ข่าว
หน้า: 1 ... 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 [142]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกล้วยที่ไม่ใช่เรื่องกล้วย ๆ สวนลุงหมี ครับ  (อ่าน 593073 ครั้ง)
Lungmhee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2256 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 08:49:17 PM »

อายจัง อ่านที่ลุงหมีเขียนจนจบแล้ว ได้ข้อคิดเลยว่าอย่าประมาทกับการใช้ชีวิต ขอให้หายไวๆนะคะ อายจัง

การเจ็บป่วยบางครั้งก็เกิดโดยไม่รู้ตัว
ตอนนี้ใครที่ยังแข็งแรง โปรดรักษาสภาพไว้ให้ดี
อย่านั่งท่าผิด ๆ ทำงาน อย่ากินแล้วก็ทำงานด้วยความเครียด
ต้องห่วงสุขภาพตัวเอง เพราะตัวเองยังต้องเป็นที่พึ่งพาของ
สมาชิกอีกหลายคน รักษาตัวเองเพื่อคนที่ท่านรักด้วย
นะครับ  ปีใหม่ 2560 ขอให้โชคดีทุกท่านนะครับ

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง

andrew
*

« ตอบ #2257 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 09:17:40 AM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะ มาช้าแต่ก็มานะคะ

FB: ปทุมทิพย์ การ์เด้น
Lungmhee
*

« ตอบ #2258 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 10:53:34 AM »

http://www.dailynews.co.th/article/551687

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
Lungmhee
*

« ตอบ #2259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 11:36:11 AM »

ไม่ได้ลงรูปภาพกล้วยที่ไม่เรื่องกล้วยๆ
 ของสวนของ ลุงหมี เสียเป็นเวลานาน จนเพื่อนๆบางคน
อาจจะลืมว่าชอบกล้วยไปเสียแล้วก็ได้ ยังครับ ยังรักกล้วยชอบ
กินกล้วยเหมือนเดิม แต่ตอนนี้ยอมรับว่า "เห่อ" กล้วยน้อยลงกว่า
แต่ก่อนมากเพราะมีเรื่องใหม่ ๆ มาให้สนใจหลายเรื่องทั้งเรื่องนอก
ตัวและเรื่องในตัวครับ

กล้วยหอมทอง เครือนี้มี 6 หวี ตีนเต่า 1 หวี แต่ถูกตัดไปแล้ว
2 หวี เนื่องจากมีคนเครารพนับถือกันมาบ้านไม่มีอะไรจะให้ท่าน
ติดมือไป ก็เลยเฉือนกล้วยหอมให้ไปคนละหวีครับ ยังไม่แก่จัด
 แต่ก็พอน่าจะกินได้ ที่เหลือ 4 หวี มีเจ้าของแล้ว 3 คน
คาดว่าวันอาทิตย์นี้คงมารับตามโควต้าครับ

กล้วยเครือนี้ต้นบรรพบุรุษของมันถูกส่งมาจากหาดใหญ่ครับ
ชื่อว่ากล้วย "นางพญา" ตามตำนานว่าทำกล้วยทอดอร่อยมาก
 แต่ผมก็ยังไม่เคยทดลองทำสักครั้งนะครับ เครืองนี้ไม่ใหญ่โตเพราะ
ไม่ค่อยได้ให้น้ำเท่าไร น้ำแพงครับ เพราะรดด้วยน้ำประปาล้วน ๆ เลย

เครือนี้เรียกว่า "สาวกระทืบหอ" ได้รับหน่อมาจาก
 จากจังหวัดนครปฐม เครือรุ่นนี้เป็นรุ่นที่ 3 แล้ว
 กล้วยชนิดนี้ได้ชื่อว่าเป็นนางพญาแห่งกล้วย
 ในอดีตหน่อแพงที่สุด ขายกันตลาดนักสะสมถึง
3-400 บาทต่อหน่อเล็ก ๆ ทีเดียว

เครือกล้วยสาวกระทืบหอเพิ่งออกมายังไม่ได้ตัดปลี

เครือนี้เป็นกล้วยหักมุกทองครับ ต้นพันธ์ุมาจากกาญจนบุรี
เครือนี้น่าจะอีกเป็นเดือนๆ กว่าจะแก่จัด เห็นมาแล้วราว
 2 เดือนเศษ น่าจะอีกราว 2 เดือนจึงจะแก่จัด
ถ้าใจร้อนตัดตอนนี้รสชาติคงไม่ได้เรื่อง

เครือนี้กล้วยนิ้วจรเข้ รูปร่างและรสชาติคล้ายๆกล้วยเล็บมือนางครับ
 แต่ออกไปทางจืด ๆ ไม่หวานแหลมเหมือนเล็บมือนาง

นี่คือกล้วยประจำชาติไทยของเราครับ กล้วยน้ำว้า
เครือนี้ใหญ่น่าจะอีกราว 3 เดือน จึงจะตัดได้
ปลูกไว้ริมรั้วนอกบ้านที่ดินของใครไม่รู้ครับ
อยู่มาเกือบ 30 ปี ไม่เครยเห็นเจ้าของที่ดิน
แปลงนี้เลยสักครั้ง

กล้วยน้ำว้าริมรั้วนอกบ้าน ดูกันชัด ๆ ครับ ทรงเครือสวยพอสมควร
อีกไม่นานเกินรอคงได้กิน ที่เอาไปปลูกตามที่ว่าง ๆ แถวบ้าน
ได้กินมั่งไม่ได้กินมั่ง แต่มันก็ออกเครือทุกต้นครับ บางต้นไปตัด
ทันก็ได้กิน แต่ถ้าปล่อยจนแก่ลูกกลม คนปลูกอดกินครับ ไม่
เป็นไร ของมันแบ่ง ๆ กันได้

kruyo
*

« ตอบ #2260 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 04:37:53 PM »

ยังเป็นเจ้าแห่งกล้วยเหมือนเดิมนะครับลุงหมี เข้ามาเยี่ยมชมทีไรได้แรงบันดาลใจกลับไปทุกที ชีวิตที่ใกล้เกษียนแล้วคงต้องทำตามอย่างลุงหมีละครับชีวิตจะได้ยืนยาวขึ้นบ้างครับผม
Lungmhee
*

« ตอบ #2261 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:12:57 PM »

ความเฮฮาในงานเผาศพ

วันนี้เป็นวันอาทิตย์ที่ 5 มีนาคม 2560 เป็นอีกวันหนึ่งที่ลุงหมีและป้าแอ๊ดไปวัด แต่ต่างจากเมื่อวานนี้ เพราะวานนี้ไปงานบวชนาค ส่วนวันนี้ไปงานเผาศพรุ่นพี่ผู้อาวุโสของผมในที่ทำงานเก่าที่เคารพนับถือกันมากว่า 30 ปี ได้เสียชีวิตในวัยกว่า 80 เศษ ๆ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาและเผาร่างของท่านที่วัดใหญ่มากแห่งหนึ่งย่านบางเขน กทม.
เรื่องที่ผมจะเล่าไม่ได้มีเจตนาจะไม่เคารพท่านผู้อาวุโส แต่อยากจะเล่าในอีกแง่มุมหนึ่งที่ผมมองเห็นจากงานเผาศพผู้อาวุโสในวันนี้ครับ
งานเผาศพก็คงมีการพัฒนาไปจากเดิม เหมือนกับงานบวชนาคที่ผมเล่าไปวานนี้ กล่าวคือแต่สมัยผมเป็นเด็กๆ ก็หลายสิบปีมาแล้วเหมือนกัน งานสวดศพก็จะเริ่ม 2 ทุ่ม หรือ 2 ทุ่มกว่าๆ มีข้าวมีอาหารเลี้่ยงเต็มที่ แต่ตอนนี้งานสวดหลายงานเลื่อนขึ้นมาเป็น 18.00-18.30 อย่างช้าสุด(ใน กทม.) ก็น่าจะ 19.00 น.ที่ช้ากว่านี้น่าจะเหลือน้อย
งานเผาศพสมัยก่อน ตจว.ก็อาจจะบ่าย 3 บ่าย 4 กทม.ก็ 16.30-17.30 น. แต่วัดที่ผมไปวันนี้มีเกือบ 20 ศาลา วันนี้เป็นวันเผาศพผู้อาวุโสของผม ตามกำหนด 14.00 น.แต่ตอนกลางวัน 11.00 น.มีเลี้ยงพระเพล ในฐานะที่สนิทกันมาก ผมก็เลยไปร่วมงานตั้งแต่ก่อน 10.00 น.มีเวลาเหลือ ก็เลยเดินดูศาลาสวดศพเล่นๆ ไป ปรากฏว่าบนกระดานกำหนดการ ส่วนใหญ่ สวด 18.00 น. และเผ่า เวลา 13.00 น.บ้าง 14.00 น.บ้าง หรืออย่างช้า ก็15.00- 16.00 น.น่าจะทำให้สะดวกแก่ผู้อาวุโสที่มาร่วมงานมากขึ้นกลับบ้านเองได้สะดวกไม่ว่าจะขึ้นแท๊กซี่หรือขับรถเอง ถ้ายังไง ไม่ทรมารสายตาและสังขารมากเกินไปให้ลุกหลานห่วงมาก
ตอนพระฉันอาหารเพล เกือบ 11.00 น.คนที่มาร่วมงาน เจ้าภาพก็เชิญทานอาหารด้วย บรรยากาศตอนพระสวดมนต์ พระฉันเพล ก็เงียบสงบเรียบร้อยดี ท่านผู้มาร่วมงาน ของผู้เสียชีวิตวัย 80 เศษ ของผม และภรรยาของท่านยังอยู่ ที่เคยทำงานในองค์กรใหญ่แห่งหนึ่งประเทศ ท่านก็พ้นวันเกษียณมาแล้วหลายปีเช่นกัน ดังนั้นเพื่อนของท่านผุ้อาวุโสทั้งหลาย ก็เป็นผู้่อาวุโสในวัยไล่เรี่ยเช่นกัน อาหารที่เลี้ยงในงานก็น่าจะเหมือนๆกับงานบวช คือสั่งให้ร้านอาหารน่ำอาหารมาเป็นแบบบัฟเฟ่จ์ ที่สะดวกที่สุด แต่งานนี้เป็นจานกระเบื้อง มีโต๊ะเก้าอี้ให้นั่งรับประทานได้ อาหารก็หลายอย่างเช่นกัน
หลังจากพระฉันอาหารเสร็จมีเวลาว่างเกือบ 3 ชั่วโมง ผมแอบไปนั่งท้ายศาลา ตั้งร่างของท่าน ไม่รู้จะทำอะไร ก็นั่งหลับตาเฉยๆ แต่บรรดาเพื่อนของท่านผุ้อาวุโสที่มาร่วมงาน(ซึ่งบอกแล้วก็เป็นอาวุโสเช่นเดียวกัน ส่วนใหญ่อายุน่าจะเกิน 70 ไปหลายปี เป็นส่วนใหญ่ ทั้งคุณลุง และ คุณป้า ภาพที่ผมเห็นทำให้ผมพลอยตื่นเต้นยินดีไปกะพวกท่านด้วย งานนี้เหมือนงานเลี้ยงรุ่น บรรดา สาวๆน้อยๆ นั่งล้อมวงกันท้ายศาลาใกล้กับที่ผมนั่งอยู่เป็นกลุ่มใหญ่ ถือโทรศัพท์คนละเครื่อง จอโต ๆ ทั้งนั้น บางท่านก็ไอแพด พยายามจะเซ้ลฟี่ กัน แต่เนื่องจากคนเยอะมากเกิน 10 คน เซ้ลฟี่ยังไงก็ไม่หมด ผมเลยถือโอกาศ(เสือก)เสนอตัวว่าให้ผมถ่ายให้เอาไหมครับ เท่านั้นแหละ ผมได้รับโทรศัพท์มาหลายเครื่องมาก คนโน้นก็ขอพี่ด้วย ขอพี่ด้วย พร้อมกับบอกให้ถ่ายรูปหลายๆ รูป ผมก็จัดให้ พอผู้อาวโสเหล่านั้นได้รูปไป ก็แลก ID Line กัน ส่ง ไลน์ถึงกัน เฮฮาปาตี้จนผมคิดไม่ถึงว่า ปัจจุบัน ป้า ๆ สาวน้อยพวกนี้จะเหมือนกันไปหมดยังกะก๊อปกันมา
ส่วนพวกลุงๆ หนุ่มน้อย ก็ไม่น้อยหน้า แต่พวกลุงๆ ไม่เน้นไลน์ไม่เน้นโทรศัพท์ แต่ชอบกอดกันแล้วคุยกันเสียงดังว่า อ้าว ไม่เจอะกันนาน แข็งแรงดีหรือ 80 กว่า ไปหลายปีแล้วนะเรา(ชอบพูดกันทำนองนี้)
สรุปว่างานศพตอนกลางวัน แล้วมีช่วงเวลาว่างเช่นนี้ ก็กลายเป็นงานชุมนุมเพื่อนวัย(เคย) หนุ่มสาวในที่ทำงานเก่าหรืองานสังสรรค์ กันโดยปริยาย สำหรับเพื่อนในเฟชของลุงหมี คงยังไม่มีใครอายุถึง 60 ถึง 70 ปี อาจจะไม่เคยพบบรรยากาศชุมนุมเพื่อนร่วมรุ่นแบบนี้ เพราะพวกหนุ่ม ๆ สาว คุยกัน ก็เป็นเรื่องอาหารการกิน การไปเที่ยวเป็นส่วนใหญ่ แต่เสียงคุยที่ผมได้ยินวันนี้ส่วนใหญ่เป็นเรื่องสุขภาพ และเรื่องการแต่งงานของลูกหลานของท่าน และเรื่องไป รพ.ของท่านเป็นสวนใหญ่นอกเหนือจากการแลกไลน์ไอดี และส่งรูปให้กันที่ฮิตที่สุดก็คงไลน์ เป็นเหมือนกันหมด
แล้วเพื่อนๆของลุงหมี ล่ะครับ เวลาเจอะกันในงานแบบนี้เซ้ลฟี่กันมั่งเปล่า เป็นงานสังสรรค์รุ่นหรือเปล่าครับ

cppw
*

« ตอบ #2262 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:50:59 AM »

กล้วยหอมลุงหมียังสวยเหมือนเดิม แม้เวลาผ่านไปนานแล้ว
ของผมปลูกไปลูกก็สั้นลงเรื่อยๆ ชักจะไม่เหมือนกล้วยหอมล่ะครับ
ลุงหมีมีเทคนิคอะไรจะแนะนำบ้างไหมครับ
ย้ายกอใหม่แล้วก็ยังไม่เป็นที่พอใจ เห็นวางขายที่ตลาดลูกยาวๆทั้งนั้นเลยครับ
Lungmhee
*

« ตอบ #2263 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 12:14:27 PM »

ผมย้ายที่ปลูกไปเรื่อยๆ ครับ แต่ก็อยู่ในที่ดินเดิม
ไม่มีเทคนิกพิเศษอะไรครับ  รดน้ำทุกวันครับ
คิดเป็นเงินแล้วขาดทุนนะครับ ซื้อกินถูกกว่า
เพราะผมใช้น้ำประปารด (ด้วยความจำเป็น)

แต่ผมภูมิใจและเป็นงานอดิเรกที่ลงทุนน้อย
กว่าคนอื่นครับ มีความสุขตอนเอาไปให้
คนที่เรารักครับ

หน้า: 1 ... 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 [142]   ขึ้นบน
  พิมพ์