

ราคาหล่ะครับ ประมาณเท่าไหร่ น่าสนใจครับ
aukaoaunam
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:04:28 PM »

ราคาหล่ะครับ ประมาณเท่าไหร่ น่าสนใจครับ
ในกระทูซื้อขาย แผงประมาณ 7-8 พันบาท / มอเตอร์ประมาณ 1-2 พันกว่าบาท / ปั้มชักประมาณ 2พันนิด ๆ
aukaoaunam
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:08:37 PM »

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  ยิ้มเท่ห์

สรุป : มอเตอร์ 150-250W ต่อไดโอท และVoltage sensor
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์