หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม อินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อไทย...  (อ่าน 70632 ครั้ง)
YUMMYDEN
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:27:59 PM »

ชมรม อินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อไทย...

ขออนุญาติท่านสมาชิก เป็นแนวหน้าในการจัดตั้ง ชมรม อินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อในไทย
เพื่อเป็นศูนย์กลาง ในการเก็บรวบรวม ข้อมูลต่างๆของสมาชิกที่ปลูกอินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อในประเทศไทย
และหวังว่าการรวมกลุ่มในครั้งนี้ จะเป็นประโยชน์แด่ท่านสมาชิกบ้างไม่มากก็น้อย ในอนาคต...

ชื่อ:
ชมรม อินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อไทย...

วัตถุประสงค์:

-------------
มือใหม่ครับ ช่วยๆกันหน่อยครับ..

1.ควรหรือไม่ควรตั้งชมรมนี้?
2.เรื่องชื่อก่อนครับ ช่วยกัน เสนอหน่อยน่ะครับ ว่าควรใช้ชื่ออะไรดี....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 11:32:24 PM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า

sarakung
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:14:27 AM »

ขออนุญาติลบรูปออกนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 03:47:52 PM โดย sarakung » บันทึกการเข้า
sarakung
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:59:42 AM »

ขอเสนอชื่อ "ชมรม ชาวสวนอินทผาลัมเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ"

วัตถุประสงค์
1.เพื่อปลูกอินทผาลัม สายพันธุ์แท้ และมีคุณภาพ
2.ผลิตและแจกจ่าย ต้นกล้า อินทผาลัม สายพันธุ์แท้ ให้แก่สมาชิกและผู้ที่สนใจ
3.ผลิตและจำหน่าย ผลผลิตอินทผาลัม ที่มีคุณภาพมาตรฐาน สู้ตลาดทั้งในประเทศและต่างประเทศ

การปลูกพืชสักอย่าง สำหรับชาวสวนอย่างผม แค่ใจรักอาจจะไม่พอ เพราะมีปากท้องของลูกเมีย และคนงานเป็นเดิมพัน
หากจะต้องใช้เวลาและเงินอันมีค่า มาเสี่ยงกับพืชที่ลงทุนสูงทั้งเงินและเวลา คงไม่คุ้มกันแน่

ขอเป็นกำลังใจให้ คุณปาล์ม จัดตั้งชมรมที่มีค่านี้ ต่อไป
เป็นที่พึ่งของ ชาวสวนที่ยากไร้อย่างผม ให้ไปถึงฝั่งฝัน ทีเถอะครับ
YUMMYDEN
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:11:15 AM »

อ้างถึง
ขอเป็นกำลังใจให้ คุณปาล์ม จัดตั้งชมรมที่มีค่านี้ ต่อไป
เป็นที่พึ่งของ ชาวสวนที่ยากไร้อย่างผม ให้ไปถึงฝั่งฝัน ทีเถอะครับ
มิอาจ เป็นที่พึ่งให้ใครครับ
แค่อยากให้ ก้าวไปด้วยกัน
ช่วยกัน พายเรือลำนี้ ให้ถึงฝั่งฝัน ก็พอ..
------------

ยังรอ ข้อเสนอเรื่อง ชื่ออยู่ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 08:14:45 AM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
ddd2u
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:54:09 AM »

รู้สึกจะใช้คำว่า อินทผลัม มากกว่า อินทผาลัม น่ะครับ คำว่า อินทผลัม นั้นอ่านว่า อิน-ทะ-ผะ-ลํา  คนไทยไม่ไม่ชอบออกเสียง ะ กึ่งเสียง จึงเอา สระ า ใส่ให้ออกเสียงง่าย ๆ เต็มๆ ว่่า อินทผาลัม เช่น คำว่า กะละมัง แต่เรามัก เรียกและเขียน กาละมัง ในพจนานุกรมและในวิกิพีเดียก็จะเขียน ไม่มีสระ า เหมือนกันครับ

ทำตัวหยั่งกับครูภาษาไทย ซะงั้น

ส่วนชื่อ ชมรมอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อไทย ผมก็ว่า โอแล้วละครับ

ส่วนผมจองตำแหน่งยาม (รปภ) เหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 11:46:34 AM โดย ddd2u » บันทึกการเข้า
mobile
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:27:02 AM »

มีเนื้อเยื้อ 7 ต้นเอง สมัครได้ไหมครับ......ว่าแต่ทำ Logo เลย อยากเห็น
bee25
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 02:04:15 PM »

เห็นด้วยครับเปิดชมรมเลย ผมมีอยู่ในมือ 35 ต้น
Paradorn
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 03:02:10 PM »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง คุณปามล์จะให้ช่วยเหลืออย่างไรบอกกันได้เลย
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 03:48:38 PM »

โอ้ววววว...มายก้อด))))...จะมีชมรมน้องอินเนื้อเยื่อหรือเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รีบตั้งชื่อให้่ลงตัวไวๆ...หลักการและหลักเกินทั้งหลายที่ควรมีด้วยนะ  แฮ่ๆ
เสร็จแล้วจะได้ย้ายไปอยู่ห้องชมรมซะ...

เอ่อ...ขอเสนอ..."ชมรมผู้ปลูกอินทผาลัมเนื้อเยื่อไทย"   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวไปขอน้องอินเนื้อเยื่อของพี่เจซักต้นก่อนดีกว่า...กลัวมะได้อยู่ในชมรมด้วย  ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
hs1amm
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 05:27:59 PM »

เอาไงเอาด้วยช่วย ช่วยกันไป
9_shane
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 05:32:50 PM »

ขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ
วุฒิ ไร่กาแฟ ฟ้าห่มปกครับ
รุ่นแรก 50 ต้น รอรุ่น 2 อีก 50 ต้นครับ

รบกวนถามครับว่าจะหาซื้อถาดเพาะชำแบบนี้ได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
pale
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:02:14 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง เผื่อจะได้มีกล้าฯ สายพันธุ์แท้ ขายให้สมชิกในราคาไม่แพงมากครับ
ขอบคุณในความคิดดีๆ ครับ
YUMMYDEN
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:45:25 PM »

ตอนนี้มีชื่อที่ท่านสมาชิก เสนอแล้วดังนี้ครับดังนี้ครับ.....

1. ชมรม อินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อไทย...
2. ชมรม ชาวสวนอินทผาลัมเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ
3. ชมรมผู้ปลูกอินทผาลัมเนื้อเยื่อไทย

**ป.ล. ส่วนจะเขียนว่า อินทผาลัม หรือ อินทผลัม นั้น ค่อยว่ากันอีกทีน่ะครับ **

ยังรอความคิดเห็นเพิ่มเติมอยู่ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 09:48:47 PM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
YUMMYDEN
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:53:24 PM »

ขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ
วุฒิ ไร่กาแฟ ฟ้าห่มปกครับ
รุ่นแรก 50 ต้น รอรุ่น 2 อีก 50 ต้นครับ

รบกวนถามครับว่าจะหาซื้อถาดเพาะชำแบบนี้ได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

บ้านเราเท่าที่หา ไม่มีครับ...

กำลังหาอยู่เหมือนกันครับ ได้เรื่องอย่างไร จะแจ้งให้ทราบอีกที...
apichetj
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:24:13 PM »

ตอนนี้มีชื่อที่ท่านสมาชิก เสนอแล้วดังนี้ครับดังนี้ครับ.....

1. ชมรม อินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อไทย...
2. ชมรม ชาวสวนอินทผาลัมเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ
3. ชมรมผู้ปลูกอินทผาลัมเนื้อเยื่อไทย

**ป.ล. ส่วนจะเขียนว่า อินทผาลัม หรือ อินทผลัม นั้น ค่อยว่ากันอีกทีน่ะครับ **

ยังรอความคิดเห็นเพิ่มเติมอยู่ครับ...
ขอเข้าชมรมด้วยคนนะครับกำลังสนใจต้นกล้าอินทผาลัมเพาะเนื้อเยื้อครับหาซื้อได้หรือยังครับ
ส่วนชื่อชมรม ผมชอบ 3.ชมรมผู้ปลูกอินทผาลัมเนื้อเยื่อไทย ครับ
เพราะบางคนไม่ได้ทำเป็นสวนแค่ปลูกไว้ดูเล่นเป็นงานอดิเรกก็มี เดียวจะคิดว่าคนที่ทำเป็นสวนเท่านั้นถึงจะเข้าชมรมได้
เชษฐ์ นครศรีฯ
Amorn kaenchan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:04:08 PM »

เอาด้วยครับคุณปาล์ม ชื่อผมขอเสนอเหมือนคุณพิมพ์ครับ ชมรมผู้ปลูกอินทผาลัมเนื้อเยื่อแห่งประเทศไทย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์