หน้า: 1 ... 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 [139] 140 141 142 143 144   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกล้วยที่ไม่ใช่เรื่องกล้วย ๆ สวนลุงหมี ครับ  (อ่าน 761704 ครั้ง)
cppw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2208 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 02:22:16 PM »

ตอนดอกชุดแรกร่วง ก็ปฏิบัติตาม อ.กล่าว เป๊ๆ เลยครับ น้ำไม่ขาด มีวัสดุคลุมดินตลอด ใส่ปุ๋ยอินทรีด้วยครับ
ห่อผลตอนผลเริ่มเห็นเป็นรูปร่างชมพู่ ขนาดประมาณ 1ซม. แต่ช่วงที่ผลร่วงเป็นช่วงที่ผลเริ่มมีสีขาว ขนาดผล2-3ซม.
แต่ที่น่าสังเกตุคือเป็นช่วงที่มีใบอ่อนแตกออกมาพร้อมกันครับ (คิดว่าให้น้ำมากเกินไป)
ในขณะที่ผลอยู่ในถุงห่อ สังเกตุดูว่ามีละอองน้ำเกาะที่ข้างถุงด้านในตลอด (ซึ่งเคยอ่านเจอว่าเป็นอาการของพืชที่ได้รับน้ำเพียงพอ)
พอออกดอกชุดที่สอง ก็เลยไม่ค่อยได้ให้น้ำครับ และไม่ห่อผลด้วย ผลออกมาก็ร่วงหมดเหมือนกัน
ก็เลยยังไม่เข้าใจว่า เกี่ยวกับการให้น้ำหรือไม่ อย่างไรครับ
อันนี้เล่าให้ อ. ฟังเพื่อเป็นข้อมูลน่ะครับ

suteera
*

« ตอบ #2209 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 09:10:49 PM »

ในขณะที่ผลอยู่ในถุงห่อ สังเกตุดูว่ามีละอองน้ำเกาะที่ข้างถุงด้านในตลอด (ซึ่งเคยอ่านเจอว่าเป็นอาการของพืชที่ได้รับน้ำเพียงพอ)

แสดงว่าห่อด้วยถุงปิด แนะนำให้ใช้ถุงที่เปิดด้านล่างเพื่อไม่ให้ผลไม้ชื้นจะเกิดเชื้อราและแบคทีเรีย การห่อแบบเปิดล่างก็ป้องกันนกและแมลงวันผลไม้ได้
แต่ป้องกันกระแตและหนูไม่ได้

Liked By: Santiburi, laihan
cppw
*

« ตอบ #2210 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:21:57 AM »

บางช่อดอกออกที่กิ่งด้านบน ทำให้ห่อแบบเปิดปลายถุงยากหน่อย แต่จะรีบทำตามคำแนะนำของ อ. ครับ
กำลังคิดว่าจะใช้แบบคล้ายๆที่เป็นผ้ามุ้งที่เป็นพลาสติกครับ หากใช้ถุงก๊อกแก็บไม่ได้ อากาศจะได้ถ่ายแทได้ดี
สอบถามอีกเรื่องนึงครับ สำหรับกล้วย
หลังจากตัดปลีแล้ว ผมมักจะเก็บใบไว้ประมาณ 6-7ใบ แล้วทำการห่อเครือ
เวลาผ่านไปประมาณเดือน-เดือนครึ่ง ใบล่างเริ่มมีสีเหลืองขึ้น บางครั้งก็มีจุดสีน้ำตาลปรากฏทั่วใบ เหมือนใบเริ่มหมดสภาพ บางทีก็โดนลมแตกเป็นริ้วๆทั้งใบ
ถึงตอนนี้แล้ว เราควรเลือกตัดใบนั้นทิ้ง หรือเก็บไว้ครับ (กลัวจะมีใบน้อยไปสำหรับการเจิญของผลกล้วยครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
suteera
*

« ตอบ #2211 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:13:16 PM »

สอบถามอีกเรื่องนึงครับ สำหรับกล้วย
หลังจากตัดปลีแล้ว ผมมักจะเก็บใบไว้ประมาณ 6-7ใบ แล้วทำการห่อเครือ
เวลาผ่านไปประมาณเดือน-เดือนครึ่ง ใบล่างเริ่มมีสีเหลืองขึ้น บางครั้งก็มีจุดสีน้ำตาลปรากฏทั่วใบ เหมือนใบเริ่มหมดสภาพ บางทีก็โดนลมแตกเป็นริ้วๆทั้งใบ
ถึงตอนนี้แล้ว เราควรเลือกตัดใบนั้นทิ้ง หรือเก็บไว้ครับ (กลัวจะมีใบน้อยไปสำหรับการเจิญของผลกล้วยครับ)
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตัดปลีแล้วตัดใบเหลือหกเจ็ดใบ ถือว่าพอดี ถ้าใบมีสีเหลืองให้ตัดส่วนที่เป็นสีเหลืองออก(มักจะเริ่มที่ปลายใบ) เราอาจตัดครึ่งใบเหลือส่วนที่ยังเขียวเอาไว้
สังเคราะห์แสง ถ้าโดนลมแตกเป็นริ้วทั้งใบ ประสิทธิภาพการสังเคราะห์แสงจะด้อยลง ผมมักจะตัดให้เหลือใบติดต้นไว้ประมาณฝ่ามือ
เพื่อรักษาน้ำ ลดการสูญเสียน้ำจากรอยตัด(เราต้องการให้กล้วยใช้น้ำไปขยายผลให้เต็มที่)

ถ้าใบกล้วยมีจุดสีน้ำตาล /หรือจุดเหลืองแสดงว่ามีเชื้อโรค ผมจะดูว่าหากมีถึงครึ่งใบก็จะตัดให้เหลือประมาณฝ่ามือเช่นเดียวกับใบกล้วยแตกเป็นริ้ว
แต่ถ้ากล้วยยังไม่ออกปลีผมจะตัดให้ติดลำต้นเพื่อจำกัดการแพร่เชื้อโรค ตัดแล้วก็ทิ้งแถวนั้นแหละไม่ต้องเอาไปทิ้งนอกสวน
ผมไม่ชอบเพิ่มงานโดยไม่จำเป็น จากที่เคยพบอาการใบจุดมันไม่รุนแรงมากนัก และจะมีอาการในระยะความชื้นสูง

Liked By: laihan, patana-9, kru mos
cppw
*

« ตอบ #2212 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 10:09:40 AM »

ขอบคุณ อ. ครับ สำหรับคำแนะนะ
เอ๋อ! ใช้คำว่าความรู้ดีกว่าครับ เพราะจริงๆแล้วผมเรียนจบทางช่างไม่มีความรู้เรื่องเกษตรเลย อาศัยว่าสนใจ ก็ได้ความรู้จากท่านๆนี่แหละครับ

ตัดปลีกล้วยแล้วเหลือใบไว้ 6-7 ใบ
ใช้เวลาประมาณ 90 วันผลกล้วยจะแก่เต็มที่
แต่จากประสบการณ์ส่วนมากแล้วจะใช้เวลาไม่เกิน 85 วัน คือ 80+5 (สำหรับที่บ้านครับ) ผลกล้วยผลแรกจะเริ่มแตก
ทำให้ต้องรีบตัดเครือลงมามิฉะนั้นแล้วผลกล้วยผลอื่นๆจะเริ่มแตกตาม
กล่าวก็คืออีกประมาณ3เดือนข้างหน้า จะมีใบกล้วยติดต้นแค่ 6-7 ใบ
เวลาผ่านไปใบกล้วยต้องถูกตัดออกไปเรื่อยๆ เพราะสภาพของใบแย่ลงตามสาเหตุที่อธิบายไว้ในตอนต้น
จนถึงชวงเวลา 20 วันท้ายๆ ผลกล้วยก็มัขนาดโต(เกือบ)เต็มที่ ถึงแม้จะโตได้อีก ก็โตขึ้นน้อยมากเมื่อเทียบกับ2เดือนแรก (อันนี้ก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ ใช้จากการสังเกตุ)
ถึงเวลานั้น(20วันสุดท้าย) แม้จะเหลือใบกล้วยเต็มๆใบสัก 3ใบ และ 3-4 ใบที่เหลือใบเท่าผ่ามือก็เพียงพอแล้ว
ทำอย่างนี้ ไม่ทราบว่าทำถูกต้อง เหมาะสมหรื่อไม่ครับ
ไม่ทราบว่า อ.คิดเห็นประการใด หรือ อ.มีเทคนิคที่ต่างจากนี้ครับ (อันนี้ก็อยากทราบว่ามือโปรเค้าทำกันอย่างไรครับ)

suteera
*

« ตอบ #2213 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 12:42:09 PM »

อ่านแล้ว มีสองคำถาม
1. ผลกล้วยแตก เป็นเพราะกล้วยได้น้ำไม่สม่ำเสมอนับจากติดเครือ ทางแก้คือรดน้ำช่วยบ้างถ้าแล้งมาก แต่ถ้ารดน้ำสม่ำเสมอแล้วเกิดอากาศเปลี่ยน
จากอากาศร้อนแล้งจัดแล้วมีฝนตกหนักทุกวัน ผลกล้วยก็แตก ป้องกันไม่ได้(แต่เป็นแบบนี้ไม่บ่อย)

2. ใบกล้วยแตกเป็นริ้ว ลืมอธิบายเป็นสองกรณีคือ ก่อนติดเครือเราจะตัดใบตามที่อธิบายไว้ข้างบน,   แต่ถ้าติดเครือแล้วใบแตกเราจะตัดใบ
อีกประมาณ 1 - 2 ใบ เพราะต้องการเหลือใบเลี้ยงต้นบ้าง จนกว่าจะตัดเครือ ส่วนกรณีใบเป็นจุด ถ้าไม่ระบาดรุนแรงก็ปล่อยให้เลี้ยงต้นไปก่อน
แล้วคอยสังเกตถ้าลามไปเร็วก็ตัดออก บางสวนเขาเหลือใบไว้แค่ 5 ใบ เหตุผลเพราะต้องการให้น้ำและอาหารไปเลี้ยงผลกล้วยให้เต็มที่
บางแห่งเจตนาตัดใบเหลือแค่ 3 ใบและอดน้ำก่อนตัดเครือ 1 สัปดาห์
awat
*

« ตอบ #2214 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 01:46:52 PM »

ที่บ้านผมก็เป็นนะใบแตกเป็นริ้ว ผลไม่โตเลยครับ

หาเงินทำงาน ไม่ใช่ทำงานหาเงิน
suteera
*

« ตอบ #2215 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 02:43:38 PM »

กล้วยรูปข้างบนยังไม่ตัดปลี ผลก็ยังไม่โตครับ ดูจากรูปมีใบแตกมากพอควรแต่ก็กระทบไม่มาก
หลังจากตัดปลีและตัดใบล่างออกซักสองทาง(สองใบ)ให้ชิดต้น ให้น้ำสม่ำเสมอผลกล้วยจะขยายขนาดได้อีก ยังไม่ถึงกับเสียหายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2016, 10:31:12 PM โดย suteera » บันทึกการเข้า
cppw
*

« ตอบ #2216 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 03:44:38 PM »

จากการที่ไม่มีเวลารื้อกอปลูกใหม่ ทำให้เครือระยะหลังๆมานี่ ผลกล้วยเริ่มมีความยาวผลสั้นลงอย่างเห็นได้ชัด (แต่ขนาดความโตของผลยังคงโตเหมือนเดิม)
เป็นเครือที่ 4-5 ครับ บางกอก็ปลูกตั้งแต่หลังน้ำท่วม ตั้งแต่ปี54 มาถึงวันนี้ก็ติดเครือมาแล้ว 10 เครือ
อยากทราบว่า พอจะมีวีธีอย่างไรบ้างครับ ที่จะทำให้ผลมันยาวขึ้น
ลืมบอกครับ เผื่อเป็นข้อมูล
ทุกวันนี้ที่ทำเป็นประจำคือ การให้น้ำ ปุ๋ย (ก็ไม่ถึงกับขาด คือ 3 วันครั้ง หรือห่างจริงๆก็อาทิตย์ล่ะครั้ง)
ควมคุมหน่อกล้วยในกอ ไม่ให้มีมากเกินไป โดยแบ่งเป็นรุ่นๆ รุ่นล่ะไม่เกิน 2 ต้น
ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำครับ

Liked By: Santiburi, Jirapatb
Khwan Chonburi&Prachinburi
*

« ตอบ #2217 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 08:43:33 PM »

ที่บ้านผมก็เป็นนะใบแตกเป็นริ้ว ผลไม่โตเลยครับ

แต่งใบบ้างก็ได้ครับ

Liked By: andrew
suteera
*

« ตอบ #2218 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2016, 09:55:51 PM »

จากการที่ไม่มีเวลารื้อกอปลูกใหม่ ทำให้เครือระยะหลังๆมานี่ ผลกล้วยเริ่มมีความยาวผลสั้นลงอย่างเห็นได้ชัด (แต่ขนาดความโตของผลยังคงโตเหมือนเดิม)
เป็นเครือที่ 4-5 ครับ บางกอก็ปลูกตั้งแต่หลังน้ำท่วม ตั้งแต่ปี54 มาถึงวันนี้ก็ติดเครือมาแล้ว 10 เครือ
อยากทราบว่า พอจะมีวีธีอย่างไรบ้างครับ ที่จะทำให้ผลมันยาวขึ้น

โดยทั่วไป กล้วยหนึ่งกอเราจะตัดสามเครือ นับจากเครือที่สี่จะไม่แน่นอนทั้งขนาดและระยะเวลา ถ้าเป็นเกษตรครัวเรือนปลูกกินเอง
เราจะช่วยเครือที่สี่ด้วยการเติมดินโคนต้นผสมด้วยอินทรีย์วัตถุย่อยสลายแล้ว ถ้าไม่เติมดิน รากใหม่จะลอยต้นอาจล้ม และ/หรือไม่มีวัสดุยึดเกาะ
และดูดซึมน้ำอาหารไม่ได้ ทำให้ขนาดผลกล้วยเล็กลง ถ้าคาดหวังขนาดและคุณภาพเราจะขุดปลูกใหม่ย่อมแน่นอนกว่ากอเก่า

นี่เป็นทางเลือกโดยไม่มีข้อใดผิดหมด หรือถูกหมด ขึ้นอยู่กับการจัดการและเงื่อนไขแต่ละคน สำหรับผมทำทั้งสองแบบ ถ้าขยันมากบางครั้งตัดเครือเดียว
ผมก็ขุดปลูกใหม่เนื่อจากตำแหน่งเดิมไม่ลงตัว และถ้าขี้เกียจขุดบางต้นผมปล่อยลืมไปก็มี คือว่าตัดเครืออย่างเดียว บางครั้งเครือเดียวเหลือแค่สองหวี
ลูกเล็ก ๆ ก็เอา ถือว่ากินฟรีครับ ขยันเมื่อไหร่ค่อยรื้อกอปลูกใหม่
morakot.k
*

« ตอบ #2219 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 02:36:27 PM »

ของผมออกเครือร่วมเดือน ลูกยังเล็กนิดเดียวผอมๆแต่ช่วงปลายๆบางลูกเริ่มเหลืองแล้วครับ
ทั้งๆที่ยังต้องใช้เวลาอีกตั้งนาน ไม่ทราบเป็นโรคอะไรครับ ร้องไห้

Liked By: Jirapatb
Lungmhee
*

« ตอบ #2220 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 06:32:55 PM »

ดีใจที่หัวข้อโพสต์นี้ยังมีคนติดตามอ่านและมาพูดคุยกันเรื่อง กล้วย ที่ไม่ใช่เรื่องกล้วยๆ ของลุงหมี
โดยเฉพาะขอบคุณท่าน suteera เป็นอย่างสูงที่เป็นเปรียบเหมือนคุณครูใหญ่เรื่องกล้วยสาระพัด
และพืชพรรณไม้อื่น ๆ ด้วยความรู้และประสบการณ์จริง

ผมอาจจะไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านและพูดคุยมากนัก
แต่ก็แอบอ่านและชื่นชมเพื่อนสมาชิกที่รักกล้วยเหมือนกับลุงหมี กล้วยที่ปลูกไว้ไม่พอกินต้องซื้อเค้ากิน
เป็นประจำเลยครับ   กล้วยที่ปลูกไว้ตามถนนที่เป็นสาธารณะเป็นไปตามคาด มีมนุษย์ลึกลับแอบตัดไป
กินเสียเป็นส่วนใหญ่ เพราะเขาใจกล้ากว่าลุงหมี ลุงหมี เห็นว่าลูกยังเหลี่ยม ๆ กะเอาไว้ว่าอีกสัก 7-10 วัน
ค่อยตัด ไปดูอีกที ต้นโค่นซะแล้ว ก็ปล่อยไปตามนั้น เค้าอยากได้อยากเอาไปให้ลูกเค้ากิน ก็ตามใจ
อยากได้ก็เอาไปของแบ่งกันได้

Liked By: Warang395, Jirapatb, suteera

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
cppw
*

« ตอบ #2221 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 09:57:39 AM »

ทีบ้านผม ก็มีปลูกไว้ข้างรั้วนอกบ้านเหมือนกันครับ
แต่ส่วนใหญ่แล้วจะปลูกไว้ในเขตบ้าน พอดีพื้นที่มันเต็ม ปลูกไว้หลายกอมาก (กลัวเพื่อนบ้านจะมองไม่ดีครับ เพราะจริงๆแล้วมันก็เป็นที่ของหมู่บ้าน)
สำหรับต้นนอกบ้านที่ออกเครือก็ยังไม่เคยหายน่ะครับ ตอนแรกๆก็เป็นกังวลเหมือนกัน เพราะจะกลับไปบ้านเฉพาะวันเสาร์วันเดียว
ทุกเครือที่ออกจะห่อไว้ครับ(ไม่ว่าจะในหรือนอกบ้าน) นี่อาจจะเหตุผลก็ได้ครับ
แต่มะม่วงน้ำดอกไม้สีทองนี่ หายประจำ แต่พักหลังมานี่ก็ไม่ค่อยมีครับ คงเพราะเปลี่ยนชุดคนงานใหม่ ผู้รับเหมารายเก่าคงไม่ได้งาน
คนงานชุดนั้นไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ขนาดปลาที่สมาชิกในหมู่บ้านเลี้ยวกันไว้ มาให้อาหารเห็นๆกันทุกวัน มันยังเอาทั้งเบ็ด ตาข่ายมาดักเอาต่อหน้าต่อตาเลยครับ
คนงานชุดใหม่นี่ดีขึ้น(ต่างชาติครับ)
จริงๆแล้วจะว่าหวง ก็ไม่น่ะครับ เพราะส่วนใหญ่ก็แจกอยู่แล้ว ทานไม่ทันหรอก กล้วยเป็นเครือ เก็บไว้แค่หวีเดียวก็ทานจนเบื่อแย่แล้ว
แต่มันเจ็บใจครับ เฝ้าถนอม บำรุงดูแลมาเป็นปีๆ แบกน้ำรดจนหลังยอกไปหลายรอบ
บางดีก็อยากเก็บไว้ดูติดต้นสวยๆ เวลาแขกไปใครมาก็ได้เห็นบ้าง (กลางกรุงก็ไม่ได้มีให้เห็นกันบ่อยๆ) อันนี้ให้ความสำคัญมากกว่าการบริโภคอีกน่ะครับ
แบบว่าเห็นแล้วมันรู้สึกภูมิใจน่ะครับ

Liked By: suteera, Lungmhee
suteera
*

« ตอบ #2222 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 11:22:36 AM »

ของผมออกเครือร่วมเดือน ลูกยังเล็กนิดเดียวผอมๆแต่ช่วงปลายๆบางลูกเริ่มเหลืองแล้วครับ
ทั้งๆที่ยังต้องใช้เวลาอีกตั้งนาน ไม่ทราบเป็นโรคอะไรครับ ร้องไห้
อาการนี้ขอเดาว่า น่าจะขาดธาตุอาหารบางตัวและอาจจะขาดน้ำร่วมด้วย สำหรับวงเสวนากลุ่มเราเป็นเพียงปลูกกล้วยแบบสมัครเล่นจึงไม่หาสาเหตุ
มีความเห็นว่าควรขุดออกแล้วผสมดินใหม่ เพิ่มอินทรีย์วัตถุแล้วปลูกใหม่ รดน้ำบ่อย ๆ อย่างน้อยวันเว้นวัน ครั้งละไม่น้อยกว่า 5 ลิตร
ใช้วัสดุคลุมโคนต้นรักษาความชื้น แล้วคอยดูอีกครั้งตอนติดเครือ
suteera
*

« ตอบ #2223 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 11:38:10 AM »

ดีใจที่หัวข้อโพสต์นี้ยังมีคนติดตามอ่านและมาพูดคุยกันเรื่อง กล้วย ที่ไม่ใช่เรื่องกล้วยๆ ของลุงหมี
โดยเฉพาะขอบคุณท่าน suteera เป็นอย่างสูงที่เป็นเปรียบเหมือนคุณครูใหญ่เรื่องกล้วยสาระพัด
และพืชพรรณไม้อื่น ๆ ด้วยความรู้และประสบการณ์จริง

ผมยังปลูกกล้วยไปเรื่อย ๆ ตามความสะดวกของตนเอง จริง ๆ แล้วกล้วยเป็นพืชที่ปลูกไม่ยาก แต่ที่ยากเป็นเพราะท่านที่เริ่มปลูกไม่ทราบความต้องการ
ของพืช ทั้งที่จำเป็นและไม่จำเป็นสำหรับพืชชนิดนี้ ทุกคนต้องการทำในสิ่งที่ดีที่สุดเพื่อให้ได้ผลผลิตที่ดีที่สุดซึ่งมันไม่ยากและไม่แพง
ผมจึงอยากช่วยให้เพื่อน ๆ (ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้จักกัน)ได้ทำสิ่งที่ตั้งใจ เมื่อทำสำเร็จท่านจะมีความสุขเหมือนผมที่มีความสุขในสวนไม้ผลของผม

ท่านที่มีข้อสงสัยก็โพสต์ถามไว้ ใครทราบก็มาตอบแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน ถ้าไม่มีใครถามก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาตอบครับ
หน้า: 1 ... 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 [139] 140 141 142 143 144   ขึ้นบน
  พิมพ์